Tiền tạm ứng hạch toán như thế nào?

• Thread starter trungthanh1985
  • Ngày gửi
T

trungthanh1985

Guest
14/10/09
21
0
0
38
ha nam
công ty em chuyên cung ứng và lắp đặt camera ,thường ứng tiền cho cho nhân viên kỹ thuật để họ đi mua các vật liệu, phụ kiện cho các công trình. mà em chưa biết hạch toán thế nào/ giiups em với. em hạch toán thế này:
khi ứng tiền: N 141/ C 111
sử lý sao với tk 131 ( công nợ của khách hàng bi giờ ạ ):wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

suong161

Guest
30/7/07
22
0
1
TP.HCM
khi ứng tiền: N 141/ C 111
Bạn hạch toán như vậy là đúng rồi. Khi nào mua vật tư xong, nhân viên đem hoá đơn về thanh toán phần tạm ứng thì hạch toán:
Nợ 152 / Có 141
Tiền còn dư trả lại công ty thì hạch toán :
Nợ 111/ Có 141
Còn 131 tài TK "phải thu của khách hàng" . Có liên quan gì đến TK 141 đâu bạn?

BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội
A-Z Tạm ứng!

Cho em hỏi về tạm ứng với!
Công ty em đang soát xét, năm 2008 có vấn đền như thế này với tạm ứng:
1. Số tiền tạm ứng là 5 tỷ, mới hoàn ứng 3 tỷ, tồn là 2 tỷ.
2. Tạm ứng nội dung A, hoàn ứng nội dung B.
3. Người chưa tạm ứng bao h lại có hoàn ứng: trả lại tiền đã tạm ứng.
4. Các khoản tạm ứng này do kế toán làm, giám đốc không bít (vì chứng từ thuế mà)
Các pác cho em hỏi, với hành vi đó của kế toán thì mục đích là j? Vì tạm ứng nhiều như vậy có liên quan j đến doanh thu và chi phí đâu --> chẳng ảnh hưởng gì đến thuê TNDN cả đúng hok ạ?
Vậy làm thế làm j nhỉ?:yo yo (28)::yo yo (28)::yo yo (28)::yo yo (28)::yo yo (28):

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
4. Các khoản tạm ứng này do kế toán làm, giám đốc không bít (vì chứng từ thuế mà)
Các pác cho em hỏi, với hành vi đó của kế toán thì mục đích là j? Vì tạm ứng nhiều như vậy có liên quan j đến doanh thu và chi phí đâu --> chẳng ảnh hưởng gì đến thuê TNDN cả đúng hok ạ?
Vậy làm thế làm j nhỉ?:yo yo (28)::yo yo (28)::yo yo (28)::yo yo (28)::yo yo (28):

Thế phải xem kỹ lại sổ sách nếu đe khi bác thuế vào không giải trình được là bác ấy áp thuế luôn ko công nhận bộ sổ sách đó đâu vì các khoản trong đó không khớp mà lại có sô tiền lớn thế xẽ bị nghi ngờ là chốn doanh thu đó

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Thực ra thì việc của kế toán họ làm chỉ với mục đích làm giảm 141 và đưa vào chi phí, chỉ có điều có thể là công ty nhỏ, ông A ứng đi mua A nhưng rồi có sự thay đổi, yêu cầu mua B thì ông ấy mua và lấy hoá đơn B, kế toán về cứ thể Qtoán cho B mà lẽ ra phải thu hồi phiếu ứng mua A rồi xuất ứng cho việc mua B => Họ làm tắt. Nếu khong trên phíếu quyết toán cũng phải ghi rõ là mua bằng khoản tiền ứng mua A chẳng hạn, may ra thúê chấp nhận.
Việc người không ứng lại hoàn ứng có thể do khi chi tiền cho GĐ vì chẳng có chứng từ gì nên kế toán ghi là Giám đốc ứng. Rồi khi đó giám đốc đưa tiền cho ông A đi mua mặt hàng A, B gì đó: Với khoản này nếu biết vậy thì quyết toán nên ghi tên GĐ là người QToán và ghi chú GĐ đưa tiền ông A mua, hoặc không vào thu GĐ hoàn ứng rồi chi ứng cho ông A. => Cũng là do kế toán làm tắt bởi với doanh nghiệp nhỏ, họ không quan tâm nhiều đến công tác kế toán và nghĩ nó chẳng có gì quan trọng, thuê 1 người đến làm BCTC nên họ chỉ làm cho như vậy thôi, chỉ khổ và giắc rối lúc bảo vệ thuế.
Tạm ứng dư nhiều ko ảnh hưởng tới doanh thu và thu nhập chịu thuế nhưng nếu dư ứng nhiều quá thì nếu bạn có đi vay tiền, chi phí lãi vay ko được tính vào chi phí SXKD, thường thì các DN nhỏ GĐ cầm tiền rùi tiêu vào việc gì chẳng ai biết, chẳng có hoá đơn nên treo vào đó, chứ ai cũng biết số ứng đó chỉ có thể thu hồi được 1 phần nào đó ( Số ứng cho nhân viên làm và mua bán thực) Còn nếu toàn bộ số dư đó là ứng cho nhân viên mua vật tư, thực hiện hợp đồng, nói tóm lại là ko phải ứng cho sếp thì trình bày có thể thuế sẽ xem xét và chấp nhận việc bạn vay và trả lãi vay ngoài tạm thời vào chi phi đấy. Vấn đề còn tuỳ vào quan hệ giữa cty với CB thúê nữa cơ

S

suong161

Guest
30/7/07
22
0
1
TP.HCM
Theo mình, kế tóan làm như vậy là để làm giảm số tiền trên TK 111 và hợp thức hóa các khỏan lãi vay, vì theo quy định, nếu quỹ tiền mặt của mình còn nhiều tiền, mà mình đi vay thì chi phí lãi vay sẽ không được chấp nhận.

BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội
Nói rõ hơn về lãi vay đi. Các pác nói tiền tạm ứng liên quan đến chi phí lãi vay, em chưa rõ lắm.

S

suong161

Guest
30/7/07
22
0
1
TP.HCM
Nói rõ hơn về lãi vay đi. Các pác nói tiền tạm ứng liên quan đến chi phí lãi vay, em chưa rõ lắm.
Ví dụ: trên bảng cân đối kế tóan cho thấy TK 111 có số dư nợ là 1,5tỷ. và cũng thể hiện trong thời gian đó Cty vay 1tỷ và trả lãi vay cho ngân hàng. bạn có thấy vô lý không? công ty còn nhiều tiền như thế mà lại vay ngân hàng. Thế nên theo quy định: số tiền lãi vay đó không được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế.
Như vậy để chứng minh công ty hết tiền, cần phải vay thêm để kinh doanh, thì kế tóan cũ của công ty bạn đã dùng chiêu "chi tạm ứng". Khi chi tạm ứng thì số dư trên TK111 sẽ chuyển qua 141. và lãi tiền vay được xem là hợp lý và được chấp nhận.
Kế tóan cũ của cty bạn quả là cao tay!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ví dụ: trên bảng cân đối kế tóan cho thấy TK 111 có số dư nợ là 1,5tỷ. và cũng thể hiện trong thời gian đó Cty vay 1tỷ và trả lãi vay cho ngân hàng. bạn có thấy vô lý không? công ty còn nhiều tiền như thế mà lại vay ngân hàng. Thế nên theo quy định: số tiền lãi vay đó không được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế.
Như vậy để chứng minh công ty hết tiền, cần phải vay thêm để kinh doanh, thì kế tóan cũ của công ty bạn đã dùng chiêu "chi tạm ứng". Khi chi tạm ứng thì số dư trên TK111 sẽ chuyển qua 141. và lãi tiền vay được xem là hợp lý và được chấp nhận.
Kế tóan cũ của cty bạn quả là cao tay!

Đơn giản vậy thôi sao !
Đưa TM vào tạm ứng làm quỷ TM không còn nhiều (theo SS) thì chi phí lãi vay được chấp nhận !

Qui định QTM thôi hả bạn, hay là còn xét thêm nợ phải thu, phải trả và tình hình tài chính của Cty tại thời điểm vay ?
Thank.

Sửa lần cuối:
mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Xin phép được mượn lại lời :

Trên bảng cân đối kế tóan cho thấy TK 111 có số dư nợ là 1,5tỷ. và cũng thể hiện trong thời gian đó Cty vay 1tỷ và trả lãi vay cho ngân hàng. Công ty còn nhiều tiền như thế mà lại vay ngân hàng. Thế nên theo quy định: số tiền lãi vay đó không được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế

Mỹ Nhân chưa rõ qui định nào vốn bằng tiền (Quỹ TM, tiền gởi) tại thời đi vay
được qui định như thế nào mới chấp nhận chi phí lãi vay hợp lý? Văn bản nào nói điều này?

Dù trong quỹ (vốn lưu động) tại thời điểm có khả năng chi trả, mua sắm nhưng chủ doanh nghiệp không muốn dùng đồng tiền tại doanh nghiệp thì cớ sao không cho phép chi phí lãi vay được ghi nhận là chi phí hợp lý hợp lệ. Sao không được tiếng khen là chủ doanh nghiệp ấy biết cách dùng tiền luân chuyển trong kinh doanh. Quá vô lý, quá vô lý :wall: :wall: :wall: :wall:

BHX412

BHX412

Trung cấp
12/4/08
75
3
8
36
Hà Nội
Đau lòng. Đây hok phải kế toán củ của mình. Thực trạng kế toán Công ty mình đang SOÁT XÉT. Có vụ kiện giữa ông GD và pà KTT. GĐ đang không hiểu pà này chi nhiều tạm ứng thế để làm gì trong khi thực sự tiền mặt của Cty làm gì có.

K

khieulan2

Guest
8/12/09
2
0
1
Hà Nội
Cho em hỏi một chút về khoản tạm ứng, hoàn ứng. Cô giáo em nói, TK 141 là một tài khỏan công nợ nên nó sẽ là TK lưỡng tính. vì vậy em đang thắc mắc có bao giờ xảy ra trường hợp hoàn ứng thừa ko? và nếu xảy ra trường hợp hoàn ứng thừa như thế thì phải hach toán như thế nào ???

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Cho em hỏi một chút về khoản tạm ứng, hoàn ứng. Cô giáo em nói, TK 141 là một tài khỏan công nợ nên nó sẽ là TK lưỡng tính. vì vậy em đang thắc mắc có bao giờ xảy ra trường hợp hoàn ứng thừa ko? và nếu xảy ra trường hợp hoàn ứng thừa như thế thì phải hach toán như thế nào ???

Chào bạn,
Nếu TK 141 dư có thì thường là người lao động chi quá số nhận tạm ứng.
Cách xử lý cho việc trả lại tiền này là viết phiếu chi kèm theo giấy đề nghị thanh toán tiền tạm ứng (mẫu số 04 -TT)

T

thuongdong

Trung cấp
29/12/08
58
0
6
Ngoại ô thành phố
Kế toán cũ cty mình hạch toán tạm ứng cho đối tác là 140 tr vào Tk 141, và đã lên BCTC năm 2008 là ứng trước cho người bán là 140 tr. nhưng theo mính thì TK 141 là chỉ dùng cho nhân viên. đến bây giờ 140tr trên TK141 vẫn còn treo bên Nợ, mình đang làm BCTC 2009 nhưng ko biết làm sao giải quyết số dư đó vì thời gian đã gần 2 năm kể từ khi số tiền tạm ứng đó phát sinh, các bạn giúp minh với

B

baris

Guest
20/4/07
26
0
1
39
Ha Noi
Cho mình hỏi chút , đối tác bạn nói ở đây là bên nào được ko, nếu như là bên cung cấp dịch vụ , hàng hoá thì nên đế khoản này là phải là khoản phải thu khác, hoặc khoản ký quỹ đặt cọc trước cho bên kia. Sau này bạn sẽ theo dõi để xoá số dư đó.

thaotun93

thaotun93

Guest
23/11/14
3
0
1
30
cho e hỏi là tiền tạm ứng của giám đốc đi ct kế toán ht ngay vào 642 đúng hay sai ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
cho e hỏi là tiền tạm ứng của giám đốc đi ct kế toán ht ngay vào 642 đúng hay sai ạ

TK 642 là TK chi phí ( QLDN ) muốn HT vào chi phí phải có chứng từ Hợp lý, hợp lệ nếu không có chứng từ mà HT vào là sai.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
HT ngay vào 642 khi chưa có chứng từ là sai, bạn ạ.
- Khi tạm ứng, bạn HT vào N141/C111
- Khi đi công tác về, đem đầy đủ chứng từ, hóa đơn hợp lý về thì HT ngược lại N641,642/C141

B

Bulma18

Guest
27/11/14
9
0
1
32
Các bác ơi cho em hỏi, tiền hoàn ứng công trình thì dựa vào chứng từ nào để hạch toán và hạch toán thế nào ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA