cho tớ hỏi về phát sinh chi phí mà không có HĐ?

• Thread starter ruahantaesuk
  • Ngày gửi
R

ruahantaesuk

Guest
10/9/09
37
0
0
haiphong
:025:Công ty tớ thiết kế phần mềm,thông thường sẽ miễn phí cả domain cho mỗi phần mềm công ty tớ thiết kế.Tuy nhiên chi phí này cty thường đưa luôn vào 154 nhưng khi trả tiền cho nhà cung cấp dịch vụ thì bọn mình dùng tiền mặt chuyển khoản vào tk của họ luôn nên chỉ có mỗi cái Phiếu thu của Ngân hàng mà không có hóa đơn của cty bạn.Như vậy mình có được kê khai trong Sổ không? Và kèm theo chi phí chuyển khoản có cần kê luôn vào 154 ko?
Xin nhờ các bạn chỉ giúp tớ với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
:025:Công ty tớ thiết kế phần mềm,thông thường sẽ miễn phí cả domain cho mỗi phần mềm công ty tớ thiết kế.Tuy nhiên chi phí này cty thường đưa luôn vào 154 nhưng khi trả tiền cho nhà cung cấp dịch vụ thì bọn mình dùng tiền mặt chuyển khoản vào tk của họ luôn nên chỉ có mỗi cái Phiếu thu của Ngân hàng mà không có hóa đơn của cty bạn.Như vậy mình có được kê khai trong Sổ không? Và kèm theo chi phí chuyển khoản có cần kê luôn vào 154 ko?
Xin nhờ các bạn chỉ giúp tớ với

Không có HĐ thì lấy gì mà hạch toán, nếu các khảon chi phí không hoá đơn thì tốt nhất đừng hạch toán vào sổ sách đỡ mất công vì đằng nào cũng bị loại khỏi chi phí khi quyết toán mà còn bị phạt thêm

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Không có HĐ thì lấy gì mà hạch toán, nếu các khảon chi phí không hoá đơn thì tốt nhất đừng hạch toán vào sổ sách đỡ mất công đằng nào cũng bị loại khỏi chi phí khi quyết toán mà còn bị phạt thêm

Sai hoàn toàn. Số sach kế toán phải phản ánh NVPS, bỏ là bỏ thế nào? Vẫn hạch toán bình thường, cuối năm khi làm quyết toán thuế chỉ tính thêm khoản Chi Phí TTNDN cho khoản này thôi. Làm vật thì mắc gì bị phạt? Không hạch toán thì tiền chi ra nó đi đâu? Nói ra là biết ngay làm 2 hệ thống sổ sách rồi

To ruahangteâsuk: Bạn yêu cầu bên kia phát hành hoá đơn cho khoản tiền này. Bên kia không phát hành hoá đơn cho bên bạn thì họ vẫn phải nộp thuế ma còn bị phạt vì cái tội không phát hành hoá đơn tại thời điểm chuyển giao dịch vụ nữa; trong khi đó bên bạn lại không có hoá đơn để tính chi phí, lại nộp thúe thêm 1 lần nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA