Có văn bản nào quy định bao nhiêu % lợi nhuận trong tổng doanh thu ko ạ??

• Thread starter lennt
  • Ngày gửi
L

lennt

Guest
31/3/09
19
0
0
Bến Trần Gian
Xin chào anh chị trong WKT :036:,

Phiền Anh chị trả lời giúp em câu hỏi này nhé:

Công ty em là công ty cổ phần, chuyên kinh doanh về các dịch vụ giá trị gia tăng qua mạng viễn thông. Vậy cho em hỏi, trong ngành dịch vụ này, thì thường bên thuế có quy định là ngành dịch vụ thì lợi nhuận bao nhiêu % trong tổng doanh thu ko ah? Và các ngành khác nữa, có văn bản nào quy định là với các ngành nghề đó , thì lợi nhuận sẽ là bao nhiêu % trong tổng doanh thu ko ah?
Em nghe nói là trên thuế người ta có quy định về điều đó để lúc quyết toán thuế, họ có thể dựa vào đấy để làm việc.
Phiền các anh chị cho em câu trả lời nhanh nhất có thể.

Chân thành cảm ơn và chúc Anh chị luôn may mắn, vui vẻ, hạnh phúc trong cuộc sống.

Trân trọng,

:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Xin chào anh chị trong WKT :036:,

Phiền Anh chị trả lời giúp em câu hỏi này nhé:

Công ty em là công ty cổ phần, chuyên kinh doanh về các dịch vụ giá trị gia tăng qua mạng viễn thông. Vậy cho em hỏi, trong ngành dịch vụ này, thì thường bên thuế có quy định là ngành dịch vụ thì lợi nhuận bao nhiêu % trong tổng doanh thu ko ah? Và các ngành khác nữa, có văn bản nào quy định là với các ngành nghề đó , thì lợi nhuận sẽ là bao nhiêu % trong tổng doanh thu ko ah?
Em nghe nói là trên thuế người ta có quy định về điều đó để lúc quyết toán thuế, họ có thể dựa vào đấy để làm việc.
Phiền các anh chị cho em câu trả lời nhanh nhất có thể.

Chân thành cảm ơn và chúc Anh chị luôn may mắn, vui vẻ, hạnh phúc trong cuộc sống.

Trân trọng,

:1luvu:

Chuyện làm ăn kinh doanh mà làm gì có quy định phải lãi, nếu nói như vậy thì làm gì có các quy định về phá sản, về chuyển lỗ. Suy nghĩ làm gì cái chuyện vô lý như vậy bạn

L

lennt

Guest
31/3/09
19
0
0
Bến Trần Gian
Chuyện làm ăn kinh doanh mà làm gì có quy định phải lãi, nếu nói như vậy thì làm gì có các quy định về phá sản, về chuyển lỗ. Suy nghĩ làm gì cái chuyện vô lý như vậy bạn

Em đang nói ở mức bình thường nhất chị ạ. Vì em vừa nghe một chị bạn nói là trên thuế người ta có quy định về lợi nhuận ( Quy định này là ngầm hiểu, để lúc họ quyết toán thuế, dựa vào số đó để có thể truy thu thuế chẳng hạn), cho những doanh nghiệp. Em cũng ko rõ thực hư thế nào nên mới hỏi các anh chị trên nè.
Theo như chị ấy nói thì lợi nhuận của ngành dịch vụ trung bình là 15_20%. Ko biết thế nào nữa.

Cảm ơn chị Xuantham đã quan tâm đến bài viết của em ạ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em đang nói ở mức bình thường nhất chị ạ. Vì em vừa nghe một chị bạn nói là trên thuế người ta có quy định về lợi nhuận ( Quy định này là ngầm hiểu, để lúc họ quyết toán thuế, dựa vào số đó để có thể truy thu thuế chẳng hạn), cho những doanh nghiệp. Em cũng ko rõ thực hư thế nào nên mới hỏi các anh chị trên nè.
Theo như chị ấy nói thì lợi nhuận của ngành dịch vụ trung bình là 15_20%. Ko biết thế nào nữa.

Cảm ơn chị Xuantham đã quan tâm đến bài viết của em ạ
Vớ vẫn. Làm dịch vụ nhiều khi cũng lỗ sặc máu. Không có cái nào là chuẩn cả, Quản lý tốt, làm ăn tót thì doanh thu nhiều, chi phí giảm đến mức tối đa. Còn làm thì dở, quản lý thì tồi tiền đâu ra mà lãi. Nội tiền măt bằng, trả lương không đủ chết rồi.
Mấy câu hỏi mà lúc nào cũng tìm cách "đoán ý cán bộ thuế để mà hầu" thì chả có ai giúp được cho bạn đâu

L

lennt

Guest
31/3/09
19
0
0
Bến Trần Gian
Vớ vẫn. Làm dịch vụ nhiều khi cũng lỗ sặc máu. Không có cái nào là chuẩn cả, Quản lý tốt, làm ăn tót thì doanh thu nhiều, chi phí giảm đến mức tối đa. Còn làm thì dở, quản lý thì tồi tiền đâu ra mà lãi. Nội tiền măt bằng, trả lương không đủ chết rồi.
Mấy câu hỏi mà lúc nào cũng tìm cách "đoán ý cán bộ thuế để mà hầu" thì chả có ai giúp được cho bạn đâu

Hiện tại thì lợi nhuận của công ty lớn hơn 25% nên em mới đang lăn tăn tham khảo ý kiến của mọi người. Bởi một thực tế là rất ít công ty nào mà mua vào chừng nào, kê khai chừng ấy, ko mua thêm một khoản nào đó để cân bằng số thuế phải đóng chị ạ.

Còn như chị nói" "đoán ý cán bộ thuế để mà hầu" thì câu em hỏi chẳng có ý định để hầu ai cả, và nếu cán bộ thuế có đến làm việc, thì công ty cũng chẳng cần phải hầu ai chị ơi, quan hệ công việc luôn có tính hợp tác, trao đổi và thiện chí. Việc một kế toán xin ý kiến của các bậc tiền bối đã đi trước, cũng chẳng có gì là sai trái cả. Nếu chưa có kinh nghiệm thì cần phải học hỏi kinh nghiệm mà chị.

Có thể chị chưa hiểu hết ý của em. Em ko nói trên thuế người ta bắt buộc phải có lợi nhuận cho tất cả các doanh nghiệp ( ko nói đến những doanh nghiệp kinh doanh thua lỗ, ko nói đến các doanh nghiệp kinh doanh bình thường) . Mà em đang đề cập đến doanh nghiệp mà lợi nhuận thu về quá cao so với đầu vào, để điều tiết nó hợp lý hơn thôi.

Vẫn rất cảm ơn những góp ý của chị. Chúc chị buổi tối vui vẻ.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Lợi nhuận bao nhiêu là đủ, lợi nhuận bao nhiêu là cao, bao nhiêu là hợp lý? Theo mình nó luôn luôn không có câu trả lời!
Tuy nhiên từ ngày 1/1/2009 Luật thuế TNDN có giới hạn cho các DN.
Thứ nhất: Khống chế tỷ lệ khuyến mại quảng cáo có nới rộng cho các công ty mới thành lập lên 15%.
Thứ hai : Nếu giá vốn của Công ty cao thì thuế được áp tỷ lệ theo giá vốn của Công ty cùng ngành nghề.
Chính vì hai điểm này mà thuế sẽ áp đặt được một phần chi phí của doanh nghiệp. Nếu Cty bạn để lãi cao thì thuế mừng, họ chỉ tìm cách cho Dn lãi cao chứ ko bao giờ bảo lãi vô lý cả.
Nên nếu thật sự Cty kinh doanh có lãi thì lãi thế nào để như thế, bạn đừng đắn đo lãi cao hay thấp. Trên thực tế 25% cũng vẫn chưa phải là cao mà!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hiện tại thì lợi nhuận của công ty lớn hơn 25% nên em mới đang lăn tăn tham khảo ý kiến của mọi người. Bởi một thực tế là rất ít công ty nào mà mua vào chừng nào, kê khai chừng ấy, ko mua thêm một khoản nào đó để cân bằng số thuế phải đóng chị ạ.

Còn như chị nói" "đoán ý cán bộ thuế để mà hầu" thì câu em hỏi chẳng có ý định để hầu ai cả, và nếu cán bộ thuế có đến làm việc, thì công ty cũng chẳng cần phải hầu ai chị ơi, quan hệ công việc luôn có tính hợp tác, trao đổi và thiện chí. Việc một kế toán xin ý kiến của các bậc tiền bối đã đi trước, cũng chẳng có gì là sai trái cả. Nếu chưa có kinh nghiệm thì cần phải học hỏi kinh nghiệm mà chị.

Có thể chị chưa hiểu hết ý của em. Em ko nói trên thuế người ta bắt buộc phải có lợi nhuận cho tất cả các doanh nghiệp ( ko nói đến những doanh nghiệp kinh doanh thua lỗ, ko nói đến các doanh nghiệp kinh doanh bình thường) . Mà em đang đề cập đến doanh nghiệp mà lợi nhuận thu về quá cao so với đầu vào, để điều tiết nó hợp lý hơn thôi.

Vẫn rất cảm ơn những góp ý của chị. Chúc chị buổi tối vui vẻ.

Em đọc từ từ và nghiệm ra ý chị muốn nói đi. Đừng có lo trả lời từng câu chị nói rồi khai lung tung

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Mình có một ý kiến góp ý với lennt nhé! Chị xuantham là bậc tiền bối (5 sao đỏ rồi), còn bạn là thành viên mới. Vậy mà mình thấy bạn nói với chị xuantham chưa đúng đạo làm đàn em đâu.
Cùng trong gia đình webketoan nên mình mới góp ý vậy. Nếu lennt thấy đúng thì nên rút kinh nghiệm nhé.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Có lẽ bạn ấy "chưa hiểu hết ý".

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Có lẽ bạn ấy "chưa hiểu hết ý".

Thường thì quyết toán thuế trong trường hợp DN bị áp thuế thì các bác thuế có một tỷ lệ áp thuế trên DT theo từng loại hình DN và dựa vào đó để truy thu thuế có thể bạn nghe được là tỷ lệ này. mình cũng nghe như thế vì mình có người bạn bị áp thuế và các bác thuế giải thích như thế.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thường thì quyết toán thuế trong trường hợp DN bị áp thuế thì các bác thuế có một tỷ lệ áp thuế trên DT theo từng loại hình DN và dựa vào đó để truy thu thuế có thể bạn nghe được là tỷ lệ này. mình cũng nghe như thế vì mình có người bạn bị áp thuế và các bác thuế giải thích như thế.

Bạn có thể cho hỏi : trường hợp nào thì DN bị áp thuế.
Áp thuế và tài định thuế có gì khác không bạn ?

N

ngocdiemtanthanh

Sơ cấp
8/3/11
22
0
0
TP.HCM
cam on chi xuantham, van de nay e cung thac mac gio thi da hieu.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Các bạn cứ làm ăn đúng pháp luật, lời thì nộp thuế, lỗ thì thôi, không phải băn khoăn gì chuyện nộp thuế, nếu ai cũng có ý định là giảm nộp thuế chứng nào thì tốt chứng đó thì có lẽ Việt Nam mình nghèo mãi mãi luôn quá.
Cho nên Tôi chứ bao giờ có ý định làm sao để giảm nộp thuế cả mà chỉ có ý định làm sao phải nộp thuế hợp lý thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA