Hoá đơn vận chuyển

• Thread starter tandattd
  • Ngày gửi
T

tandattd

Guest
1/9/09
22
0
1
ha noi
chào các anh, các chị. Em đang gặp nghiệp vụ kế toán mà chưa biết làm thế nào, mong các anh chị giúp đỡ:

Công ty em phát sinh nghiệp vụ bán hàng:
Ngày 20/9: xuất hàng hoá A : 106.000.000 VND ( bao gồm thuế VAT)
Tiền vận chuyển: 3.000.000 VND (bao gồm thuế VAT).
Giá gốc hàng hoá A là 96.000.000 VND ( bao gồm thuế).

nhưng hoá đơn vận chuyển thì bên vận chuyển lại xuất cho bên em vào Tháng 10. vậy em nên định khoản nghiệp vụ này thế nào và HĐ vận chuyển đó có được chấp nhận không. mong các anh chị giúp đỡ. em cảm ơn nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
chào các anh, các chị. Em đang gặp nghiệp vụ kế toán mà chưa biết làm thế nào, mong các anh chị giúp đỡ:

Công ty em phát sinh nghiệp vụ bán hàng:
Ngày 20/9: xuất hàng hoá A : 106.000.000 VND ( bao gồm thuế VAT)
Tiền vận chuyển: 3.000.000 VND (bao gồm thuế VAT).
Giá gốc hàng hoá A là 96.000.000 VND ( bao gồm thuế).

nhưng hoá đơn vận chuyển thì bên vận chuyển lại xuất cho bên em vào Tháng 10. vậy em nên định khoản nghiệp vụ này thế nào và HĐ vận chuyển đó có được chấp nhận không. mong các anh chị giúp đỡ. em cảm ơn nhiều nhiều.

Cứ hạch toán bình thường thôi mà. vận chuyển hạch toán vào chi phí bán hàng

T

tandattd

Guest
1/9/09
22
0
1
ha noi
công ty em áp dụng hình thức kế toán theo QĐ 48. Tiền vận chuyển phát sinh trong tháng 9 nhưng tháng 10 mới có hoá đơn vậy định khoản vào tháng 9 hay tháng 10, cái này em vẫn không hiểu lắm. vì công ty em bé nên bán hàng thường theo yêu cầu khách hàng, nhập hàng về là bán luôn, cphí vận chuyển cũng phát sinh theo từng lần xuất hàng. Mong anh chị giải thích thêm giúp em. em cảm ơn.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Vì bạn ko nói rõ là thuế suất VAT của mặt hàng này là bao nhiêu nên tôi giả sử VAT là 10% thì cách hạch toán của nghiệp vụ này là:
Khi xuất bán hàng hóa bạn định khoản như sau:
- Ghi nhận doanh thu:
N 111, 112, 131
C 511: 96.363.636 VND
C 333: 9.636.364 VND
- Ghi nhận giá vốn:
N 632/ C 156: 87.272.727 VND
- Ghi nhận chi phí vận chuyển tại tháng 9:
N 641/ C331: 2.857.143 VND
Qua tháng 10 bạn nhận hóa đơn và thanh toán tiền vận chuyển thì hạch toán:
N 331: 2.857.143 VND
N 133: 142.857 VND
C 111,112: 3.000.000 VND

T

tranghanh

Guest
20/8/09
1
0
0
51
vinh
thêu xe để kinh doanh vận chuyển

Các bác ơi em đang thuê xe tải của tư nhân để kinh doanh vận tải, nhưng gặp rắc rối là thuê xe TN thì không có hoá đơn đầu vào mà vận chuyển hàng cho khách thì phải xuất hoá đơn. mình phải hoạch toán sao đây bác nào biết chỉ cho mình với

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bác ơi em đang thuê xe tải của tư nhân để kinh doanh vận tải, nhưng gặp rắc rối là thuê xe TN thì không có hoá đơn đầu vào mà vận chuyển hàng cho khách thì phải xuất hoá đơn. mình phải hoạch toán sao đây bác nào biết chỉ cho mình với

Bạn phải y/c người cho thuê xe đến chi cục thuế để mua hoá đơn xuất cho Cty bạn chứ, nếu không làm sao giải thích cái đầu ra đây ?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
- Cách thứ nhất là vẫn hạch toán tiền thuê xe vào chi phí để xác định kết quả kinh doanh nhưng khi quyết toán thuế TNDN thì khoản chi phí thuê xe này loại ra trước khi xác định thuế TNDN.
- Cách thứ 2: Làm hợp đồng thuê xe với TN, dắt ông tư nhân này ra ngoài chi cục thuế đăng ký mã số thuế cá nhân, hàng tháng ông này ra chi cục thuế làm hóa đơn cho cty và hoàn thành các nghĩa vụ về thuế thì khoản chi phí này được tính khi quyết toán thuế TNDN. Chịu khó ra ngoài chi cục thuế vào phòng hỗ trợ tuyên truyên hỏi là họ hướng dẫn từ A đến Z hết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA