Hai hóa đơn nhưng thanh toán 1 lần bằng TM bên mua có đc khấu trừ thuế?

• Thread starter moclantrang
  • Ngày gửi
M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Cả nhà cho em hỏi chút nhé. Cty em làm bên vận tải, và tháng 10 cty A có thuê bên em 2 lần vận chuyển và số tiền cả lần vc là 25 triệu, em ko trực tiếp đi thu tiền mà GĐ đứng ra thu và T11 chuyển về cho em, em chỉ làm phiếu thu là đã thu số tiền trên thôi. Vậy nên cho em hỏi trong trường hợp như thế thì bên Cty A có được khấu trừ thuế ko ạ? vậy em định khoản như thế này khi trong T10 PSDT là:
Nợ 131 : 25tr
Có 511
Có 333
đến T11 em thu bằng TM em ĐK :
Nợ 111 : 25Tr
Có 511
Có 333
Em làm như thế có đc ko xin cả nhà giúp em với nhé. Em cảm ơn rất nhìu !!
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngango822008

Sơ cấp
8/8/08
27
0
0
hai phong
giá trị 25tr bạn xuất hai hoá đo­n không cùng ngày và thu bàng tiền mạt thi không vấn đề gì.

Sửa lần cuối:
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Thu tiền tại thời điểm nào thì em hạch toán vào thời điểm đó. Như vậy mới phản ánh đúng bản chất nghiệp vụ kinh tế phát sinh

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Cả nhà cho em hỏi chút nhé. Cty em làm bên vận tải, và tháng 10 cty A có thuê bên em 2 lần vận chuyển và số tiền cả lần vc là 25 triệu, em ko trực tiếp đi thu tiền mà GĐ đứng ra thu và T11 chuyển về cho em, em chỉ làm phiếu thu là đã thu số tiền trên thôi. Vậy nên cho em hỏi trong trường hợp như thế thì bên Cty A có được khấu trừ thuế ko ạ? vậy em định khoản như thế này khi trong T10 PSDT là:
Có 511
Có 333
Có 511
Có 333
Nếu 2 hoá đơn 2 ngày khác nhau cộng lại mới là 25 triệu thì không sao cả nhung mình thấy bạn định khoản sai tháng 11 rồi vì tháng 10 bạn định khoản 511 rồi đến tháng 11 chỉ cần
nợ 111 25t
có 131
nếu ĐK như bạn thì đội 2 lần DT, thuế cho một lần xuất HĐ còn gì

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Có 511
Có 333
Có 511
Có 333

Đến T11 bạn phải định khoản như thế này Nợ 111 có 131 : 25t
một hoá đơn có trị giá từ 20t chở lên thì phải thanh toán qua NH thì mới được khấu trừ

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
hai hoa đơn thanh toán nhưng xuất trả 1 lần bằng TM bên mua có đc khấu trừ thuế ko ạ?
Bạn hỏi thế chưa rõ đâu. Vấn đề là trong 2 hóa đơn đó có cái nào giá trị từ >=20tr hay không? Nếu có thì cái đó sẽ không được khấu trừ. Còn nếu nhiều hóa đơn khác ngày dưới 20tr, bạn thanh toán lúc nào đâu có ảnh hưởng đến khấu trừ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..tháng 10 cty A có thuê bên em 2 lần vận chuyển và số tiền cả lần vc là 25 triệu, em ko trực tiếp đi thu tiền mà GĐ đứng ra thu và T11 chuyển về cho em, em chỉ làm phiếu thu là đã thu số tiền trên thôi. Vậy nên cho em hỏi trong trường hợp như thế thì bên Cty A có được khấu trừ thuế ko ạ?
e hỏi ko rõ nên cũng khó trả lời.
Chỉ cần theo qui tắc: thu tiền lần nào xuất hđơn cho lần đó hđơn >=20tr thì fải đc th/toán bằng chuyển khoản => lúc đó bên A sẽ đc kh/trừ thuế gtgt.

Và e nói GĐ thu tiền đem về cho e lập pthu, ở đây cũng có 2 khả năng:
có thể GĐ thu TM từ bên A, hoặc bên A chuyển khoản NH và GĐ đã lập chứng từ rút TGNH về nhập quỹ TM cho e.

thân

E

emutketoan

Guest
26/10/09
3
0
0
36
Bình Định
giúp em với:cty em có 2 hoá đơn 1 cái 16tr còn cái kia là 22tr mua ở 2 địa điểm khác nhau. hđ 22tr giám đốc hay ai đó đã mua trc khi em vào làm(tháng 7) nhưg hình thức thanh toán là tm.giờ vào làm em mới phát hiện, gđ mang đi làm lại mỗi cái 19tr. vậy có sao ko anh chị ơi.? ghi sai lệch giá trị hoá đơn?

M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
e hỏi ko rõ nên cũng khó trả lời.
Chỉ cần theo qui tắc: thu tiền lần nào xuất hđơn cho lần đó hđơn >=20tr thì fải đc th/toán bằng chuyển khoản => lúc đó bên A sẽ đc kh/trừ thuế gtgt.

Và e nói GĐ thu tiền đem về cho e lập pthu, ở đây cũng có 2 khả năng:
có thể GĐ thu TM từ bên A, hoặc bên A chuyển khoản NH và GĐ đã lập chứng từ rút TGNH về nhập quỹ TM cho e.

thân

em cảm ơn nhìu nhé. Em nói thêm chút xíu nhé. GĐ đi thu TM bên Cty A, Em chỉ băn khoăn cho bên A như thế có được KTTGTGT ko thôi. Vì bên E chỉ xuất HĐ cước TT tiền VC chưa xuất HĐGTGT như theo mẫu của bộ tài chính. E làm giả định nếu như trong trường hợp bên e thì sẽ ntn. Vì trước khi em làm ở đây bên e đã có trường hợp như vậy, và KT trước cũng chỉ làm phiếu chi là thanh toán số tiền của 2 Phiếu vc là 26tr nên em muốn nhờ Gia đình mình giúp em ko có lại sai phạm thì khốn . !!
:angel::angel:

N

nguyenthiphuong25

Guest
9/11/09
4
0
0
Bắc Ninh
Nhưng hoá đơn đó là tháng 7 thì bạn phải kê khai thuế rùi chứ, nếu giờ sửa HĐ thì sao được chứ, nếu muốn được khấu trừ thì bạn chuyển khoản rùi bảo họ trả lại tiền mặt cho minh, và sửa lại phiếu chi cũng như sổ sách có liên quan, có gì mong mọi người góp ý thêm

D

Dang Hanh

Guest
giúp em với:cty em có 2 hoá đơn 1 cái 16tr còn cái kia là 22tr mua ở 2 địa điểm khác nhau. hđ 22tr giám đốc hay ai đó đã mua trc khi em vào làm(tháng 7) nhưg hình thức thanh toán là tm.giờ vào làm em mới phát hiện, gđ mang đi làm lại mỗi cái 19tr. vậy có sao ko anh chị ơi.? ghi sai lệch giá trị hoá đơn?

Bạn hỏi vậy là sao? Hoá đơn mua ở hai địa điểm khác nhau mà Giám đốc mang đi làm lại mỗi cái 19tr là sao? nếu kê khai thuế rồi thì cty bạn chỉ cần chuyển khoản 22tr và huỷ phiếu thu tiền mặt đó đi là được thôi. ( Tất nhiên là phải có thoả thuận thu lại số tiền thừa đó rồi ). Còn nếu Giám đốc bạn trót trả lại 2 hoá đơn trên ( phải có biên bản huỷ hoá đơn ) và nhận về hai hoá đơn mới mỗi cái 19tr ( phải ghi vào 2 ngày khác nhau nếu cùng một cty xuât hd và trong cùng 1 tháng, nếu cty bạn không muốn chuyển khoản ) thì bạn phải làm tờ khai điều chỉnh số thuế GTGT đầu vào nếu trước đó cty bạn đã kê khai thuế GTGT 2 hoá đơn 16tr và 22tr rồi.

P

phamthuyhd2010

Guest
29/1/10
1
0
0
35
hai duong
anh chị ơi cho em hoi em mua hàng của một công ty mỗi hóa đơn gần hai mươi triệu thanh toán bằng tiền mặt nhưng viết khác ngày nhưng trong cùng một tháng thì có được khấu trừ thuế không ah?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
anh chị ơi cho em hoi em mua hàng của một công ty mỗi hóa đơn gần hai mươi triệu thanh toán bằng tiền mặt nhưng viết khác ngày nhưng trong cùng một tháng thì có được khấu trừ thuế không ah?

Khấu trừ thuế bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA