Bù trừ Thuế TNCN?

• Thread starter quynhhuong132
  • Ngày gửi
Q

quynhhuong132

Sơ cấp
3/11/09
8
0
0
Hà nội
- Tháng trước em có khai thừa số thuế phải nộp, tháng này em có thể bù trừ với tháng trước được không ạ. Mình bù trừ luôn trên tờ khai mẫu 02/KK TNCN ạ?
- Vừa rồi e có ra hỏi Cục Thuế về vấn đề giảm trừ gia cảnh. Cục thuế bảo là khi người lao động nộp tờ khai giảm trừ gia cảnh cho người sử dụng lao động thì người lao động có thể giảm trừ gia cảnh để tính thuế luôn vào thời điểm người ta ghi trên tờ khai chứ chưa nộp tờ khai ra cục thuế cũng được?! Cái này ko biết có đụng không ạ?
Cám ơn các anh chị ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
- - Vừa rồi e có ra hỏi Cục Thuế về vấn đề giảm trừ gia cảnh. Cục thuế bảo là khi người lao động nộp tờ khai giảm trừ gia cảnh cho người sử dụng lao động thì người lao động có thể giảm trừ gia cảnh để tính thuế luôn vào thời điểm người ta ghi trên tờ khai chứ chưa nộp tờ khai ra cục thuế cũng được?! Cái này ko biết có đụng không ạ?
Cám ơn các anh chị ạ!

đúng rồi, khi đăng ký người phụ thuộc thì khi tính thuế, bạn giảm trừ gia cảnh luôn cho họ. hồ sơ đăng ký là mẫu 16/DK-TNCN (TT84) hạn là trong vòng 30 ngày kể từ ngày ký HDLD, còn hồ sơ chứng minh thì trong vòng 3 tháng kể từ ngay nộp hồ sơ đăng ký người phụ thuộc
thân :015:

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
đúng rồi, khi đăng ký người phụ thuộc thì khi tính thuế, bạn giảm trừ gia cảnh luôn cho họ. hồ sơ đăng ký là mẫu 16/DK-TNCN (TT84) hạn là trong vòng 30 ngày kể từ ngày ký HDLD, còn hồ sơ chứng minh thì trong vòng 3 tháng kể từ ngay nộp hồ sơ đăng ký người phụ thuộc
thân :015:

Bây giờ thì mẫu 16 cùng hồ sơ phải nộp ngày và hạn cuối cùng là 31/12 rồi nhanh lên ko muộn đây ko được giảm trừ gia cảnh đâu.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
- Tháng trước em có khai thừa số thuế phải nộp, tháng này em có thể bù trừ với tháng trước được không ạ. Mình bù trừ luôn trên tờ khai mẫu 02/KK TNCN ạ?..!
thuế TNCN q/toán theo năm mà. Nên việc bù trừ số thuế tncn các tháng với nhau là bthường.
Cuối năm sẽ tổng hợp số thuế fải nộp và số thuế đã nộp, còn tờ khai môi tháng vẫn khai theo số p/sinh, (ko l/quan gì tới số thuế nộp), nên ko cần fải bù trừ luôn trên tờ khai mẫu 02/KK TNCN