Sổ kế toán

• Thread starter midu79
  • Ngày gửi
midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Xin cho ý kiến : công ty của mình đang theo hình thức chứng từ ghi sổ, cũng đã lâu rồi, bây giờ mình muốn chuyển sang hình thức nhậ t ký chung, các anh, chị và các bạn có kinh nghiệm gì xin chỉ cho mình với, chân thành cám ơn và sẽ có ngày hậu ... " tấn" . Chúc tất cả mọi người sức khỏe,vui vẻ và gặp nhiều may mắn

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
midu79 nói:
Xin cho ý kiến : công ty của mình đang theo hình thức chứng từ ghi sổ, cũng đã lâu rồi, bây giờ mình muốn chuyển sang hình thức nhậ t ký chung, các anh, chị và các bạn có kinh nghiệm gì xin chỉ cho mình với, chân thành cám ơn và sẽ có ngày hậu ... " tấn" . Chúc tất cả mọi người sức khỏe,vui vẻ và gặp nhiều may mắn
Thứ nhất : Box này đâu có phải là chỗ post bài này, phải chuyển về kế toán tổng hợp chứ
Thứ hai :Nếu bạn muốn chuyển thì lên đăng ký lại với chi cục thuế về hình thức kế toán mới mình dùng và tự động chuyển các số dư sang để hoạt động tiếp thôi. Đương nhiên là chốt số chuyển sang loại sổ khác.
Tuy nhiên nếu định chuyển thì nên lấy thời điểm chuyển, kết sổ cho thuận tiện. Đứng chuyển giữa kỳ.

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
Bạn thân .
Cty mình đang sử dụng hình thức chứng từ ghi sổ, mình mới làm nên chưa rành lắm về cách ghi sổ này, nhất là Ghi Chứng từ ghi sổ, mình không hiểu ghi như thế nào. Bạn có thể truyền cho mình ít kinh nghiệm về cách ghi Chứng từ ghi sổ theo hình thức này được không?
Thank.

T

Thanh Thai

Guest
24/5/05
14
0
0
49
Ha Noi
Theo mình biết thì hình thức ghi sổ kế toán do doanh nghiệp tự lựa chọn nhưng không được thay đổi giữa niên độ kế toán mà phải áp dụng thống nhất trong một niên độ kế toán. Nếu bạn muốn thay đổi thì phải chờ hết niên độ thôi.
Mình thấy hình thức nhật ký chung thường hay áp dụng với việc sử dụng phần mềm .Còn nếu làm sổ bằng tay thì vẫn hay áp dụng hình thức chứng từ ghi sổ

T

Thanh Thai

Guest
24/5/05
14
0
0
49
Ha Noi
Cách ghi chứng từ ghi sổ là tổng hợp lại từ ngày.....đến ngày..... có những nghiệp vụ giống nhau thì ghi vào một dòng.
VD: Từ ngày 05 đến ngày 10 có PS 5 lần rút tiền từ TK về quỹ TM với tổng số tiền là 500 triệu thì bạn tập hợp các chứng từ đó đính kèm với tờ chứng từ ghi sổ và ghi
N111 C112 số tiền là 500tr.
Nói chung là theo nguyên tắc là mỗi nghiệp vụ phát sinh chỉ ghi 1 lần trên ctừ ghi sổ
Căn cứ vào ctừ ghi sổ để vào sổ cái.

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Trước hết xin cảm ơn anh Vo Vinh Nam nhe. Thật lòng xin lổi các bạn vì mới tham gia diển đàn thôi, post bài lên rồi mà đến bây giờ mới tìm được chổ " ngự trị " của bài mình, thông cảm dùm nha.
:eek:know:
Cám ơn mọi người đã quan tâm, Công ty mình đang sữ dụng hình thức CTGS, mình là kết tóan tổng hợp nên cực quá, vì kinh doanh tổng hợp nên việc sữ dụng phần mềm còn rất khó khăn, cũng đã mua nhiều phần mềm KT nhưng chưa áp dụng hết được, anh chị nào có biết phần mềm KT nào hay thì chỉ cho em tham khảo với, hiện nay em cũng đanh thử nghiệm 1 phần mềm mới, có gì sẽ hỏi ý kiến sau nhé.
Còn bạn chipcon, bây giờ bạn đã biết cách ghi chứng từ ghi sổ chưa?thế công ty bạn đang công tác có bao nhiêu kế tóan, những người đã làm trước có hướng dẫn cho bạn k?Anh ThanhThai nói đúng rồi đó, CTGS chỉ là hình thức ghi tổng hợp tất cả các số lần của nghiệp vụ phát sinh trong 1 tháng ( cũng có thể ghi theo ngày ) theo cùng một nghiệp vu, cùng 1 tài khỏan giống nhau. Nếu bạn vẫn chưa biết thì bạn có thể gởi email cho mình ( midu79@yahoo.com). mình se send cho bạn một số nghiệp vu phát sinh và CTGS của công ty mình. Vậy nhe. Chúc chipcon thành công.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu công ty bạn chuyển sang hình thức nhật ký chung thì cũng không phải lạ lắm bởi vì số chi tiết của hình thức CTGS và NKC cũng giống nhau về hình thức và cách ghi. Sổ cái thì khác nhau đôi chút về mẫu còn phương pháp ghi vẫn vậy. Chỉ thay đổi là bây giờ phản ánh các nghiệp vị KT phát sinh vào sổ nhật ký chung thay cho sổ đăng ký CTGS và chứng từ GS ở hình thức trước. Phần mềm kế toán tham khảo bạn vào trang chủ của công ty phần mềm Misa ở đầu trang WKT mà lựa chọn

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Cám ơn ban lequanghuy nhe, mình hỏi để biết,nếu có thể thì mình sẽ thay đổi, mọi người trong cong ty đã wen với hình thức CTGS rồi, cty mình họat động mấy chục năm rồi mà, các cô chú điều lớn tuổi, muốn thay đổi cũng k phải dể. thời buổi bây giờ mà cty của mình còn làm kế tóan bằng tay là chủ yếu đó, đã thử nhiều phần mềm nhưng chưa có cái nào đáp ứng được với cách làm và lĩnh vực kinh doanh tổng hợp của công ty mình nữa, chứng từ thì nhiều, mọi người đều làm nhiều, mình làm tổng hợp nên cũng hơi cực 1 chút, muốn thay đổi thử mà. Có ai có hòan cảnh giống mình k nhỉ?
Chúc tất cả vui vẻ, mạnh khỏe và làm việc tốt hén.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA