Thanh toán tiền 1 nửa trên HĐGTGT thì viết PC ntn cho hợp?

• Thread starter moclantrang
  • Ngày gửi
M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Chào cả nhà nhé. cho mình hỏi chút xíu nhé. Cty mình thuê vp nhỏ, tiền nước thì cty dùng chung với nhà chủ cho thuê, hết tháng mỗi bên thanh toán 1 nửa và tất nhiên là mình cũng viết PC và chủ nhà ký duyệt vào đó. và HĐ đó thì mình giữ để làm báo cáo. Mình nghĩ như thế là ko ổn nên đã nói với xếp nhưng xếp bảo cứ phải viết như đúng số tiền mình đã trả. Làm như vậy thì ko khớp với HĐ GTGT thì Thuế sẽ hỏi tội ngay đúng ko ạ? Mong cả nhà hãy giúp mình với nhé. Thanks
à còn vấn đề này nữa theo như HĐ GTGT tiền nước thì mình ĐK như này có đc ko?
Tiền chưa thuế Nợ TK 642: 150,000
VAT (5%) Nợ TK133 :7,500
Phí TN (15%) :22,500
Phí TN ở đây mình cho TK nào vậy nhỉ?
Cả nhà ơi giúp mình nhé !!
:wall::wall::angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Chào cả nhà nhé. cho mình hỏi chút xíu nhé. Cty mình thuê vp nhỏ, tiền nước thì cty dùng chung với nhà chủ cho thuê, hết tháng mỗi bên thanh toán 1 nửa và tất nhiên là mình cũng viết PC và chủ nhà ký duyệt vào đó. và HĐ đó thì mình giữ để làm báo cáo. Mình nghĩ như thế là ko ổn nên đã nói với xếp nhưng xếp bảo cứ phải viết như đúng số tiền mình đã trả. Làm như vậy thì ko khớp với HĐ GTGT thì Thuế sẽ hỏi tội ngay đúng ko ạ? Mong cả nhà hãy giúp mình với nhé. Thanks
Hoa don mang ten cong ty hay mang ten chu nha vay

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Theo mình thì phí cũng đưa vào 642 luôn.
Nhưng vấn đề là nếu hóa đơn mang tên công ty thì công ty viết hóa đơn toàn bộ số tiền, còn nếu hóa đơn mang tên chủ nhà thì không tính vào chi phí của công ty được.

T

thanhhung

LQT

Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

Theo như bạn nói thì trường hợp của bạn rơi vào trường hợp (b), cứ theo đó mà làm.

Về thuế GTGT thì không được khấu trừ nên không xuất hiện TK133. Toàn bộ chi phí hạch toán vào TK642/N111;112

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
đây là những chi phí hợp lý hả bác thanhhung?
bác không ghi rõ nên hơi khó hiểu.

T

thanhhung

LQT
đây là những chi phí hợp lý hả bác thanhhung?
bác không ghi rõ nên hơi khó hiểu.

Nếu đủ các điều kiện như trên thì được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế.

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
1,Nếu hóa đơn ghi tên cty (đầy đủ thông tin của 1 hóa đơn TC ) thì bạn làm PC đưa vào phí bình thường và kê VAT :N TK642,1331,642(phí TN)/Có 111.112 :Nguyên số tiền trên HĐ ,sau đó làm Phiếu thu nội bộ 1/2 số tiền

2.Nếu hóa đơn chỉ ghi tên chủ nhà : Cần làm hợp đồng thuê nhà giữa 2 bên
Sau đó lập bảng kê theo mẫu "mẫu: 02/TNDN
(Ban ban hànhkèm theo thông tư số
130/2008/TT-BCT ngày
26/12/2008 của BTC
kê tất cả khoản này vào chi phí hợp lệ ,không kê VAT

Thân !!

M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Thanh toán tiền nước sd

Theo như bạn nói thì trường hợp của bạn rơi vào trường hợp (b), cứ theo đó mà làm.

Về thuế GTGT thì không được khấu trừ nên không xuất hiện TK133. Toàn bộ chi phí hạch toán vào TK642/N111;112

Cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi cho mình. Mình xin nói thêm là Hoá đơn tiền điện đó Chủ nhà đứng ra trả và sau đó mình tar 1 nửa số tiền trên hoá đơn và Bác chủ nhà đưa mình HĐ đó. Vd số tìên là 100 thì mình ghi PC là 50 và mình cứ thế làm theo đó để tính vào CP chứ ko ghi cả 100. Lúc đầu mình định ghi cả 100 trên PC để khớp vơi HĐ nhưng GĐ mình nói là ghi đúng số tiền mình trả ra thôi. Lúc mình chưa vào đây làm thì GĐ tự làm và hạch toán như thế mình mới vào nên ko biết phải làm ntn cả, mong bạn giúp mình nhé.
:wall:

M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
1,Nếu hóa đơn ghi tên cty (đầy đủ thông tin của 1 hóa đơn TC ) thì bạn làm PC đưa vào phí bình thường và kê VAT :N TK642,1331,642(phí TN)/Có 111.112 :Nguyên số tiền trên HĐ ,sau đó làm Phiếu thu nội bộ 1/2 số tiền

2.Nếu hóa đơn chỉ ghi tên chủ nhà : Cần làm hợp đồng thuê nhà giữa 2 bên
Sau đó lập bảng kê theo mẫu "mẫu: 02/TNDN
(Ban ban hànhkèm theo thông tư số
130/2008/TT-BCT ngày
26/12/2008 của BTC
kê tất cả khoản này vào chi phí hợp lệ ,không kê VAT

Thân !!

Cảm ơn bạn nhé. vấn đền mình rơi vào trường hợp 2, Vậy cho mình hởi thêm nhé mẫu bảng kê bạn kể trên thì mình ko biết là mẫu nào cả. Mình học xg đi làm trái nghành giờ làm KT nói thật còn kém cỏi lắm. bạn có thể cho mình biết giờ mình nên đọc những thông tin hay tài liệu nào thì tốt cho nghiệp vụ bạn nhỉ.hichic chán qua cơ.

M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Hoa don mang ten cong ty hay mang ten chu nha vay

HĐ mang tên cty bạn ạ thế mới khổ , trước GĐ tớ vẫn làm như thế nên giờ mình thấy như thé có lễ ko ổn nên mình nhờ Gia đình giúp đỡ., Mình có lẽ đi học thêm để nâng cao tay nghề thôi, lâu lắm ko dùng đến giờ chẳng nhớ tý nghiệp vụ nào cả, Mình học TC, TN xong ko làm KT mà giờ mới đi làm, Mình đang ở HP thì mình muố học Liên Thồn lên ĐH mà chưa biết học ở đâu trường nào cả. Mình còn ko biết cách làm KT TH ntn nữa cơ. Bạn có những tài liệu ,thông tin hay phần mềm gì cho mình biết để mình tham khảo nhé. cảm ơn nhiều

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
HĐ mang tên cty bạn ạ thế mới khổ , trước GĐ tớ vẫn làm như thế nên giờ mình thấy như thé có lễ ko ổn nên mình nhờ Gia đình giúp đỡ., Mình có lẽ đi học thêm để nâng cao tay nghề thôi, lâu lắm ko dùng đến giờ chẳng nhớ tý nghiệp vụ nào cả, Mình học TC, TN xong ko làm KT mà giờ mới đi làm, Mình đang ở HP thì mình muố học Liên Thồn lên ĐH mà chưa biết học ở đâu trường nào cả. Mình còn ko biết cách làm KT TH ntn nữa cơ. Bạn có những tài liệu ,thông tin hay phần mềm gì cho mình biết để mình tham khảo nhé. cảm ơn nhiều

Nếu hoá đơn mang tên công ty bạn thì bạn được khấu trừ VAT phần điện công ty bạn dùng (phải căn cứ vào hợp đồng thuê nhà)
Bạn ở hải phòng có thể đến công ty CP VAT 292 Lạch Tray ĐT 3625625 để đăng ký lớp kế toán thực hành thời gian 3 tháng Kinh phí 1,2tr, đạo tạo từ 0 đến biết .
còn học liên thông bạn hỏi tại trường ĐHHH, ĐHHP

C

cobemattroi1210

Sơ cấp
7/9/09
19
0
0
Hưng Yên

Nếu hóa đơn mang tên công ty bạn thì quá đơn giản còn j. Bạn cứ kê bình thường
Nợ TK 642(gồm cả Phí TN), Nợ TK 133/ Có TK 111,112
Còn nếu hóa đơn mang tên chủ nhà thì mới cần bảng kê chi phí hợp lý kèm hợp đồng thuê nhà, nhưng chi phí này k có thuế 133
Còn việc bạn muốn học Liên thông lên ĐH thì mình cũng k rõ ở HP có ĐH nào có khoa đấy k. Nếu có điều kiện bạn có thể lên HNội thi liên thông cũng được. Mình nghĩ học liên thông cũng k chiếm hết thời gian của bạn đâu. Bạn vẫn có thể vừa học vừa làm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA