Thuế GTGT của cước vận tải quốc tế và vấn đề liên quan

• Thread starter Ho Hoai Thu
  • Ngày gửi
H

Ho Hoai Thu

Guest
10/11/06
11
0
0
Ha noi
Chào các bạn,

Bên mình làm về dịch vụ vận tải có một số vấn đề, nhờ các bạn tư vấn giúp:
1,
Theo thông tư 129 thì cước vận tải quốc tế sẽ được áp dụng thuế suất là 0% nếu đáp ứng được các đk thanh toán qua ngân hàng , có hợp đồng kinh tế.Vậy , nếu như khách hàng thanh toán bằng tiền mặt thì thuế GTGT của vận tải quốc tế sẽ tính như thế nào? Tuy công ty CP EFS Hn đã có công văn hỏi về vấn đề này và được Cục thuế Q Đống đa trả lời ( file đính kèm).Hiện tại ,một số hãng tàu đã thu 10% đối với các khỏan cước thanh toán bằng TM như vậy có đúng ko ?
2, Bộ Tài chính vừa có công văn số 15448/BTC-TCT về thuế GTGT đối với dịch mua bán cước quốc tế, là các doanh nghiệp thuê lại vận tải quốc tê thì phần chênh lệch giữa giá bán và mua phải nộp 10% VAT. Minh tìm khắp thông tư các kiểu mà ko hiểu họ căn cứ vào đâu để thu như vậy ?

Cảm ơn mọi người!
Ho Hoai Thu

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lanhlung61

Sơ cấp
23/8/08
3
0
0
Hà Nội
Tất cả công văn hay thông tư hướng dẫn trên của BTC đều tuân theo nguồn là luật thuế GTGT. Còn doanh nghiệp hay ở đây là hãng tàu hay các bên mua cước đều muốn suy diễn theo hướng có lợi hay còn được gọi là lách luật để đảm bảo vừa không vi phạm luật vừa vẫn hoạt động được.

Vấn đề 1: khách hàng thanh toán = TM => không đủ điều kiện hưởng thuế suất ưu đãi 0% => áp thuế GTGT 10% => không áp cái này (+vào tiền thanh toán của khách hàng) => mình chịu => thiệt hại cho mình => chả ai dại như thế cả.
Vấn đề 2: Việc mua bán cước không phải là hoạt động vận tải quốc tế để được áp thuế ưu đãi 0% => theo luật áp 10% cho phần chênh lệch => BTC ra công văn hướng dẫn cách ghi HĐ GTGT => chả doanh nghiệp mua bán cước nào dám ghi.

Ở đây không phải luật sai, mà doanh nghiệp không ghi hóa đơn hướng dẫn theo BTC cũng "không sai", bí mật kinh doanh ai lại phơi luôn trên tờ hóa đơn tài chính "lạy anh em ngồi bụi này", vì vậy doanh nghiệp đành phải vi phạm luật để kinh doanh.

Luật thuế cũng quy định nếu anh kê khai nộp thuế đầy đủ thì việc anh có không thực hiện theo hướng dẫn của BTC cũng đâu ảnh hưởng đến thuế, nghĩa là nếu cước biển mua của hãng tàu 100đ thuế suất 0% anh định bán 110đ theo hướng dẫn BTC anh phải thu thêm 1đ thuế GTGT của khách hàng vậy hóa đơn anh ghi 111đ thuế 0% và anh tự giác kê khai nộp thuế 1đ thì chả ai phạt anh làm gì cho mệt. Cái chính là anh có tự giác hay không. Với lại khách hàng đang thanh toán 110đ lại phải thanh toán 111đ là cả 1 vấn đề, anh phải vận dụng bí quyết mà thuyết phục khách hàng xì thêm 1đ cho anh kẻo nó không thanh toán luôn cả 110đ kia thì ... :beer:

H

Ho Hoai Thu

Guest
10/11/06
11
0
0
Ha noi
Vấn đề là không biết lách vào đâu đấy chứ:
Tại Phần B, mục I, Điểm 1.13 Thông tư 129/2008/BTC ngày 26/12/2008 hướng dẫn về giá tính thuế của hàng hóa , dịch vụ được xác định: Đối với vận tải, bốc xếp là giá cước vận tải bốc xếp chưa có thuế GTGT, không phân biệt cơ sở trực tiếp vận tải, bốc xếp hay thuê lại...
Tại Phần B, mục II, Điểm 1.Thông tư 129/2008/BTC ngày 26/12/2008 hướng dẫn thuế GTGT đối với hàng hóa dịch vụ được áp dụng thuế suất 0% trong đó bao gồm vận tải quốc tế.
Tại thông tư 112/2009 TT-BTC ngày 02/6/2009 hướng dẫn điều kiện áp dụng thuế GTGT 0% đối với vận tải quốc tế và dịch vụ ngành hàng hải ... nếu đủ 2 đk.
Điều 1, 2, 3 của Thông tư 129/2008/BTC mục II, phần B. Mỗi mặt hàng cụ thể được quy định rõ khi áp dụng tại biểu thuế suất 0%.5% , riêng mức 10% sẽ tìm doanh thu theo phương pháp loại trừ ( không có sự trùng lắp một nội dung mặt hàng nhưng lại chịu đồng thời 2 hay 3 biểu thuế khác nhau) tại phận B, mục II tại điểm 1.1,1.2 và 1.3 của thông tư này. Khách hàng đời nào chịu cho?
- Tiếp nữa là: khi FWD cung cấp nguyên gói dich vụ vận tải quốc tế (bán cước) và chịu trách nhiệm về gói dịch vụ đấy giống như người trực tiếp vận tải, tại sao lại không được xem là hoạt động vận tải quốc tế?

H

Ho Hoai Thu

Guest
10/11/06
11
0
0
Ha noi
CHUYỆN VUI GHI TỪ TỌA ĐÀM VỀ THUẾ VAT VỚI VTQT , :D
Tôi đi mua một thùng nước uống cho công ty giá 270 000 đ, tôi bảo bà bán hàng : chị ghi hóa đơn cho em thành 2 khoản giá chị mua vào và khoản chênh lệch chị được hưởng riêng ra nhé .Bà bán hàng tròn mắt hỏi tôi : Cậu làm sao vậy ?
Bà bán hàng cười thật to còn tôi thì mếu vì tôi làm theo hướng dẫn của Bộ Tài chính theo công văn 15448/BTC-TCT ngày 02/11/2009 .

T

tuanhuyen

Sơ cấp
21/5/09
25
0
1
TP. HCM
CHUYỆN VUI GHI TỪ TỌA ĐÀM VỀ THUẾ VAT VỚI VTQT , :D
Tôi đi mua một thùng nước uống cho công ty giá 270 000 đ, tôi bảo bà bán hàng : chị ghi hóa đơn cho em thành 2 khoản giá chị mua vào và khoản chênh lệch chị được hưởng riêng ra nhé .Bà bán hàng tròn mắt hỏi tôi : Cậu làm sao vậy ?
Bà bán hàng cười thật to còn tôi thì mếu vì tôi làm theo hướng dẫn của Bộ Tài chính theo công văn 15448/BTC-TCT ngày 02/11/2009 .
và các đại gia đã lên tiếng!
Mọi người xem bài này nhé.

http://dddn.com.vn/2009121009124438...h-gia-van-tai-quoc-te-dn-khong-phai-la-co.htm

H

Ho Hoai Thu

Guest
10/11/06
11
0
0
Ha noi
Mặc dù một số đại gia đã lên tiếng, nhưng sau vụ đó thì vẫn không thấy ý kiến gì từ BTC, TCT...? Các Fwder trong tình trạng thấp thỏm,chờ đợi . Mệt quá các bác ạh.:(

C

cham82

Guest
18/9/07
15
0
1
41
thanh xuan
Chẳng biết là có thấp thỏm hay không, mà doanh nghiệp của mình bị các khách hàng gọi điện thoại mắng cho 1 trận vì kêu lằng nhằng mang tiền cho mà không thèm nhận, đầu đại lý nuớc ngoài gọi về claim. Đúng là luật đau đầu.
Thêm vấn đề thuế là thông tư văn bản huớng dẫn thu thuế GTGT cho các doanh nghiệp chế xuất như doanh nghiệp bình thường. Giờ lại huớng dẫn không thu thuế và phỉa hoàn lại bẳng cách huỷ hoá đơn. đúng là tạo công ăn việc làm cho kế toán vì họ nhàn quá đây mà. Xuất hoá đơn lại cho bao nhiêu khách hàng cho 5 tháng thu thuế sai của họ.Hic

H

Ho Hoai Thu

Guest
10/11/06
11
0
0
Ha noi
GHI TỪ TỌA ĐÀM VỚI BỘ TÀI CHÍNH VỀ CV 15448:
Sau cuộc họp với bộ tài chính ngày 15/1 vừa qua.Tuần này sẽ có công văn trả lời cụ thể về việc áp dụng hay không cv 15448. Các bạn chờ nhé

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
GHI TỪ TỌA ĐÀM VỚI BỘ TÀI CHÍNH VỀ CV 15448:
Sau cuộc họp với bộ tài chính ngày 15/1 vừa qua.Tuần này sẽ có công văn trả lời cụ thể về việc áp dụng hay không cv 15448. Các bạn chờ nhé

Thông tin này ở đâu ra vậy?

L

lan090

Guest
3/1/09
5
0
0
Hà Nội
Mọi người ai có CV này share mình với, google mãi ko ra

L

lan090

Guest
3/1/09
5
0
0
Hà Nội
Hôm nay mình đã được điều lên cục thuế vì vụ này:023:
Chị phụ trách yêu cầu kê khai chênh lệch giữa giá mua giá bán để nộp thuế 10% rồi, thêm phạt chậm nộp nữa chứ, quả này chết mất.
Mình ở HN, đã ai ở HN bị yêu cầu vậy chưa?

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Mình vừa được tư vấn gửi cho cái công văn chết tiệt này. Đúng thật là. Có nhiều chuyện có cố tình cũng không bịa ra được.

H

Ho Hoai Thu

Guest
10/11/06
11
0
0
Ha noi
Hôm 15/1, bên VICC có tổ chức một buổi toạ đàm với BTC về vấn đề này tại HN, có sự tham gia của Hiệp hội vận tải, và một số đại diện của các công ty vận tải ( kèm theo kiến nghị của các Forwarder về vấn đề này ). Và bên mình cũng được thông báo là sau 1 hay 2 tuần gì đó sẽ có công văn trả lời tu BTC nên cũng đang nín thở chờ đây :D

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
đúng là bây giờ khách trả tiền nhiều khi không dám nhận thất công văn luất cứ đánh nhau làm kế toán khổ vì phải theo sếp thi bắt thu nhưng thu xong thì chăng biết hạch toán thế nào cho hợp lý với thuế cả nhiều lúc cả đêm ko ngủ nghĩ cách sử lý nghiệp vụ, ko biết bao giờ nganh thuế và các sếp nhà mình hợp ý nhau nhỉ kế toán đõ khổ

L

lan090

Guest
3/1/09
5
0
0
Hà Nội
Hôm 15/1, bên VICC có tổ chức một buổi toạ đàm với BTC về vấn đề này tại HN, có sự tham gia của Hiệp hội vận tải, và một số đại diện của các công ty vận tải ( kèm theo kiến nghị của các Forwarder về vấn đề này ). Và bên mình cũng được thông báo là sau 1 hay 2 tuần gì đó sẽ có công văn trả lời tu BTC nên cũng đang nín thở chờ đây :D

Bên thuế đang giục mình làm điều chỉnh tăng thuế VAT phần chênh lệch, làm xong rồi nộp tiền rồi mà CV huỷ bỏ ko áp dụng nữa thì khó mà đòi :004:
Theo mọi người có nên làm nhanh ko?M đang lo quá, hoá đơn đầu vào ko xuất về bên chi nhánh mình mà xuất về cty, giờ bắt mình tính chênh lệch chắc chết:wall:

H

Ho Hoai Thu

Guest
10/11/06
11
0
0
Ha noi
Theo mình bạn nên từ từ (theo một nguồn tìn có lẽ sẽ không bị truy thu 10%) , vì nộp rồi mà lấy ra là hơi bị lâu đấy.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bên thuế đang giục mình làm điều chỉnh tăng thuế VAT phần chênh lệch, làm xong rồi nộp tiền rồi mà CV huỷ bỏ ko áp dụng nữa thì khó mà đòi :004:
Theo mọi người có nên làm nhanh ko?M đang lo quá, hoá đơn đầu vào ko xuất về bên chi nhánh mình mà xuất về cty, giờ bắt mình tính chênh lệch chắc chết:wall:

Cục Thuế có gửi công văn cho cty bạn hay không? Hay chỉ là nói miệng? Nếu có Công văn bạn có thể post lên để cho mọi người tham khảo nội dung không? Cảm ơn bạn

H

hanlethi

Sơ cấp
19/9/09
5
0
0
hai phong
CV15448/BTC-TCT ban hanh ra khong hop ly chut nao ca. CV nay ra doi thi cac DN FWR lam viec lam sao duoc.

H

Ho Hoai Thu

Guest
10/11/06
11
0
0
Ha noi
Các bạn tìm đọc cv 1100 /BTC-TCT ngày 25/01/2010 nhé.

H

Ho Hoai Thu

Guest
10/11/06
11
0
0
Ha noi
Mình cũng vừa nhận được ,nhưng ko upload lên được. Nêu mọi người cần, thì đưa đc email. Mình sẽ gửi cho.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA