Có quy định về thời hạn thanh toán công nợ không?

• Thread starter Rungvietbac
  • Ngày gửi
R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Chào cả nhà!
Mọi người cho mình hỏi:
Mình thấy kế toán đơn vị bạn nói rằng, khi thuế kiểm tra đơn vị bạn ấy đã cho rằng bạn ấy sai quy định khi bán hàng quá lâu chưa thu được tiền, nhưng đơn vị lại đi vay ngân hàng để mua hàng.
Vậy, có quy định nào về thời hạn thanh toán công nợ không nhỉ?
Các bạn cho ý kiến nhé.
Cám ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..
Vậy, có quy định nào về thời hạn thanh toán công nợ không nhỉ?..
cái này chỉ có các DN NN mới có qui định cụ thể khoản này.
Còn DN ngoài quốc doanh thì xử theo thời hạn thanh toán trong hợp đồng kinh tế.

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh
Hợp đồng

Chào cả nhà!
Mọi người cho mình hỏi:
Mình thấy kế toán đơn vị bạn nói rằng, khi thuế kiểm tra đơn vị bạn ấy đã cho rằng bạn ấy sai quy định khi bán hàng quá lâu chưa thu được tiền, nhưng đơn vị lại đi vay ngân hàng để mua hàng.
Vậy, có quy định nào về thời hạn thanh toán công nợ không nhỉ?
Các bạn cho ý kiến nhé.
Cám ơn mọi người!

Đối với các không phải là danh nghiệp nhà nước thì việc xác lập thời hạn thanh toán thường được thể hiện trên hợp đồng sẵn có. Căn cứ vào đó để thanh toán mà thôi.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
cái này tui cũng tìm rỗi nhưng mà kô có, bên thuế có kết luận như vậy là sai, nhưng mà họ cũng có lý của họ là những khoản nợ để lâu kô có khả năng chi trả thì cần phải đưa vào nợ các khoản nợ khó đòi,Và kô ai có thể cầm người ta vay tiền để mua hàng cả

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cái này tui cũng tìm rỗi nhưng mà kô có, bên thuế có kết luận như vậy là sai, nhưng mà họ cũng có lý của họ là những khoản nợ để lâu kô có khả năng chi trả thì cần phải đưa vào nợ các khoản nợ khó đòi,Và kô ai có thể cầm người ta vay tiền để mua hàng cả

Đúng là không ai có thể cấm người ta vay tiền để mua hàng, nhưng ở đây cần xem lại vấn đề "cốt lõi" là : đưa khoản lãi vay vào chi phí có đúng hay không khi mà khả năng tài chính của Cty là có thể.
Cty vay tiền bao nhiêu mặc kệ không đưa lãi vay vào chi phí thì thôi chứ đưa vào rồi thì khoản vay phải hợp lý "nếu Cty còn tiền mà lại đi vay rồi đưa lãi vay vào chi phí để giảm thuế TNDN" cái này mấy bác nhà ta nghiên cứu dữ lắm nhe !

H

huyenthu28675

Sơ cấp
15/7/09
41
0
0
TP. HCM
Đúng là không ai có thể cấm người ta vay tiền để mua hàng, nhưng ở đây cần xem lại vấn đề "cốt lõi" là : đưa khoản lãi vay vào chi phí có đúng hay không khi mà khả năng tài chính của Cty là có thể.
Cty vay tiền bao nhiêu mặc kệ không đưa lãi vay vào chi phí thì thôi chứ đưa vào rồi thì khoản vay phải hợp lý "nếu Cty còn tiền mà lại đi vay rồi đưa lãi vay vào chi phí để giảm thuế TNDN" cái này mấy bác nhà ta nghiên cứu dữ lắm nhe !

Đúng là cái này mấy bác kiểm tra QT Thuế nghiên cứu dữ lắm, Công ty mình mới QT xong cũng bị loại chi phí lãi vay với lý do tiền mặt tồn quỹ cao, Các Bác Thuế nói chỉ cho phép tồn quỹ tiền mặt tương đương với các khoản phải trả công nhân viên thôi ah, còn các khoản phải trả khác các bác thuế không chịu cho tồn quỹ, nên loại chi phí lãi vay ra mới chết chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA