Xuất HĐ GTGT khi Hợp đồng có nhiều chủng loại hàng thuế suất khác nhau.

• Thread starter haiyenpt
  • Ngày gửi
H

haiyenpt

Guest
22/4/09
39
0
6
Hà Nội
Công ty em ký hợp đồng thi công công trình (có dự toán kèm theo).Trong dự toán đó có các vật tư thiết bị có cả thuế suất 0%, 5%, 10%.Khi xuất HĐ cho khách hàng em muốn diễn giải chung như sau: Lắp đặt hệ thống ....theo HĐ số:...ngày.. tháng..năm như vậy có được không?thuế suất của các thiết bị đó thể hiện ntn?Liệu em có phải xuất HĐ riêng cho từng mặt hàng không và xuất HĐ ntn cho hợp lý?
Cả nhà giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DMphuong

Sơ cấp
31/10/09
21
0
1
37
Hà Nội
Bạn phải xuất riêng cho từng mặt hàng hoá theo hợp đồng bao nhiêu đó. Chứ không xuất chung được đâu.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn phải xuất riêng cho từng mặt hàng hoá theo hợp đồng bao nhiêu đó. Chứ không xuất chung được đâu.

Những nhóm hàng có cùng thuế suất thì xuất chung một hoá đơn (5% xuất 1 hoá đơn, 10% xuất 1 hoá đơn, riêng cái vụ 0% thì phải xem lại cho kỷ, vật tư thiết bị thi công công trình có thuế suất 0% ?)

H

haiyenpt

Guest
22/4/09
39
0
6
Hà Nội
Trong dự toán có rất nhiều mặt hàng mà hợp đồng thì chỉ công nhận giá trị tổng của dự toán đó.

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Công ty em ký hợp đồng thi công công trình (có dự toán kèm theo).Trong dự toán đó có các vật tư thiết bị có cả thuế suất 0%, 5%, 10%.Khi xuất HĐ cho khách hàng em muốn diễn giải chung như sau: Lắp đặt hệ thống ....theo HĐ số:...ngày.. tháng..năm như vậy có được không?thuế suất của các thiết bị đó thể hiện ntn?Liệu em có phải xuất HĐ riêng cho từng mặt hàng không và xuất HĐ ntn cho hợp lý?
Cả nhà giúp em với!

Bạn ơi, không được xuất chung một hóa đơn cho tất cả vật tư đó nhé.
Bạn xuất hoá đơn riêng cho lọai hàng có cùng thúê suất GTGT mà thôi.

H

haiyenpt

Guest
22/4/09
39
0
6
Hà Nội
Những nhóm hàng có cùng thuế suất thì xuất chung một hoá đơn (5% xuất 1 hoá đơn, 10% xuất 1 hoá đơn, riêng cái vụ 0% thì phải xem lại cho kỷ, vật tư thiết bị thi công công trình có thuế suất 0% ?)

em xin lỗi vì không nói rõ.Thuế suất 0% đó là mua phần mềm.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
hóa đơn tự in có thể ghi nhiều loại thuế suất trong 1 tờ hđơn.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
...nhưng phải có thiết kế phù hợp..
Chắc chắn khi BTC ban hành công văn cho DN sdụng hđơn tự in thì cái mẫu thiết kế của hđơn fải hợp lý (về ndung cũng như hình thức) rồi bác àh.

D

duongtruong8883

Guest
30/10/09
13
0
0
35
Tp.HCM
Em được biết hàng xuất theo hợp đồng công trình thì sẽ xuất hóa đơn thanh toán từng đợt theo hợp đồng với thuế suất chung là 10%.

C

cabasa

Cao cấp
Em được biết hàng xuất theo hợp đồng công trình thì sẽ xuất hóa đơn thanh toán từng đợt theo hợp đồng với thuế suất chung là 10%.

Có thể trong trường hợp này công ty bạn không xác định mức thuế suất của từng loại mặt hàng, như theo điểm 3 mục II phần B thông tư 129/2008/TT-BTC có quy định:
"nếu cơ sở kinh doanh không xác định theo từng mức thuế suất thì phải tính và nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất của hàng hoá, dịch vụ mà cơ sở sản xuất, kinh doanh."

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bị nhầm to rồi !

Cả nhà giúp em với!
Xuất theo "cái màu đỏ" như bạn nói, không xuất riêng từng thiết bị vật tư.

Cám ơn bạn nhiều !

T

thuvienus

Guest
28/11/06
6
0
0
43
TP HCM
chỉ ghi 1 dòng duy nhất xuất theo hợp đồng ..... ngày... thôi và thuế suất 10% ( trừ khi nếu bạn được hưởng các ưu đãi khác ).thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA