Access Nhiều Người Dùng CSDL hay bị lỗi

• Thread starter chihienphuco
  • Ngày gửi
C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
Cty mình đang áp dụng chương trình access với CSDL là access *.MDB, các file client chạy trên *.MDE, nhưng khi các client nhập sai nhiều lần thì CSDL bị lỗi không thể thêm mới hoá đơn hoặc phiếu thu chi. Phải tắt hết các client đang đăng nhập và Compact Repair lại mới xài tiếp được.
Rất mong a e giúp đở cách khắc phục tình trạng trên!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tung1999

Sơ cấp
9/2/09
41
0
0
can gio
Chào bạn.
Mình đoán rằng bạn đã bị trùng khoá chính của quá trình tạo phiếu nhập xuất. Nếu nhiều máy cùng thực hiện và cùng đang tạo mã phiếu thì lỗi nầy sẽ xảy ra, do đó bạn phải chọn thời điểm để đặt code tạo mã phiếu cho phù hợp.
Hoặc có thể ( ít xảy ra ): bạn đã copy table danh mục phiếu nhập xuất, bạn xem lại nếu có thì xoá table nầy thử xem.
Chào bạn

C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
Chào bạn.
Mình đoán rằng bạn đã bị trùng khoá chính của quá trình tạo phiếu nhập xuất. Nếu nhiều máy cùng thực hiện và cùng đang tạo mã phiếu thì lỗi nầy sẽ xảy ra, do đó bạn phải chọn thời điểm để đặt code tạo mã phiếu cho phù hợp.
Hoặc có thể ( ít xảy ra ): bạn đã copy table danh mục phiếu nhập xuất, bạn xem lại nếu có thì xoá table nầy thử xem.
Chào bạn

Phần mềm chạy ổn, nhiều người cùng thêm record Mới một lượt cũng OK, Nhưng lỗi là nhập sai nhiều lần trên Combobox "Đã mặt định giá trị từ Table Cha có sẳn" của form nhập Hoá Đơn hay Thu Chi thì CSDL sẻ bị lỗi, nó không cho thêm record mới hoặc không xử lý được bảng đó nữa.

Lúc đó phải tắt hết các Client vào Tools compact & repair lại mới chạy bình thường.

Có cách nào khắc phục không bạn?

R

rosy84

Guest
29/10/09
6
0
0
Bac ninh
Bạn có thể hướng đãn bằng hình ảnh cho tớ về file access nhiều người dùng không?

Cụ thể là tớ xây dựng 1 form nhập liệu, giờ tớ muốn có khoảng 4 người cùng nhập form đó và ghi vào csdl thì phải làm thế nào?

xin bạn hướng đẫn cụ thể .
Thanks!

C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
Bạn vào file access đã thiết kế tách làm 2 phần: 1 phần chỉ chứa Table đặt tên Data, và phần còn lại chia làm 4 file đặt App1,2,3,4.
Bạn tạo 1 thư mục đặt tên ShareData bỏ file Data vào và share full.
Ban copy App1,2,3,4 vào các máy 1,2,3,4. Bạn mở các file này chọn link table tới file Data đã được share OK.

Xong rồi.

R

rosy84

Guest
29/10/09
6
0
0
Bac ninh
Vâng em cũng làm như vậy rồi nhưng toàn báo lỗi không hiểu tạo sao nưa.

Bác có file nào không? cho em xin 1 vi dụ. mail của em là rosy84.it@gmail.com

Bác thử với file mà em up lên 4shared có dược không a?

À mà bác cho em hỏi thêm là chia file access đó như thế nào? em dùng access2007 em vào phần split data rồi

em tạo nhưng khi chạy thì cũng chỉ dùng được 1 máy thôi. Các máy còn lại dều báo là đã có 1 người dùng rồi,

vậy là sao hả bác.

Sửa lần cuối:
T

tung1999

Sơ cấp
9/2/09
41
0
0
can gio
Bạn vào file access đã thiết kế tách làm 2 phần: 1 phần chỉ chứa Table đặt tên Data, và phần còn lại chia làm 4 file đặt App1,2,3,4.
Ban copy App1,2,3,4 vào các máy 1,2,3,4. Bạn mở các file này chọn link table tới file Data đã được share OK.

Xong rồi.
Chào bạn.
Mình cũng đã làm như vậy trên mạng LAN, và file chương trình cũng đôi khi có thêm nội dung vào. Thời gian gần đây thỉnh thoảng file DATA ( chứa dữ liệu ) thường hay bị lỗi.
Cụ thể là khi mở file chương trình thì hiện hộp thônng báo là không thể mở data và yêu cầu phải format file data đó. Mình tiến hành mở trực tiếp file data cũng không được. Cuối cùng mình phải tạo file mới, rồi Import tất cả table sang, nhưng trước khi thực hiện lệnh Import cũng có hiện hộp thoại yêu cầu phải repair, nhấn OK thì chờ chạy repair xong mới thực hiện Import. Và khoảng vài tuấn lễ sau thì bị lỗi y như vậy nữa.
Nhờ các bạn giúp dùm cách khắc phục mình rất cám ơn.

B

BiDIT

Trung cấp
16/5/09
87
1
8
Hanoi
Cty mình đang áp dụng chương trình access với CSDL là access *.MDB, các file client chạy trên *.MDE, nhưng khi các client nhập sai nhiều lần thì CSDL bị lỗi không thể thêm mới hoá đơn hoặc phiếu thu chi. Phải tắt hết các client đang đăng nhập và Compact Repair lại mới xài tiếp được.
Rất mong a e giúp đở cách khắc phục tình trạng trên!

Mình cũng đã từng đau đầu về vấn đề này lằm rồi. Dữ liệu của mình cũng share cho nhiều người dùng va thường xuyên bị lỗi. ko biết của bạn có giống minh ko nhung thử đổi Record lock(Properties) của Form thành Edited record xem có được không. Chúc thành công.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Mình cũng đã từng đau đầu về vấn đề này lằm rồi. Dữ liệu của mình cũng share cho nhiều người dùng va thường xuyên bị lỗi. ko biết của bạn có giống minh ko nhung thử đổi Record lock(Properties) của Form thành Edited record xem có được không. Chúc thành công.

Hãy viết dưới dạng unbound thì mới kiểm soát được mọi vấn đề.

C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
Kết nối CSDL của SQL server 2000 bằng Microsoft Access hoặc OpenOffice.org Base

Mới sưu tầm thêm một số hướng dẫn kết nối bằng hình ADO, ODBC. Up địa chỉ để mọi người cùng vọc chạy thử thời gian xem có lỗi gì rồi sửa tiếp.
Đây là link hướng dẫn chi tiết cách tạo kết nối:
http://www.vn-zoom.com/f138/ke-et-n...-access-hoa-c-openoffice-org-base-346173.html
http://www.vn-zoom.com/f138/ket-noi-toi-csdl-bang-openoffice-org-su-dung-giao-thuc-chuan-odbc-346836.html

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Xong rồi.

Chào bạn.Bạn có thể nói rõ hơn về từng bước tách dữ liệu làm 2 phần như bạn nói ở trên không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA