cách viết hoá đơn GTGT

• Thread starter nhungsun
  • Ngày gửi
N

nhungsun

Guest
19/11/09
3
0
0
38
ha nam
Chao cả nhà,em là"lính mới" Cho em hỏi:em viết HĐ GTGT nhưng khi cho khách hàng ký em không biết nên chỉ để khách ký liên 1 trực tiếp,còn liên 2 và 3 in qua giấy than,vậy có được ko?em coóphải đi xin lại chữ ký của khách vào liên 3 ko?nếu xin thì khách lại ký chồng lên phần chữ ký giấy than đã in sang ạ?
Chỉ jiúp em với.nếu ai tốt gửi giúp em câu trả lời vào mail duongnhung_hn@yahoo.com.vn
em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Dang Hanh

Guest
Chao cả nhà,em là"lính mới" Cho em hỏi:em viết HĐ GTGT nhưng khi cho khách hàng ký em không biết nên chỉ để khách ký liên 1 trực tiếp,còn liên 2 và 3 in qua giấy than,vậy có được ko?em coóphải đi xin lại chữ ký của khách vào liên 3 ko?nếu xin thì khách lại ký chồng lên phần chữ ký giấy than đã in sang ạ?
Chỉ jiúp em với.nếu ai tốt gửi giúp em câu trả lời vào mail duongnhung_hn@yahoo.com.vn
em cảm ơn!

Khách hàng ký trực tiếp vào liên gốc, liên 2 và 3 in qua giấy than không sao đâu bạn. Mình cũng vẫn làm như vậy mà cán bộ quản lý thuế không có ý kiến gì đâu.

N

nhungsun

Guest
19/11/09
3
0
0
38
ha nam
ưm,còn 1 vấn đề nữa,em có đọc tham khảo 1 số TH của các thành viên khác đặt câu hỏi và giờ em rơi vào TH đó nhưng câu trả lời vẫn chưa rõ lắm.Em viết HD GTGT cho khách hàng nhưng sếp ko có ở cty nên em chỉ đóng dấu treo vào liên 2 cho khách,vậy ở liên 1 và liên 3 trên quyển HD em có phải đóng dấu treo ko hay khi sếp về thì vẫn xin chữ ký và đóng dấu như bt(vì 3 liên phải giống nhau mà liền 2 giao khách chỉ có dấu treo thi liên 1 và 3 sếp ký có sao ko ah?):015:

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
ưm,còn 1 vấn đề nữa,em có đọc tham khảo 1 số TH của các thành viên khác đặt câu hỏi và giờ em rơi vào TH đó nhưng câu trả lời vẫn chưa rõ lắm.Em viết HD GTGT cho khách hàng nhưng sếp ko có ở cty nên em chỉ đóng dấu treo vào liên 2 cho khách,vậy ở liên 1 và liên 3 trên quyển HD em có phải đóng dấu treo ko hay khi sếp về thì vẫn xin chữ ký và đóng dấu như bt(vì 3 liên phải giống nhau mà liền 2 giao khách chỉ có dấu treo thi liên 1 và 3 sếp ký có sao ko ah?):015:

Liên 1 và liên 3 là hoá đơn mình quản lý rồi.đưa sếp ký đóng dấu bình thường thôi.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Theo hướng dẫn của QĐ 15 ban hành ngày 20/3/2006 của Bộ Tài chính thì chữ ký trên chứng từ phải bằng bút bi hoặc bút mực, không ký bằng bút chì, bút đỏ và đặc biệt là chứng từ chi tiền thì phải ký từng liên.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
em cảm ơn!
Ký sống hay ký giấy than đều hợp pháp. chủ yếu là vấn đề thận trọng đ/v người ký.
Ký sống thì khả năng rủi ro thấp hơn. vì có thể ktra đc số liệu của từng liên. Ký giấy than thì rủi ro cao hơn, vì có thể số liệu 2 liên kia có vấn đề.
tốt nhất là cứ làm cho cả 3 liên như nhau.

Vậy thôi.

L

Loan Anh

Sơ cấp
14/10/09
10
0
0
TP HCM
Chào cả nhà! Mình biết khi gửi bài này vào đây là ko hợp lý, nhưng mình đã tìm hoài mà ko thấy bài mình muốn tìm. Minh sẽ nói ngắn gọn để mọi người hiểu và giúp mình với. Mình đã ghi hoá đơn GTGT cũng đã nhiều nhưng ko tìm hiểu kỹ, nay phát hiện ra sai sót thì hoá đơn đã xuất rồi. Công ty mình là Cty cung cấp dịch vụ bảo vệ.Tháng trước mình có xuất HD GTGT mà trên đó co khoản "trừ phí dịch vụ do NV vi phạm". Do ko nắm rõ nên mình đã ghi khoản trừ phí bằng số âm(). Giờ biết là sai rồi mà ko biết xử lý ra sao. Có ai giúp mình được ko? Cảm ơn nhiều!

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Bạn lập biên bản hủy hóa đơn đã viết sai đó. Rồi xuất cho khách cái hóa đơn khác đề rõ là thay thế cho cái đó. Nhớ là hủy hóa đơn thì phải thu cái liên 2 về để kẹp vào quyển cùng với 2 liên còn lại.
Chúc thành công!

L

Le Quoc Bao Lam

Guest
22/7/09
13
0
0
42
dak lak
thì bạn xuất một hoa đơn điều chỉnh lại hóa đơn bạn đã xuất

L

Loan Anh

Sơ cấp
14/10/09
10
0
0
TP HCM
ghi hóa đơn GTGT

Bạn lập biên bản hủy hóa đơn đã viết sai đó. Rồi xuất cho khách cái hóa đơn khác đề rõ là thay thế cho cái đó. Nhớ là hủy hóa đơn thì phải thu cái liên 2 về để kẹp vào quyển cùng với 2 liên còn lại.
Chúc thành công!

Cảm ơn bạn! Nhưng mình muốn nói thêm để bạn hiểu rõ vấn đề và góp ý cho mình. Thật ra là mình đã xuất 3 hóa đơn có ghi số âm() như vậy rồi, song ở bên khách hàng họ không có ý kiến gì và đã thanh toán tiền rồi. Chỉ có 1KH chiều qua gọi điện và nói mình lần sau nếu có ghi só âm thì không ghi () nữa. Chuyện là như vậy đó. Hủy hóa đơn chác là phương án cuối cùng rồi bạn ha. Mình lo là lo sau này mà Thuế họ có kiểm tra phát hiện thì liệu sẽ bị phạt gì hay không nữa. Có ai gặp trường hợp giống mình không, xin chia sẻ cách giải quyết hay nhất để mình áp dụng với. Cảm ơn nhiều nhiều. Thân!

Sửa lần cuối:
N

NguyenHong34

Sơ cấp
20/11/09
6
0
0
46
gialai
Mình có vài thắc mắc nhờ sự giúp đỡ của các bạn:
- Trong CTy cổ phần khi mua hàng Chủ tịch HĐQT, Giám Đốc, Kế Toán có được đứng tên nơi "người mua hàng" hay không ?
- Cty CP mới thành lập trong T12/2009 thì kỳ tính thuế TNDN được tính vào năm 2010 có đúng không? Vậy tháng 12/2009 đó mình có phải báo cáo gì về thuế kg và báo cáo như thế nào?
- Là Cty CP thì nên áp dụng hình thức kế toán nào là hợp lý? Và nên sử dụng phần mềm kế toán nào là hiệu quả nhất. Mình đang rất muốn có tài liệu về kế toán CTCP, nhờ các bạn tư vấn cho mình sách, tác giả.
Rất mong sự giúp đỡ của các bạn. Xin chân thành cảm ơn

L

Loan Anh

Sơ cấp
14/10/09
10
0
0
TP HCM
Chắc không có ai giúp mình được rồi. Máy tính mình ngồi làm việc không được nối mạng,nên ngày nào mình cũng phải tranh thủ ngồi ở một máy khác để vào webketoan. Mình vẫn hy vọng được các anh chị đi trước chỉ bảo cho vậy mà vẫn "vô vọng". Buồn thật!

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cảm ơn bạn! Nhưng mình muốn nói thêm để bạn hiểu rõ vấn đề và góp ý cho mình. Thật ra là mình đã xuất 3 hóa đơn có ghi số âm() như vậy rồi, song ở bên khách hàng họ không có ý kiến gì và đã thanh toán tiền rồi. Chỉ có 1KH chiều qua gọi điện và nói mình lần sau nếu có ghi só âm thì không ghi () nữa. Chuyện là như vậy đó. Hủy hóa đơn chác là phương án cuối cùng rồi bạn ha. Mình lo là lo sau này mà Thuế họ có kiểm tra phát hiện thì liệu sẽ bị phạt gì hay không nữa. Có ai gặp trường hợp giống mình không, xin chia sẻ cách giải quyết hay nhất để mình áp dụng với. Cảm ơn nhiều nhiều. Thân!

Chào bạn, trường hợp của bạn và hủy hóa đơn khác thay thế. Ko biết hóa đơn bạn đã kê khai chưa?nếu đã kê khai rồi thì bạn làm bảng điều chỉnh 01/KHBS bổ sung sai sót nếu có tăng hoặc giảm số thuế GTGT và bảng giải trình kèm theo:
-Ko làm tăng số thuế phải nộp thì ko nộp phạt,
_ Tăng số tiền phải nộp thì bạn phải nộp phạt:
lấy số tiền phải nộp x 0,05 x số ngày nộp chậm.

Hoalan_chi xin gửi cho bạn mẫu hướng dẫn kê khai thuế (trong đó có hướng dẫn kê sai sót HĐ, nhầm lấn) cho bạn, mong giúp được bạn trong vấn đề này.

Bạn down mẫu hướng dẫn---> Tại đây
Good luck

H

Hiepcoi

Guest
31/10/09
35
0
0
44
ĐắkTô Kon Tum
Trường hợp của bạn không sao cả HĐ GTGT mục đích là đẩ kiểm soát thuế GTGT của thuế. Trên đó thể hiên DT và số tiền thuế phải nộp nên T. hợp của bạn nếu HĐ đã phản ánh đúng đủ sạch không tẩy xoá số tiền bán hàng và Thuế GTGT phải nộp thì được rồi thuế không làm ăn gì được đâu .
Chúc bạn thành công!

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Chắc không có ai giúp mình được rồi. Máy tính mình ngồi làm việc không được nối mạng,nên ngày nào mình cũng phải tranh thủ ngồi ở một máy khác để vào webketoan. Mình vẫn hy vọng được các anh chị đi trước chỉ bảo cho vậy mà vẫn "vô vọng". Buồn thật!
Bạn hủy hóa đơn đó viết lại cái khác nội dung ghi là điều chỉnh cho hóa đơn số bao nhiêu ,ngày tháng năm, số seri.khách hàng thanh toán rồi hay kê khia thuế rồi cũng ko sao nếu như hoa sđơn diều chỉnh của bạn ko làm thay rồi số thuế GTGT nhé.chúc bạn thành công

L

Loan Anh

Sơ cấp
14/10/09
10
0
0
TP HCM
Chào bạn, trường hợp của bạn và hủy hóa đơn khác thay thế. Ko biết hóa đơn bạn đã kê khai chưa?nếu đã kê khai rồi thì bạn làm bảng điều chỉnh 01/KHBS bổ sung sai sót nếu có tăng hoặc giảm số thuế GTGT và bảng giải trình kèm theo:
-Ko làm tăng số thuế phải nộp thì ko nộp phạt,
_ Tăng số tiền phải nộp thì bạn phải nộp phạt:
lấy số tiền phải nộp x 0,05 x số ngày nộp chậm.

Hoalan_chi xin gửi cho bạn mẫu hướng dẫn kê khai thuế (trong đó có hướng dẫn kê sai sót HĐ, nhầm lấn) cho bạn, mong giúp được bạn trong vấn đề này.

Bạn down mẫu hướng dẫn---> Tại đây
Good luck

Trước hết mình xin được nói lời cảm ơn tới tất cả các bạn đã có ý kiến chia sẻ vướng mắc cùng mình. Thực tế là mình đã xuất 1HD có ghi số âm() ở dòng diễn giải bị trừ phí dịch vụ do NV bên mình vi phạm với bên chủ quản. Mình đã ghi cụ thẻ như vậy và số tiền trừ đó mình đã ghi trong(), sau đó mình cộng tổng rồi mới tính thuế GTGT và cộng tổng số tiền phải thanh toán. HD mình viết rõ ràng, sạch sẽ. Bên khách hàng đã thanh toán tiền cho Cty mình rồi và họ không có ý kiến gì hết. Sai sót của mình là không nắm được nguyên tắc "khi ghi hoá đơn thì không được ghi số âm()". Do không phát hiện kịp thời nên mình đã kê khai và nộp thuế rồi (khai trong tháng 10/2009) đó. Sang tháng 11/2009 mình lại ghi tiếp 2HD có giảm chiết khấu cho KH nữa và mình lại ghi (). Thật là tai hại, đúng là "sai 1 li lá đi 1 dặm". Mình biết vào đây nên nói ngắn gọn nhưng mình sợ mọi người không hiểu rõ nên phải giải thích cặn kẽ. Vấn đề của mình là trên HD không phải ghi sai số tiền, ghi sai tên hay địa chỉ mà chỉ tại hai cái dấu () này nè. Qua tháng 12/2009 là mình làm BC thuế rồi. Có bạn nào tận tình chỉ bảo thêm cho mình một lần này nữa được không? Cảm ơn nhiều. Thân!

Sửa lần cuối:
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
HĐ ko được viết số âm thì bạn cứ hủy đi viết lại vì số thuế ko thay đổi lên bạn ko phải làm điều chỉnh gì cả.Bây giưò bạn viết hóa đơn thế này nhe,phần nội dung bạn ghi là thay thế cho hd sô, ngày tháng còn số tiền thì bạn ghi số tiền đã được trừ đi do Nv bên bạn vi phạm.

R

rincafe1

Guest
19/10/09
4
0
0
Da nang
Chào cả nhà! Mình biết khi gửi bài này vào đây là ko hợp lý, nhưng mình đã tìm hoài mà ko thấy bài mình muốn tìm. Minh sẽ nói ngắn gọn để mọi người hiểu và giúp mình với. Mình đã ghi hoá đơn GTGT cũng đã nhiều nhưng ko tìm hiểu kỹ, nay phát hiện ra sai sót thì hoá đơn đã xuất rồi. Công ty mình là Cty cung cấp dịch vụ bảo vệ.Tháng trước mình có xuất HD GTGT mà trên đó co khoản "trừ phí dịch vụ do NV vi phạm". Do ko nắm rõ nên mình đã ghi khoản trừ phí bằng số âm(). Giờ biết là sai rồi mà ko biết xử lý ra sao. Có ai giúp mình được ko? Cảm ơn nhiều!

chao ban,
1.Theo mình nghĩ việc xuất hoá đơn được tiến hành sau khi đã đối chiếu công nợ của hai bên.và như vậy khoản " trừ phí dịch vụ do NV vi phạm" được nằm trong BBĐCCN.Bạn chỉ cần xuất giá trị cuối cùng theo BB ĐCCN.
2.Bạn đã xuất sai HD , bạn lập biên bản huỷ hoá đơn được 2 bên đóng dấu, ký tên.thu lại HD về kẹp lại vào liên 1 và 3.xuất lại hoá đơn mới.nhớ là sau này bạn nên điều chỉnh lại báo cáo thuế nhé.
Thân ái.

R

rincafe1

Guest
19/10/09
4
0
0
Da nang
Trước hết mình xin được nói lời cảm ơn tới tất cả các bạn đã có ý kiến chia sẻ vướng mắc cùng mình. Thực tế là mình đã xuất 1HD có ghi số âm() ở dòng diễn giải bị trừ phí dịch vụ do NV bên mình vi phạm với bên chủ quản. Mình đã ghi cụ thẻ như vậy và số tiền trừ đó mình đã ghi trong(), sau đó mình cộng tổng rồi mới tính thuế GTGT và cộng tổng số tiền phải thanh toán. HD mình viết rõ ràng, sạch sẽ. Bên khách hàng đã thanh toán tiền cho Cty mình rồi và họ không có ý kiến gì hết. Sai sót của mình là không nắm được nguyên tắc "khi ghi hoá đơn thì không được ghi số âm()". Do không phát hiện kịp thời nên mình đã kê khai và nộp thuế rồi (khai trong tháng 10/2009) đó. Sang tháng 11/2009 mình lại ghi tiếp 2HD có giảm chiết khấu cho KH nữa và mình lại ghi (). Thật là tai hại, đúng là "sai 1 li lá đi 1 dặm". Mình biết vào đây nên nói ngắn gọn nhưng mình sợ mọi người không hiểu rõ nên phải giải thích cặn kẽ. Vấn đề của mình là trên HD không phải ghi sai số tiền, ghi sai tên hay địa chỉ mà chỉ tại hai cái dấu () này nè. Qua tháng 12/2009 là mình làm BC thuế rồi. Có bạn nào tận tình chỉ bảo thêm cho mình một lần này nữa được không? Cảm ơn nhiều. Thân!
chao ban!
1.Nếu đúng nguyên tắc, như vậy bạn huỷ 3 HD , và bạn điều chỉnh báo cáo thuế tháng 10 : giảm doanh thu tháng 10 và đưa luôn vào báo cáo tháng 11. như vậy vẫn còn kịp(bạn nên làm theo mẫu điều chỉnh)
2.Nếu việc thu hồi HD với KH là việc quá khó khăn đối với bạn. bạn nên đến chi cục thuế địa phương nhờ hướng dẫn cụ thể và CCT sẽ đưa ra cho bạn phương pháp tối ưu nhất.(có thể chỉ là văn bản tường trình kèm theo hoặc cam kết hoá đơn do cty bạn xác nhận )
3.Nếu giá trị thực là đúng, bạn cũng đừng bận tâm về chuyện nộp thuế chậm,vì khi bạn diều chỉnh HD tháng 10 thi so tien ban nop thang 10 se du ra, và dươc dua vao khau tru thang 11.
4.Theo minh, doi voi loai hinh dich vu, khi xuat hoa don thi can co BB ĐCCN.nhu vay de dam bao co so kiem tra sau nay cua CCT.
Chuc ban co giai phap tot.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA