Quyết toán thuế TNCN 2009 trong HTKK 2.0.

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Có 1 vài vấn đề trong chương trình HTKK (form 04-1/tncn) v/v quyết toán thuế tncn năm 2009 em muốn đưa ra để mọi người cùng trao đổi thêm nhé:

1, chỉ tiêu Tổng số TN chịu thuế (4): tổng TN chịu thuế của NLĐ 6 tháng cuối năm 2009 đã trừ các khoản giảm trừ theo qui định (giảm trừ bản thân 24tr, giảm trừ NPT, BHXH, nhân đạo, làm thêm...).

2, chỉ tiêu TN b/quân tháng (8): chỉ tiêu (4) chia 6 tháng.

3, chỉ tiêu Thuế fải nộp tháng (9): TN của chỉ tiêu (8) áp vào biểu thuế lũy tiến TT84.

4, chỉ tiêu Tổng số thuế fải nộp (10): chỉ tiêu Thuế fải nộp tháng (9) nhân 6 tháng.

Có chỗ nào chưa hợp lý không nhỉ?

Thân chào & cảm ơn.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Trong năm 2009 thì thu nhập từ tiền lương, tiền công chỉ phải nộp 06 tháng cuối năm
Nên các chỉ tiêu của bạn nêu trên là hợp lý
VD: chỉ tiêu 8 = chỉ tiêu 4 : 6 tháng
Chỉ tiêu 10 = chỉ tiêu 9 x 6 tháng
Tuy nhiên, trong phần mềm thì lại khác, là 12 tháng chứ ko phải 6 tháng
Mình đang thắc mắc là khi làm quyết toán trên phần mềm thì làm sao đây?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Vậy nếu NLĐ làm việc chỉ 2 tháng từ T11-T12/2009 thì chia cho mấy tháng nhỉ?

E

etanol

Guest
17/8/09
2
0
0
Thái Nguyên
Em mới kiêm làm kế toán của cơ quan nên chưa nắm sâu công tác kế toán, nhất là cái khoản thu nhập cá nhân này. Em đã đăng ký mã số thuế cho cơ quan và cho người lao động trong cơ quan. Giờ công việc tiếp theo là làm gì? Mong các anh chị giúp em.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội

thì chia cho 2 tháng chứ sao. Nhưng mà, những ng này thì thường có thu nhập ở nhiều nơi, để cho họ tự quyết toán cho mình rảnh

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
thì chia cho 2 tháng chứ sao. Nhưng mà, những ng này thì thường có thu nhập ở nhiều nơi, để cho họ tự quyết toán cho mình rảnh
- lâu rồi không thấy em vào wkt hả?
- chia 2 tháng? nghĩa là em muốn nói là chia cho số tháng thực tế làm việc, chứ không fải chia cố định cho 6?

=>
2, chỉ tiêu TN b/quân tháng (8): chỉ tiêu (4) chia [số tháng thực tế làm việc].

...
4, chỉ tiêu Tổng số thuế fải nộp (10): chỉ tiêu Thuế fải nộp tháng (9) nhân [số tháng thực tế làm việc].

fải vậy không?

- sao em biết họ làm việc nhìu nơi nhỉ?
- họ bắt đầu làm việc những tháng cuối năm mà em, nghĩa là 2010 họ vẫn còn làm tiếp, đâu fải T12.2009 họ nghỉ việc đâu. nên cty cũng fải qtoán tncn cho họ chứ.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
chính xác thì phải là số tháng làm việc tại công ty sau ngày 01/07/2009. Làm việc nhìu nơi vì bạn ý lấy VD là làm việc T11-12/2009 mừ, như vậy, từ 7-10/2009, họ làm việc ở đâu

Công ty chỉ quyết toán thời gian làm việc của họ ở công ty thôi chứ. Họ phải tự quyết toán đủ 6 tháng cuối năm mừ

T

trangnguyenthu

Guest
27/10/09
1
0
0
Hà Nội
Minh nghi rang neu ca nhan k co nhu cau quyet toan thue tncn thi cong ty lam ho lam j, bao h ho yeu cau thi moi lam chu

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Minh nghi rang neu ca nhan k co nhu cau quyet toan thue tncn thi cong ty lam ho lam j, bao h ho yeu cau thi moi lam chu

Đúng là công ty ko làm j được họ. Và họ ko làm quyết toán thuế năm thì công ty cũng chẳng làm sao.

Chỉ có họ là chịu thiệt mà thôi

Nhưng bên tớ, quyết toán thuế do nhân sự làm. Mà nhân sự biết điều đó ko đúng mà ko nói cho nhân viên biết thì ...chẹp chẹp

T

thanhbinhdat

Sơ cấp
22/3/06
30
0
6
Tp.HCM

ketoan4mat ơi, theo mình nghĩ thì NLĐ nếu chỉ làm việc tại công ty có 2 tháng thì mình không thể quyết toán cho họ , nếu họ muốn thì phải quyết toán tại Cục thuế.

Ngoài ra ketoan4mat và các bạn ơi, cho mình hỏi vài thắc mắc này nhé:

1. Lương bổ sung 2008 chi trong tháng 1/09: có bị tính thuế TNCN năm 2009 không?
Quyết toán TNCN 2008 thì không cho vào do lúc đó là tính theo thời điểm chi trả.
Còn 2009 thì chỉ được miễn thuế là "các khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công mà đơn vị sử dụng lao động phải thanh toán cho cá nhân trong 6 tháng đầu năm 2009 không phân biệt thời điểm chi trả" (TT160)

2. Khi quyết toán Thuế TNCN 2009: nếu 1 NV đăng ký 1 người phụ thuộc từ T01/09 thì tính giảm trừ Người phụ thuộc là 1.600.000*12 tháng hay 1.600.000*6 tháng.
"Về giảm trừ cho người phụ thuộc: Mức giảm trừ được tính theo số người phụ thuộc, số tháng được tính giảm trừ và mức tiền được trừ cho một người một tháng (1,6 triệu đồng/người/tháng)" (TT160)

TT160 nói rất rõ về giảm trừ gia cảnh bản thân: "Về giảm trừ cho bản thân người có thu nhập: Mức được giảm trừ là 24 triệu đồng (6 tháng x 4 triệu đồng/tháng)" nhưng người phụ thuộc thì lại không nói rõ.

Mình thấy là quyết toán thuế TNCN cá nhân năm nay sẽ rất phức tạp hichic, nên rất mong bạn ketoan4mat và bạn wrong, huyhoang... duy trì topic này giải đáp thắc mắc cho mọi người.

Xin cảm ơn các bạn.

Sửa lần cuối:
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
ketoan4mat ơi, theo mình nghĩ thì NLĐ nếu chỉ làm việc tại công ty có 2 tháng thì mình không thể quyết toán cho họ , nếu họ muốn thì phải quyết toán tại Cục thuế.

Ngoài ra ketoan4mat và các bạn ơi, cho mình hỏi vài thắc mắc này nhé:

1. Lương bổ sung 2008 chi trong tháng 1/09: có bị tính thuế TNCN năm 2009 không?
Quyết toán TNCN 2008 thì không cho vào do lúc đó là tính theo thời điểm chi trả.
Còn 2009 thì chỉ được miễn thuế là "các khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công mà đơn vị sử dụng lao động phải thanh toán cho cá nhân trong 6 tháng đầu năm 2009 không phân biệt thời điểm chi trả" (TT160)

2. Khi quyết toán Thuế TNCN 2009: nếu 1 NV đăng ký 1 người phụ thuộc từ T01/09 thì tính giảm trừ Người phụ thuộc là 1.600.000*12 tháng hay 1.600.000*6 tháng.
"Về giảm trừ cho người phụ thuộc: Mức giảm trừ được tính theo số người phụ thuộc, số tháng được tính giảm trừ và mức tiền được trừ cho một người một tháng (1,6 triệu đồng/người/tháng)" (TT160)

TT160 nói rất rõ về giảm trừ gia cảnh bản thân: "Về giảm trừ cho bản thân người có thu nhập: Mức được giảm trừ là 24 triệu đồng (6 tháng x 4 triệu đồng/tháng)" nhưng người phụ thuộc thì lại không nói rõ.

Mình thấy là quyết toán thuế TNCN cá nhân năm nay sẽ rất phức tạp hichic, nên rất mong bạn ketoan4mat và bạn wrong, huyhoang... duy trì topic này giải đáp thắc mắc cho mọi người.

Xin cảm ơn các bạn.
- Lương bổ sung trả sang T1/2009, từ tháng 1-6 được miễn nên khoản này dũng được miễn.
- Chỉ QT theo số tương ứng từ 01/7-31/12, giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc bắt đầu phát sinh trừ từ tháng nào tính từ tháng đó trong khoảng thời gian từ T7-31/12
- Việc QT năm 2009 ngành thuế sắp triển khai phần mềm hỗ trợ quyết toán thuế TNCN, và thực hiện gửi qua mạng Internet, cơ bản thực hiện các bước như phần mền đăng ký thuế TNCN mà các đơn vị chi trả thu nhập đã thực hiện. Bạn cứ an bình xẽ có cả hướng dẫn thêm việc QT nữa đấy. À mà mình nghe đâu là còn có tập huấn cho các đơn vị chi trả thu nhập nữa đấy bạn ạ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
ketoan4mat ơi, theo mình nghĩ thì NLĐ nếu chỉ làm việc tại công ty có 2 tháng thì mình không thể quyết toán cho họ , nếu họ muốn thì phải quyết toán tại Cục thuế.....
NV. mới ra trường đi làm 2 tháng cuối năm mà (trước đó chưa làm bất cứ nơi nào).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA