Từ MST cá nhân có tìm đc công ty làm?

• Thread starter alibaba123
  • Ngày gửi
A

alibaba123

Guest
20/11/09
6
0
0
38
gdg
Tôi muốn hỏi mọi người rằng từ MST cá nhân thì có thể tìm ra được công ty đăng ký MST cá nhân đó ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
quangson

quangson

Trung cấp
23/1/07
54
0
6
36
Hà Nội
Nếu thu nhập từ tiền công, tiền lương thì người khai thuế lấy tờ khai đăng ký mã số thuế tại cơ quan chi trả thu nhập. Sau khi điền đầy đủ thông tin vào mẫu đăng ký, người khai thuế sẽ nộp tờ đăng ký đó cho cơ quan mình. Theo quy định, cơ quan chi trả thu nhập sẽ có trách nhiệm tổng hợp tờ khai đăng ký thuế của các cá nhân và nộp cho cơ quan thuế để cấp mã số thuế.

Đối với cá nhân kinh doanh, để được cấp mã số thuế thì người nộp thuế có thể lấy mẫu đăng ký tại chi cục thuế nơi quản lý hoạt động kinh doanh hoặc cơ quan thuế gần nhất. Riêng cá nhân có các khoản thu nhập khác thì có thể tới chi cục thuế nơi mình đang thường trú, tạm trú để lấy tờ khai và nộp để được cấp mã số thuế.

Như vậy thì từ mã số thuế cá nhân ta có thể tìm ra công ty nhỉ :D

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tôi muốn hỏi mọi người rằng từ MST cá nhân thì có thể tìm ra được công ty đăng ký MST cá nhân đó ko?
Bạn đặt câu hỏi chung chung quá.
Ai sẽ là ngươi tìm, tìm để làm gì?, ai là người cung cấp kquả,?

- Nếu bạn là 1 NLĐ bình thường đang tìm 1 MST xyz nào đó thì mính nghĩ hơi khó. Vì MST cá nhân mang tính chất riêng tư (cũng như CMND, số dtdđ) của 1 cá nhân nào đó, thì cquan thuế cũng như các phương tiện tìm kiếm như Tổng đài, internet... chắc chắn sẽ không cung cấp cho bạn. Hiên nay website của TCT chỉ cung cấp thông tin MST DN.

- Nhưng nếu khi sư việc nghiêm trọng Cquan điều tra chỉ thu thập được chứng cứ là MST CN xyz này, thì chỉ trong nháy mắc họ sẽ cquan thuế cho biết MST này là của ai, cty nào đăng ký, hiện đang làm việc ở đâu? cho bnhiêu cty?. thu nhập bnhiêu..?

thân

A

alibaba123

Guest
20/11/09
6
0
0
38
gdg
Cũng ko có gì nghiêm trọng đến mức ấy, nhưng nếu tôi làm ở 1 công ty vừa làm thêm ngoài ở một công ty khác (đăng ký MST ở cty này) nhưng ko muốn để công ty hiện tại biết. Thì có đc ko? Theo bạn ketoan4mat thì chỉ khi liên quan đến pháp luật thì mới biết đúng ko?

T

tranganh1981

Guest
19/11/09
1
0
0
42
quang nam
Cũng ko có gì nghiêm trọng đến mức ấy, nhưng nếu tôi làm ở 1 công ty vừa làm thêm ngoài ở một công ty khác (đăng ký MST ở cty này) nhưng ko muốn để công ty hiện tại biết. Thì có đc ko? Theo bạn ketoan4mat thì chỉ khi liên quan đến pháp luật thì mới biết đúng ko?

nhưng ở Cty bạn làm thêm bạn có ký HĐLĐ ko? nếu có ký HĐLĐ thì Cty bạn làm thêm phải được biết MST của bạn, còn nếu ko ký HĐLĐ thì ko sao. Thân

A

alibaba123

Guest
20/11/09
6
0
0
38
gdg
Công ty làm thêm là công ty CP tôi có cổ phần trong đó nhưng ko phải giám đốc, vậy có sao ko?

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Nếu thu nhập làm thêm của bạn đc công ty chi trả và hạch toán thì họ sẽ yêu cầu bạn cung cấp mã số thuế. Nếu bạn kô muốn các công ty biết về thu nhập của banj thì bạn đăng ký và quyết toán thuế tại cơ quan thuế, lúc đấy cơ quan trả thu nhập cho bạn sẽ ko quyết toán, do đó bạn ko lộ thu nhập. ok?

A

alibaba123

Guest
20/11/09
6
0
0
38
gdg
Ngoài cách làm trên thì còn cách nào khác ko? Và nếu tự quyết toán ở cơ quan thuế thì thủ tục như thế nào? Và công ty hiện tại có biết đc thông tin mà tôi nộp ở cơ quan thuế ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA