quy định "Người phụ thuộc"?

• Thread starter hoahuongduong86
  • Ngày gửi
H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
anh chị cho em hỏi: mẹ em ngoài độ tuổi lao động (56 tuổi, đã về hưu) vậy mẹ em có thuộc diện là người phụ thuộc được giảm trừ gia cảnh không?
hàng tháng me em vẫn có lương hưu 2tr.

trong thông tư thì ghi là ngoài độ tuổi lao động thì thuộc đối tượng người phụ thuộc được đăng ký giảm trừ gia cảnh.

em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
anh chị cho em hỏi: mẹ em ngoài độ tuổi lao động (56 tuổi, đã về hưu) vậy mẹ em có thuộc diện là người phụ thuộc được giảm trừ gia cảnh không?
hàng tháng me em vẫn có lương hưu 2tr.

trong thông tư thì ghi là ngoài độ tuổi lao động thì thuộc đối tượng người phụ thuộc được đăng ký giảm trừ gia cảnh.

em cảm ơn!
- Phải thêm điều kiện không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000đ. thế mới đủ ban ạ

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
vậy ah, em thấy ở công ty em mọi người cứ nộp hồ sơ để giảm trừ gia cảnh, có bố và mẹ ngoài độ tuổi lao động. em đọc trong thông tư lại không thấy có chỗ nào nói hồ sơ cụ thể.
vậy những người mà ngoài độ tuổi lao động muốn được giảm trừ là người phụ thuộc thì cần có hồ sơ gì ah? có cần phải có giấy xác nhận dưới 500 ngd không ah? và ai xác nhận thu nhập dưới 500 ngd?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
vậy ah, em thấy ở công ty em mọi người cứ nộp hồ sơ để giảm trừ gia cảnh, có bố và mẹ ngoài độ tuổi lao động. em đọc trong thông tư lại không thấy có chỗ nào nói hồ sơ cụ thể.
vậy những người mà ngoài độ tuổi lao động muốn được giảm trừ là người phụ thuộc thì cần có hồ sơ gì ah? có cần phải có giấy xác nhận dưới 500 ngd không ah? và ai xác nhận thu nhập dưới 500 ngd?
- TT84: - Trường hợp đã hết tuổi lao động cần có: bản sao sổ hộ khẩu hoặc giấy tờ liên quan khác để xác định rõ mối quan hệ của người phụ thuộc với đối tượng nộp thuế (là cha, mẹ, anh, chị, em ruột).
- không có quy định phải xác nhận chứng minh mức thu nhập, tự khai tự chịu trách nhiệm bạn ạ.

P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
Lương hưu của mẹ bạn cũng thể hiện bằng lương hưu mà, làm sao không khai đúng được, mất công sau này rắc rối nữa. Theo TT 84 CHa mẹ ruột .."Ngoài độ tuổi lao động không có thu nhập hoặc thu nhập không quá 500.000đ/tháng". Như vậy trường hợp của mẹ bạn không được. Bạn nên chon Anh chị em ruột, ông bà nội, ông bà ngoịa, cô, dì, chú, bác...Cùng hộ khẩu thì chỉ cần bàn sao hộ khẩu. Còn không cùng HK thì có 2 trường hợp: + Sống cùng đối tượng nộp thuế: Bản sao đăng ký tạm trú hoặc bản tự khai (Mẫu cố 21a/XN-TNCN) có xác nhận của UBND cấp xã nơi đối tượng nộp thuế sống về việc người phụ thuộc đang sống cùng. + Không sống cùng: Bản tự khai (Mẫu số 21b/XN-TNCT) của đối tượng nộp thuế có xác nhận của UBND cấp xã nơi ngươờiphụ thuộc đang sống về việc người phụ thuộc hiện đang sống tại địa phương và không có ai nuôi dưỡng.

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
nuôi em 17 tuổi, người phụ thuộc?

anh chị cho em hỏi, em có đứa con năm nay nó 17 tuổi, nó vẫn đang còn đi học, nhưng đã làm thêm, mỗi tháng nó được lương 3tr. giờ em kê khai nó là người phụ thuộc của em có được không ah?
vì trong thông tư có con dưới 18 tuổi. vậy trường hợp này em kê khai con em là người phụ thuộc có được không?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
anh chị cho em hỏi, em có đứa con năm nay nó 17 tuổi, nó vẫn đang còn đi học, nhưng đã làm thêm, mỗi tháng nó được lương 3tr. giờ em kê khai nó là người phụ thuộc của em có được không ah?
vì trong thông tư có con dưới 18 tuổi. vậy trường hợp này em kê khai con em là người phụ thuộc có được không?
- Con dưới 18 tuổi là được bạn ạ:
Chỉ cần Tờ khai đăng ký người phụ thuộc theo mẫu số 16/ĐK-TNCN kèm theo Thông tư số 84/2008/TT-BTC của Bộ Tài chính có xác nhận của Thủ trưởng đơn vị vào bên trái tờ khai. Thủ trưởng đơn vị chịu trách nhiệm đối với các nội dung sau: họ tên người phụ thuộc, năm sinh và quan hệ với đối tượng nộp thuế; các nội dung khác đối tượng nộp thuế tự khai, tự chịu trách nhiệm.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Sao topic "quy định "Người phụ thuộc"?" này với topic http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=77523 giống nhau. gom lại thành 1 luôn được không bác mod nhỉ?

Em đang trong độ tuổi lao động mà chưa có việc làm. Thế có phải là người phụ thuộc không nhỉ?
..:
Đ/kiện: tàn tật + không khả năng lđộng (thu nhập <500.000đ/tháng) + không nơi nương tựa được người đăng ký trực tiếp nuôi dưỡng.
..
Mà con của chị hoahuongduong86 làm gì mà kiếm được 3 triệu 1 tháng thế ạ?:
vấn đề này không liên quan gì tới topic đang bàn.

thân.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Em đang trong độ tuổi lao động mà chưa có việc làm. Thế có phải là người phụ thuộc không nhỉ?
Mà con của chị hoahuongduong86 làm gì mà kiếm được 3 triệu 1 tháng thế ạ?:
- Là em trong độ tuổi lao động, phải đáp ứng đồng thời:
+ Bị tàn tật không có khả năng lao động;
+ Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng.
và phải thêm điều kiện là người không nơi nương tựa mà người đối tượng nộp thuế đang trực tiếp nuôi dưỡng.

L

lanmap

Guest
- Phải thêm điều kiện không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000đ. thế mới đủ ban ạ
người ngoài độ tuổi lao động nhưng có thu nhập trên 500ngàn như mẹ của bạn là k đc.trong độ tuổi lao động nhưng thu nhập dưới 500ng; những người k có khả năng lao động. thêm một số trường hợp nữa, nếu cần thì hãy tìm hiểu thêm .hiii.mới học thuế thu nhập cá nhân đó.:004:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
người ngoài độ tuổi lao động nhưng có thu nhập trên 500ngàn như mẹ của bạn là k đc.trong độ tuổi lao động nhưng thu nhập dưới 500ng; những người k có khả năng lao động. thêm một số trường hợp nữa, nếu cần thì hãy tìm hiểu thêm .hiii.mới học thuế thu nhập cá nhân đó.:004:
bạn học thuế tncn ở đâu vậy?
bạn viết bài không có đầu đuôi gì cả, đọc vào không hiểu được bạn đang muốn nói đối tượng NPT là ai? và đ/ kiện gì?

P

pmanhduc

Guest
4/9/09
21
0
0
ha noi

về mà học lại thông tư 84 đi. quy định rõ ràng hết rùi. có những gì thật sự ko hiểu thì hãy hỏi nhé. Gà!:057:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA