Cách xử lý các khoản bị loại ra khi quyết toán thuế TNDN

• Thread starter phobien
  • Ngày gửi
P

phobien

Guest
6/3/08
9
0
0
Go Vap
Mình đang vướng mắc vấn đề này, mong được giải đáp: các khoản doanh thu hay chi phí... bị loại ra khi thuế xuống quyết toán thì mình xử lý như thế nào vậy? Anh chị nào biết xin giải đáp dùm. Mình xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Mình đang vướng mắc vấn đề này, mong được giải đáp: các khoản doanh thu hay chi phí... bị loại ra khi thuế xuống quyết toán thì mình xử lý như thế nào vậy? Anh chị nào biết xin giải đáp dùm. Mình xin chân thành cảm ơn.
Mình nghĩ Bạn cứ giữ nguyên không thay đổi gì hết, vì những khoản ấy cty thật sự có phát sinh mà, chỉ có khoản thuế là bạn phải điều chỉnh cho khớp thôi. bên mình quyết toán thuế bảo vậy đó, nhưng có những khoản cần phải điều chỉnh cho khớp với BB quyết toán, bạn phải nói rõ thì mình biết được. Thân. Bạn add nick mình vào sẽ nói rõ hơn nếu bạn cần. nhuphamhuynh@yahoo.com.vn

T

TIT2007

Guest
27/12/07
40
0
0
45
Hà Nội
hạch toán giảm lãi lỗ là xong bạn ơi. gạt chi phí giảm lãi bạn hạch toán N8111C4211 để điều chỉnh sổ sách là xong

mylop1212

mylop1212

Guest
23/3/08
29
5
8
38
hanoi
Không phải điều chỉnh đâu bạn ơi, bạn chỉ cần điều chỉnh lại khoản nộp thuế thôi,
như các bạn đã biết, theo chuẩn mực kế toán và thuế có 1 sự khác nhau tương đối vê ghi nhận chi phí và doanh thu, có 1 số khoản thì theo doanh nghiệp không là chi phí ở kì đó như chi phí trả trước: phân bổ cho các kì sau, nên chỉ tính 1 phần cho kì này , thi thuế lại tính toán bộ các chi phí này trong kì :D , bạn hạch toán vào 243 nhé

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Đối với những khoản khi quyết toán bị truy thu và phạt thì cho vào 811, không cần điều chỉnh sổ sách.
Bạn xem thêm hướng dẫn của Cục thuế TP.HCM. trong file đính kèm.

P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Đối với những khoản khi quyết toán bị truy thu và phạt thì cho vào 811, không cần điều chỉnh sổ sách.
Bạn xem thêm hướng dẫn của Cục thuế TP.HCM. trong file đính kèm.
Mình không biết thuế ở tỉnh bạn thế nào, nhưng chi cục thuế ở tỉnh Ninh Thuận thì không cho vậy. Năm 2007 mình quyết toán và mình cũng đưa những khoản truy thu ấy vào 811 mà mấy bác thuế bóc ra hết. Nói là phải đưa vô tkN421. Vì 811 là chi phí để giảm thuế TNDN nên không thể đưa vào 811. Thân

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình không biết thuế ở tỉnh bạn thế nào, nhưng chi cục thuế ở tỉnh Ninh Thuận thì không cho vậy. Năm 2007 mình quyết toán và mình cũng đưa những khoản truy thu ấy vào 811 mà mấy bác thuế bóc ra hết. Nói là phải đưa vô tkN421. Vì 811 là chi phí để giảm thuế TNDN nên không thể đưa vào 811. Thân

....Nếu bây giờ bạn quyết toán cho 2008 thì sẽ bị "đẩy" vào 811 đó tin không ?
Trước đó mình vẫn thường ghi nhận những khoản trên vào 421 như phamquynh đấy, còn bây giờ.....hi...hi...hi...
Mấy bác thuế nói vậy là do dựa vàoTK TNDN thời đó, còn bây giờ vào 811, nhưng khi lên TK tự quyết toán TNDN thì mình sẽ loại trừ mà, đúng không ?

Sửa lần cuối:
P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
....Nếu bây giờ bạn quyết toán cho 2008 thì sẽ bị "đẩy" vào 811 đó tin không ?
Trước đó mình vẫn thường ghi nhận những khoản trên vào 421 như phamquynh đấy, còn bây giờ.....hi...hi...hi...
Mấy bác thuế nói vậy là do dựa vàoTK TNDN thời đó, còn bây giờ vào 811, nhưng khi lên TK tự quyết toán TNDN thì mình sẽ loại trừ mà, đúng không ?
Như vậy cũng được, phải nói rõ chứ :036:, cứ đưa vô 811 mà khi lên tờ khai TNDN không loại ra thì mấy bác thuế loại ra là chắc...hehehe.Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA