Hoá đơn, thuế đối với đại lý bán vé máy bay hưởng hoa hồng

• Thread starter chuonggio613
  • Ngày gửi
C

chuonggio613

Guest
3/10/08
10
1
0
38
Ha Noi
Chào cả nhà, công ty em là đại lý bán vé máy bay cấp II, bán đúng giá hưởng hoa hồng. Em có rất rất nhiều những điều chưa rõ cần mọi người giúp đỡ:
- Vì là đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng nên hàng tháng em phải xuất hoá đơn cho phần hoa hồng được hưởng, thuế suất của những hoá đơn này là bao nhiêu? 10% hay 0%.
- Hoá đơn viết cho phần hoa hồng là hoá đơn đầu ra, vậy hoá đơn đầu vào của các đại lý bán vé máy bay đúng giá hưởng hoa hồng là gì( ngoài những hoá đơn chi phí thông thường: điện, điện thoại...)
- hoạt động kinh doanh của công ty em có phải thuộc diện không chịu thuế GTGT không?
Hàng tháng em trên tờ khai thuế em phải kê khai những gì? có phải kê khai thuế GTGT cho các hoá đơn đầu ra không ?( vì theo em biết đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng không phải tính và nộp thuế cho phần hoa hồng được hưởng)
Còn thuế của các hoá đơn đầu vào có được tính khấu trừ không? hay chỉ thực hiện kê khai mà không được tính khấu trừ, và khi kê khai thì kê vào mục 1( chịu thuế GTGT ) hay mục 2 (không chịu thuế GTGT)?
Cả nhà giúp em với, em đang cần thông suốt những vấn đề này gấp, mà đọc luật và hiểu được mất thời gian lắm với lại em không biết hiện tại quy định cho những vấn đề trên của em là luật nào?
Mong sớm nhận được hồi âm của mọi người! Cảm ơn mọi người nhiều nhiều!

• Like
Reactions: ketoanNL04
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dieulinhvnhn

Trung cấp
5/4/08
98
2
0
Hanoi
Ðề: Hoá đơn, thuế đối với đại lý bán vé máy bay hưởng hoa hồng

mình cũng đang quan tâm vấn đề này, up lên để mọi người cùng trao đổi

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM

Chào cả nhà, công ty em là đại lý bán vé máy bay cấp II, bán đúng giá hưởng hoa hồng. Em có rất rất nhiều những điều chưa rõ cần mọi người giúp đỡ:
- Vì là đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng nên hàng tháng em phải xuất hoá đơn cho phần hoa hồng được hưởng, thuế suất của những hoá đơn này là bao nhiêu? 10% hay 0%.
- Hoá đơn viết cho phần hoa hồng là hoá đơn đầu ra, vậy hoá đơn đầu vào của các đại lý bán vé máy bay đúng giá hưởng hoa hồng là gì( ngoài những hoá đơn chi phí thông thường: điện, điện thoại...)
- hoạt động kinh doanh của công ty em có phải thuộc diện không chịu thuế GTGT không?
Hàng tháng em trên tờ khai thuế em phải kê khai những gì? có phải kê khai thuế GTGT cho các hoá đơn đầu ra không ?( vì theo em biết đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng không phải tính và nộp thuế cho phần hoa hồng được hưởng)
Còn thuế của các hoá đơn đầu vào có được tính khấu trừ không? hay chỉ thực hiện kê khai mà không được tính khấu trừ, và khi kê khai thì kê vào mục 1( chịu thuế GTGT ) hay mục 2 (không chịu thuế GTGT)?
Cả nhà giúp em với, em đang cần thông suốt những vấn đề này gấp, mà đọc luật và hiểu được mất thời gian lắm với lại em không biết hiện tại quy định cho những vấn đề trên của em là luật nào?
Mong sớm nhận được hồi âm của mọi người! Cảm ơn mọi người nhiều nhiều!

Những chỗ màu đỏ, bạn tham khảo!

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Bạn tham khảo mục 6- điều 5 - các trường hợp không kê khai tính nộp thuế GTGT - thông tư 06/2012/TT-BTC
6. Các trường hợp khác:
Cơ sở kinh doanh không phải kê khai, nộp thuế trong các trường hợp sau:
......................................................................................................
đ) Doanh thu hàng hóa, dịch vụ nhận bán đại lý và doanh thu hoa hồng được hưởng từ hoạt động đại lý bán đúng giá quy định của bên giao đại lý hưởng hoa hồng của dịch vụ: bưu chính, viễn thông, bán vé xổ số, vé máy bay, ô tô, tàu hoả, tàu thuỷ; đại lý vận tải quốc tế; đại lý của các dịch vụ ngành hàng không, hàng hải mà được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%; đại lý bán bảo hiểm.
e) Doanh thu hàng hoá, dịch vụ và doanh thu hoa hồng đại lý được hưởng từ hoạt động đại lý bán hàng hoá, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT.

D

dieulinhvnhn

Trung cấp
5/4/08
98
2
0
Hanoi

Mọi người ơi, sau thời gian tìm hiểu mà e vẫn mù mờ về vụ vé máy bay này quá. Các anh/chị/bạn giải đáp giúp cho e với:
1- Trc bên mình vẫn đặt vé máy bay của đại lý cấp 1, thì khi thu tiền:đại lý cấp 1 xuất cho mình hóa đơn đặc thù ngành hàng không (có khi MST khách hàng là DN mình) (mình hiều hóa đơn này cũng chính là vé máy bay đúng ko ạ?), kèm phiếu thu tiền phí.
2- Bây giờ bộ phận đặt vé bên mình chuyển qua đại lý cấp 2 bán vé.Khi mua vé, họ nhắn cho mình 1 code đặt chỗ. và xuất hóa đơn GTGT tự in của họ, với giá trị và thuế xuất tương tư với hóa đơn của ngành hàng không. Minh đang phân vân vì có ý kiến cho rằng bên đại lý cấp 2 ko có chức năng kinh doanh vận chuyển thì liệu có đươc xuất hóa đơn như vậy ko ạ?

• Like
Reactions: ketoanNL04
K

ketoanNL04

Guest
16/4/15
72
0
6
31
em cũng đang làm phòng vé máy bay đây ạ, nhưng mà bên em nhận hóa đơn của bên kia và xuất hóa đơn của bên em (kiểu thương mại ấy ạ), trên hóa đơn đầu vào và đầu ra có phần phí khác tách riêng so với phần tiền vé thì kê khai thuế GTGT như thế nào ạ? Hạch toán kế toán phần phí khác này như thế nào ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA