công ty mới thành lập lập báo cáo tài chính

• Thread starter vicam20
  • Ngày gửi
C

cuongco

Trung cấp
18/9/08
52
0
0
BG
Chào cả nhà, cho mình hỏi tí???

Các bạn cho mình hỏi nha, mình mới vào làm cho một công ty mới thành lập vào t11/2009. Bây giờ vẫn chưa mua được hóa đơn đầu vào, đầu ra cũng chưa có, mình không biết là có phải lập báo cáo tài chính không, tháng trước mình cũng không nộp tờ khai thì tháng này mình nộp tờ khai cua 2 tháng 11, 12 được không. Cho mình hỏi luôn là, công ty mình là công ty về may mặc, thì sổ sách ban đầu như thế nào và hạch toán ra sao, mong cac bạn tư vấn giúp, thanks!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

landville

Guest
24/11/09
47
0
0
TP HCM
Các bạn cho mình hỏi nha, mình mới vào làm cho một công ty mới thành lập vào t11/2009. Bây giờ vẫn chưa mua được hóa đơn đầu vào, đầu ra cũng chưa có, mình không biết là có phải lập báo cáo tài chính không, tháng trước mình cũng không nộp tờ khai thì tháng này mình nộp tờ khai cua 2 tháng 11, 12 được không. Cho mình hỏi luôn là, công ty mình là công ty về may mặc, thì sổ sách ban đầu như thế nào và hạch toán ra sao, mong cac bạn tư vấn giúp, thanks!!!

Sao tháng rồi bạn không nộp tờ khai, nếu chưa có số liệu phát sinh thì bạn nộp tờ khai trắng. Tháng này bạn nộp bs đi không thôi sau này thuế ktra bạn không nộp sẽ bị bắt nộp bs và bị phạt nộp tờ khai trễ nữa đó. Mình nghị cty bạn mới thành lập 2 tháng không cần làm bctc đâu sang năm 2010 làm luôn 2 tháng đó luôn.
Sổ của bạn làm theo hình thức nhật ký chung.

N

Ngahoang1512

Guest
11/9/09
7
0
0
38
Hue
anh chị ơi cho em hỏi với, em làm kế toán tại công ty xây dựng, thành lập từ tháng 8/2009 nhưng chưa có đầu ra chỉ mới có đầu vào là mua máy tính, làm dấu cty...tháng 12 em đã kê nộp báo cáo thuế có chi phí đầu vào rùi, vậy cuối năm em cần làm BCTC như thế nào vậy ah? giúp em với

C

cuongco

Trung cấp
18/9/08
52
0
0
BG
Công ty mới thành lập phải nộp những loại báo cáo nào?

:wall: Các bạn cho mình hỏi: công ty mình mới thành lập t11/2009, chưa có phát sinh gi, mình đã đi nộp tờ khai thuế GTGT (nhưng do nộp chậm nên đã bị phạt). Bây giờ mình còn phải nộp những loại báo cáo nào nữa, mong các bạn tư vấn giúp. (VD: báo cáo TC, tờ khai thuế TNDN, môn bài...) mình có phải lập ngay bây giờ không? thanks!!!

A

accountant191186

Sơ cấp
21/8/09
43
0
6
37
Nam Định
:wall: Các bạn cho mình hỏi: công ty mình mới thành lập t11/2009, chưa có phát sinh gi, mình đã đi nộp tờ khai thuế GTGT (nhưng do nộp chậm nên đã bị phạt). Bây giờ mình còn phải nộp những loại báo cáo nào nữa, mong các bạn tư vấn giúp. (VD: báo cáo TC, tờ khai thuế TNDN, môn bài...) mình có phải lập ngay bây giờ không? thanks!!!

Bị nộp phạt là đúng rồi. Chưa có phát sinh cũng phải nộp tờ khai. Bạn nộp phạt đi, và làm thủ tục mua hoá đơn lần đầu. Sau đó cơ quan thuế sẽ xuống kiểm tra thực địa và bán hoá đơn cho bên bạn.
Bạn vẫn phải lập BCTC năm 2009 cho dù mới hoạt động. Sau này đỡ rắc rồi
- Bảng cân đối kế toán
- Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh
- Báo cáo lưu chuyển tiền tệ
- Thuyết minh báo cáo tài chính.
Sau đó hoàn thành sổ sách năm trước, làm sổ sách năm mới
Chúc bạn thành công nhé.
:015:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bị nộp phạt là đúng rồi. Chưa có phát sinh cũng phải nộp tờ khai. Bạn nộp phạt đi, và làm thủ tục mua hoá đơn lần đầu. Sau đó cơ quan thuế sẽ xuống kiểm tra thực địa và bán hoá đơn cho bên bạn.
Bạn vẫn phải lập BCTC năm 2009 cho dù mới hoạt động. Sau này đỡ rắc rồi
- Bảng cân đối kế toán
- Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh
- Báo cáo lưu chuyển tiền tệ
- Thuyết minh báo cáo tài chính.
Sau đó hoàn thành sổ sách năm trước, làm sổ sách năm mới
Chúc bạn thành công nhé.
:015:

Về báo cáo tài chính 2009 bạn được quyền (theo Luật kế toán) gộp với 2010 để làm, vì kỳ kế toán của bạn<90 ngày.

K

khanhvanhathanh

Guest
28/10/09
1
0
1
38
ha noi
mọi người ơ! em hỏi một chút là công ty em thành lập từ t9/09, em có hoá đơn đầu vào nhưng chưa có hoá đơn đầu ra, thế thì làm báo cáo tài chính như thế nào a?

C

cuongco

Trung cấp
18/9/08
52
0
0
BG
Mình có phải nộp tờ khai thếu TNDN

Về báo cáo tài chính 2009 bạn được quyền (theo Luật kế toán) gộp với 2010 để làm, vì kỳ kế toán của bạn<90 ngày.

VTM cho mình hỏi: thế tờ khai thuế TNDN của quý 4/2009 mình có phải lập và nộp luôn ây giờ không, thanks...:015:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
VTM cho mình hỏi: thế tờ khai thuế TNDN của quý 4/2009 mình có phải lập và nộp luôn ây giờ không, thanks...:015:

Tờ khai thuế TNDN của quý 4/2009, hạn nộp cuối cùng 30/01/2010.

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Chào tất cả mọi người trong webketoan, cho em được làm quen với mọi người nha. Và mọi người tư vấn dùm em với: Em được giao làm kế toán của một công ty mới thành lập, hoạt động từ đầu tháng 12/2009, trong tháng 11, 12 có phát sinh hóa đơn đầu vào, còn đầu ra thì chưa có (do công ty em là công ty sản xuất), vậy em có nên kê khai thuế GTGT trong tháng 12 không? nếu không kê khai thuế trong tháng 12 thì báo cáo tài chính năm mình làm thế nào? (do em chưa làm báo cáo tài chính năm lần nào cả). Mọi người giúp dùm em với.
Tất cả mọi thứ bạn đều làm và nộp bình thường dù có phát sinh hay không nhé, nếu không nộp thì cẩn thận thuế mà phát hiện ra thì bạn sẽ bị phạt 0.05%/1ngày chậm nộp đấy.:015:

C

cuongco

Trung cấp
18/9/08
52
0
0
BG
Cám ơn bạn rất nhiều...

Tờ khai thuế TNDN của quý 4/2009, hạn nộp cuối cùng 30/01/2010.

Nhưng ý mình là, công ty mới thành lập như công ty mình (t11/2009) và chưa có phát sinh thì có phải nộp tờ khai thuế TNDN không?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
mọi người ơ! em hỏi một chút là công ty em thành lập từ t9/09, em có hoá đơn đầu vào nhưng chưa có hoá đơn đầu ra, thế thì làm báo cáo tài chính như thế nào a?

Nhưng ý mình là, công ty mới thành lập như công ty mình (t11/2009) và chưa có phát sinh thì có phải nộp tờ khai thuế TNDN không?

Cty bạn có phát sinh mà, làm và nộp đi thôi !

D

dieu trang

Trung cấp
28/12/09
64
0
0
TP.HCM
Chào bichnguyen19!
bạn vẫn nộp báo cáo thuế tháng 11, 12 bình thường, kê khai các hóa đơn đầu vào. Nếu công ty bạn thành lập dưới 03 tháng của năm tài chính thì bạn có thể ngồi chơi xơi nước, để gộp vào năm sau làm luôn nhé. Nhìn trên giấy phép đăng ký kinh doanh coi đăng ký ngày nào nhé!

A

auboom

Guest
5/3/08
4
0
1
43
soc trang
Các bạn cho mình hỏi vấn đề này nhé. Công ty mình đăng ký KD từ tháng 8/2009, vốn điều lệ 9tỷ. Thực tế chỉ mới góp vốn chung được 4tỷ thôi. Công ty hiện đang làm thủ tục mua đất nên hoàn toàn chưa phát sinh số liệu đầu vào, đầu ra nào. Hang tháng báo cáo GTGT là "không phát sinh...".
Vấn đề ở đây là việc lập báo cáo tài chính cuôi nắm, số liệu thế nào đây? khi tiền là 4tỷ mà mua đất hết 3,5tỷ rồi. Như vậy trên BCTC sẽ thể hiện ở những tài khoản nào ạ? Nếu sau này các thành viên tiếp tục góp thêm tiền vào phục vụ kinh doanh thì mình hạch toán thế nào?
Mong các bạn hướng dẫn...

A

auboom

Guest
5/3/08
4
0
1
43
soc trang
Các bạn cho mình hỏi vấn đề này nhé. Công ty mình đăng ký KD từ tháng 8/2009, vốn điều lệ 9tỷ. Thực tế chỉ mới góp vốn chung được 4tỷ thôi. Công ty hiện đang làm thủ tục mua đất nên hoàn toàn chưa phát sinh số liệu đầu vào, đầu ra nào. Hang tháng báo cáo GTGT là "không phát sinh...".
Vấn đề ở đây là việc lập báo cáo tài chính cuôi nắm, số liệu thế nào đây? khi tiền là 4tỷ mà mua đất hết 3,5tỷ rồi. Như vậy trên BCTC sẽ thể hiện ở những tài khoản nào ạ? Nếu sau này các thành viên tiếp tục góp thêm tiền vào phục vụ kinh doanh thì mình hạch toán thế nào?
Mong các bạn hướng dẫn...

A

auboom

Guest
5/3/08
4
0
1
43
soc trang
Còn 1 vấn đề nữa, nhờ các bạn giúp. Công ty mình mua đất như vậy sẽ phải đóng lệ phí trước bạ, vậy lệ phí này có được hạch toán vào TK hay không? Giá trị đất này có được tính là TSCĐ không?

T

Thanhan712

Guest
20/1/10
1
0
0
41
Hanoi
Chào mọi người. Em là thành viên mới trong diễn đàn. Mặc dù học về kinh tế nhưng em chưa làm kế toán bao giờ. Bây giờ em mới được giao làm kế toán cho 1 công ty mới thành lập năm 2010 trong lĩnh vực thiết kế kiến trúc. Mọi người có thể tư vấn giúp em nên chọn hình thức kế toán nào cho phù hợp với lĩnh vực hoạt động. Đồng thời chỉ dẫn cho em biết các loại sổ sách cần phải có là gì không ạ. Cảm ơn mọi người nhiều.

H

hoadahuong29986

Sơ cấp
22/1/10
5
0
0
37
TP Vinh
cả nhà ơi, em là thành viên mới,cả nhà cho em hỏi tý xíu với ah. Em làm kế toán cho 1 công ty mới thành lập chuyên kinh doanh linh kiện máy tính, em nghe có thông tin bảo rằng kể từ năm 2010 VAT của tất cả các linh kiện máy tính( kể cả dây mạng, đầu J ) đều là 10% phải không ah? e là kế toán đầu tiên của công ty, em cũng mới làm nên không biết cần phải làm những sổ sách gì? Cả nhà có thể chỉ giúp em được không ah? Em cảm ơn cả nhà nhiều. cả nhà ở diễn đàn có ai làm ở Vinh không cho em xin SĐt hoặc mail để em học hỏi được không ah/ mail của em là hoadahuong29986@gmail.com.

H

hoadahuong29986

Sơ cấp
22/1/10
5
0
0
37
TP Vinh
cả nhà ơi, em là thành viên mới,cả nhà cho em hỏi tý xíu với ah. Em làm kế toán cho 1 công ty mới thành lập chuyên kinh doanh linh kiện máy tính, em nghe có thông tin bảo rằng kể từ năm 2010 VAT của tất cả các linh kiện máy tính( kể cả dây mạng, đầu J ) đều là 10% phải không ah? e là kế toán đầu tiên của công ty, em cũng mới làm nên không biết cần phải làm những sổ sách gì? Cả nhà có thể chỉ giúp em được không ah? Em cảm ơn cả nhà nhiều. cả nhà ở diễn đàn có ai làm ở Vinh không cho em xin SĐt hoặc mail để em học hỏi được không ah/ mail của em là hoadahuong29986@gmail.com.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA