Xin được giải đáp về vấn đề NLĐ làm đồng thời tại 2 DN

• Thread starter ketoanqen
  • Ngày gửi
K

ketoanqen

Guest
3/2/09
5
0
0
nhatrang
Cho em được hỏi về vấn đề NLĐ làm 2 cty:
GĐ cty em là người làm trong cty Nhà nước, có mức đóng thuế TNCN bậc 2, nay mở cty TNHH và đứng tên trong GPKD, vậy trên bảng lương em có đưa tên ông ấy vào làm GĐ và làm bảng lương bình thường như những nhân viên khác được không, lương của ông ấy vẫn được đưa vào CP lương hợp lý đúng ko ạh? Nếu như vậy thì không trích đóng BHXH,BHYT?
Thế còn những nhân viên khác thì sao nhỉ,họ cũng làm 2,3 công ty vì bên em có thuê nhân viên thời vụ nhưng họ không chịu trích 10% tiền công khi thu nhập trên 500.000đ. Em phải làm như thế nào, mong anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
GĐ cty em là người làm trong cty Nhà nước, có mức đóng thuế TNCN bậc 2, nay mở cty TNHH và đứng tên trong GPKD, vậy trên bảng lương em có đưa tên ông ấy vào làm GĐ và làm bảng lương bình thường như những nhân viên khác được không, lương của ông ấy vẫn được đưa vào CP lương hợp lý đúng ko ạh? Nếu như vậy thì không trích đóng BHXH,BHYT? [
_ Vẫn được tính chi phí hợp lý nếu thực tế ông ta có trực tiếp tham gia điều hành.
- Ông ta làm công ty nhà nước chắc đã đóng BHXH, BHYT ở nới đó rồi

Thế còn những nhân viên khác thì sao nhỉ,họ cũng làm 2,3 công ty vì bên em có thuê nhân viên thời vụ nhưng họ không chịu trích 10% tiền công khi thu nhập trên 500.000đ. Em phải làm như thế nào, mong anh chị giúp đỡ.

Thì em tính chi phí tiền lương của họ là 110% số tiền họ lĩnh, rồi trích lại 10%.

K

ketoanqen

Guest
3/2/09
5
0
0
nhatrang
về phần GĐ khi đưa lương GĐ vào CP hợp lý (thực tế là GĐ là người điều hành mọi hoạt động của cty) vậy phải trích 10% lương của GĐ để đóng Thuế TNCN ko? em rối như tơ vò cái phần thế TNCN này quá,hxhx.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
lương của giám đốc là ko phải trích 10% bạn đưa tất vào chi phí,chỉ trích lại 10% đối với những người làm thời vụ hoặc có hợp đồng lao động từ 3 tháng trờ xuống thôi.còn lương giám đốc khi bạn đã trừ các khoản giảm trừ cá nhân và phụ thuọc mà còn 4tr thì lúc đó phải nộp thuế TNCN

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
về phần GĐ khi đưa lương GĐ vào CP hợp lý (thực tế là GĐ là người điều hành mọi hoạt động của cty) vậy phải trích 10% lương của GĐ để đóng Thuế TNCN ko? em rối như tơ vò cái phần thế TNCN này quá,hxhx.

nếu là thu nhập thường xuyên thì áp dụng biểu thuế lũy tiền từng phần sau khi trừ đi các khoản được giảm trừ chứ không áp dụng khấu trừ 10% đâu bạn ơi
thân

L

leminhthuyvn

Trung cấp
14/8/07
63
0
6
HP_ HN2
nếu là thu nhập thường xuyên thì áp dụng biểu thuế lũy tiền từng phần sau khi trừ đi các khoản được giảm trừ chứ không áp dụng khấu trừ 10% đâu bạn ơi
thân

-Ban oi bên tớ có mấy nhân viên kinh doanh ki HDLĐ 6 tháng va HDLĐ 1 năm nhưng họ ko chịu làm MSTCN thi khấu trừ theo biểu lũy tiến hay 10%? Và có được giảm trừ cho bản thân 4tr ko a?
- Còn GĐ bên tớ cung làm 2 nơi, Cty kia cung nộp thuế TNCn rồi , còn cty này ông ấy mở ra thì lương của ông GĐ ấy tính theo biểu nào hả bạn?
Cảm ơn bạn!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
-Ban oi bên tớ có mấy nhân viên kinh doanh ki HDLĐ 6 tháng va HDLĐ 1 năm nhưng họ ko chịu làm MSTCN thi khấu trừ theo biểu lũy tiến hay 10%? Và có được giảm trừ cho bản thân 4tr ko a?
- Còn GĐ bên tớ cung làm 2 nơi, Cty kia cung nộp thuế TNCn rồi , còn cty này ông ấy mở ra thì lương của ông GĐ ấy tính theo biểu nào hả bạn?
Cảm ơn bạn!

HDLĐ 6 tháng va HDLĐ 1 năm: từ 3 tháng trở lên là bạn áp dụng biểu lũy tiến từng phần (trích TT 62)
- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

Giám đốc đã đóng thuế ở 1 cty khác thì đâu có gì đâu, khoản thu nhập ở cty bạn vẫn là khoản thu nhập thường xuyên mà nên vẫn áp dụng biễu lũy tiến cho GD. đến cuối nam GD bạn sẽ tổng hợp thu nhập ở 2 cty, trừ đi các khoản giảm trừ --> áp vào biểu thuế suất--> thừa thì hoàn lại hoặc để cấn trừ kỳ sau, thiếu thì nộp thêm

L

leminhthuyvn

Trung cấp
14/8/07
63
0
6
HP_ HN2
Giám đốc đã đóng thuế ở 1 cty khác thì đâu có gì đâu, khoản thu nhập ở cty bạn vẫn là khoản thu nhập thường xuyên mà nên vẫn áp dụng biễu lũy tiến cho GD. đến cuối nam GD bạn sẽ tổng hợp thu nhập ở 2 cty, trừ đi các khoản giảm trừ --> áp vào biểu thuế suất--> thừa thì hoàn lại hoặc để cấn trừ kỳ sau, thiếu thì nộp thêm
Cảm ơn Hương nhiều .Tớ muốn hỏi thêm fần Giảm trừ cho bản thân :4tr thi thế nào? Chỉ dược giảm trừ cho bản thân 1 lân ở 1 nguồn Thu nhập hay được nhiều lần ở nhiều nguôn Thu nhập ?
Thân !

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chỉ được trừ 1 lần thôi bạn ơi!!

N

Nhungph

Trung cấp
13/7/09
51
0
0
Hà Nội
GĐ cty em là người làm trong cty Nhà nước, có mức đóng thuế TNCN bậc 2, nay mở cty TNHH và đứng tên trong GPKD, vậy trên bảng lương em có đưa tên ông ấy vào làm GĐ và làm bảng lương bình thường như những nhân viên khác được không, lương của ông ấy vẫn được đưa vào CP lương hợp lý đúng ko ạh? Nếu như vậy thì không trích đóng BHXH,BHYT?

Giám đốc cty bạn không phải tham gia BHXH, BHYT nữa khi đã chứng mình mình tham gia tại CQNN có sổ BHXH.
Tuy nhiên, theo Luật DN 2005, cán bộ công chức NN ko đc thành lập CT TNHH và ko có tên trong GPKD. Ko hiểu GĐ bên bạn làm sao đăng ký đc GPKD nhỉ?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Cảm ơn Hương nhiều .Tớ muốn hỏi thêm fần Giảm trừ cho bản thân :4tr thi thế nào? Chỉ dược giảm trừ cho bản thân 1 lân ở 1 nguồn Thu nhập hay được nhiều lần ở nhiều nguôn Thu nhập ?
Thân !

giảm trừ bản thân chỉ giảm trừ 1 lần thôi bạn ơi
thân :015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA