Tài sản cố định vô hình sau khi đã trích đủ (khấu hao hết) thì có ghi giảm nguyên giá TSCĐ vô hình k

• Thread starter greenlawn
  • Ngày gửi
G

greenlawn

Sơ cấp
25/11/09
9
0
0
Quảng Nam
Chào cả nhà!
Em thắc mắc là trong quyết định 206/2003 quy định TSCĐ sau khi đã khấu hao hết nhưng vẫn tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh thì vẫn thực hiện việc quản lý như những TSCĐ bình thường nhưng không trích khấu hao nữa.
Nhưng lại có một số ý kiến là TSCĐ sau khi đã khấu hao đủ thì ghi giảm nguyên giá TSCĐ vô hình luôn, trong khi đó TSCĐ hữu hình thì không.
Các anh chị cho em biết ý kiến với!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
Thật ra ghi giảm hay không cũng ko sao vì giá trị còn lại của nó trên bảng cân đối là = 0 cũng ko ảnh hưởng gì. Tuy nhiên, tại sao người ta hay nói TSCĐ vô hình khi khấu hao hết thì ghi giảm vì người ta quan điểm vô hình khi khấu hao hết nó ko còn mang lại lợi ích kinh tế gì nữa (mặc dù cái này là chưa chắc, chỉ là quan điểm chủ wan thôi) còn hữu hình có khi khấu hao hết nhưng nó vẫn còn nằm sờ sờ ở đó, vẫn chạy bình thường nên thường đến khi nó hỏng hẳn hoặc thanh lý họ mới ghi giảm. mong giải đáp được 1 phần thắc mắc của bạn. Thân

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Chào cả nhà!
Em thắc mắc là trong quyết định 206/2003 quy định TSCĐ sau khi đã khấu hao hết nhưng vẫn tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh thì vẫn thực hiện việc quản lý như những TSCĐ bình thường nhưng không trích khấu hao nữa.
Nhưng lại có một số ý kiến là TSCĐ sau khi đã khấu hao đủ thì ghi giảm nguyên giá TSCĐ vô hình luôn, trong khi đó TSCĐ hữu hình thì không.
Các anh chị cho em biết ý kiến với!:wall:

TSCĐ vô hình đã khấu hao hết, thì không khấu hao nữa, nhưng cũng phải theo dõi. Vì TSCĐ vô hình đã khấu hao hết, về mặt giá trị hạch toán thì không còn nhưng giá trị trên thị trường và/hoặc giá trị sử dụng rất lớn : như Quyền sử dụng đất bản quyền, nhãn hiệu hàng hóa, các phần mềm quản lý ,...Như vậy bạn phải theo dõi. Sau này sẽ còn nhiều nghiệp vụ liên quan: ví dụ đánh giá lại để tham gia góp vốn liên doanh, đáng giá lại vốn để cổ phần hóa, ...
Cho đến khi công ty bạn không sử dụng và có quyết định của cơ quan có thẩm quyền hoặc hội đồng quản trị, hội đồng thành viên, bạn mới ghi giảm TSCĐ vô hình đó

H

huong281083

Guest
21/7/09
8
0
0
TP.HCM
Đưa tài sản cô1 định đi góp vốn

Chào các anh chị

Cho em hỏi câu này nhé: Công ty em trước đây có thuê một lô đất của nhà nước trong vòng 50 năm, chi phí thuê đất là 5 tỷ được trả dần trong vòng 50 năm, hiện tại công ty em đã có sổ đỏ lô đất đó nhưng chưa đóng tiền thuê đất. Sau đó công ty em đưa lô đất này đi góp vốn và được đánh giá lại lô đất này có giá trị là 12 tỷ và công ty nhận vốn góp đó sẽ trả tiền thuê đất này luôn và công ty em đã chuyển nhượng quyền sử dụng lô đất này sang công ty nhận vốn góp đó.
Vậy công ty em có hạch toán lô đất đi góp vốn này không và nếu có hạch toán thì như thế nào?
Nếu không hạch toán nghiệp vụ đưa đất đi góp vốn thì sau này phần cổ tức được chia sẽ hạch toán ra sao? ( vì công ty em không bỏ ra đồng nào để có lô đất này cả, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cũng đã sang tên cho cty nhận vốn góp, nhưng công ty vẫn là cổ đông của công ty đó với mức góp vốn là 12 tỷ)
Còn công ty kia khi nhận lô đất đó đã hạch toán tăng TSCĐ vô hình do công ty em góp vốn. vậy thì chi phí thuê đất mà công ty này trả cho nhà nước sẽ hạch toán như thế nào?
Em cảm ơn các anh chị nhiều

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
ặc ặc, vụ này ghê wa giống như là mua bán dự án wa, hoặc là mở ra 1 cty con để nâng khống giá trị TS hic hic. Về nguyên tắc khi thuê đất sẽ có 2 dạng:
1. Thuê có giới hạn: dạng là thuê trả tiền hàng năm hoặc trả 1 lần luôn nhưng hợp đồng thuê lại giới hạn quyền sử dụng. Theo đó bên thuê phải sử dụng đúng chức năng đã đăng ký (Vd: thuể để đầu tư sx thì ko đc cho thuê lại, cầm cố, thế chấp, chuyển nhượng, v.v... ) lúc này quyền kiểm soát của DN bị giới hạn và ko thoả mãn đk ghi nhận là TSCD vô hình. Do đó, 1 số cty đã nghĩ ra 1 chiêu là hợp tác kinh doanh, theo đó bên thuê đất vẫn giữa nguyên QSDD và đem nó đi hợp tác kinh doanh để thu lợi (1 dạng cho thuê gián tiếp để lách luật)
2. Dạng thuê đất không giới hạn: căn cứ vào hợp đồng thuê chứ hổng liên quan gì đến giấy chứng nhận QSDD nhé. dạng này là hợp đồng cho phép bạn được chuyển mục đích sử dụng (vd: ban đầu thuê để sản xuất, sau thì dùng để chia nhỏ rồi cho thuê lại hoặc đem đi cầm cố, thế chấp, chuyển QSDD cho bên thứ 3, v.v...) đối với loại này thường phải trả tiền thuê đất 1 lần cho cả thời kì thì mới được. Và do tính linh hoạt cũng như khả năng kiểm soát cao của người thuê nên nó thoả mãn đk ghi nhận TSCD vô hình.
Trong TH như bạn nói do ban đầu bạn chưa bỏ ra gì mà vẫn đc cấp GCN QSDD cho thấy bên bạn thuê trả tiền hàng năm, và theo nguyên tắc đó thì ko thể tự mình chuyển QSDD cho bên thứ 3 đc, mà muốn chuyển thì bên bạn phải thanh lý hợp đồng thuê với nhà nước rồi nhà nước mới làm hợp đồng thuê với bên thứ 3 kia. Ko hiểu bên bạn làm cách nào mà chuyển được cho bên kia? ở đây thiết nghĩ, bên kia bỏ ra 12tỷ chỉ là để có được quyền thuê đất thôi. Mà cái quyền thuê đất này bên bạn đã xí chỗ trc mà ko tốn 1 xu do đó, khi bạn đem đi góp vốn thì 12tỷ đó đc xem là toàn bộ thu nhập ròng của bạn. Bạn phải hạch toán N 222 / C 711. Còn bên kia thì nó ghi vào vốn và TSCD vô hình hay chi phí trả trước thì còn tuỳ vào khả năg kiểm soát của nó với lô đất đó nữa. Nói chung, mình thấy ở đây có cái gì đó kì kì, theo kiểu magic báo cáo ấy. Bạn nên xem xét kĩ lại bản chất của việc chuyển nhượng, góp vốn và bản chất của hợp đồng thuê đất nhé. Thân

G

greenlawn

Sơ cấp
25/11/09
9
0
0
Quảng Nam
Tài sản cố định vô hình đã trích đủ khấu hao có ghi giảm Nguyên giá Tài sản cố định vô hình không?

Em cảm ơn các anh chị đã nhiệt tình trả lời câu hỏi của em, đó là câu hỏi mà teacher của bọn em hỏi khi dạy KTTC1 đó ah! hehe. Ý kiến của anh(chị) Windowmtd166: đây là ý kiến bảo vệ quan điểm ghi giảm nguyên giá TSCĐVH. Còn ý kiến của Chị NgocDung là: không ghi giảm nguyên giá TSCĐVH. em cảm ơn hai anh chi. Theo em hai ý kiến trên đều đúng cả vì đều đưa ra được ý kiến bảo vệ quan điểm của mình, em thấy giải thích nào cũng hợp lý cả!
em cảm ơn anh chi!:angel:

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Em cảm ơn các anh chị đã nhiệt tình trả lời câu hỏi của em, đó là câu hỏi mà teacher của bọn em hỏi khi dạy KTTC1 đó ah! hehe. Ý kiến của anh(chị) Windowmtd166: đây là ý kiến bảo vệ quan điểm ghi giảm nguyên giá TSCĐVH. Còn ý kiến của Chị NgocDung là: không ghi giảm nguyên giá TSCĐVH. em cảm ơn hai anh chi. Theo em hai ý kiến trên đều đúng cả vì đều đưa ra được ý kiến bảo vệ quan điểm của mình, em thấy giải thích nào cũng hợp lý cả!
em cảm ơn anh chi!:angel:

Quan điểm của mình là không ghi giảm nguyên giá TSCĐVH khi đã khấu hao hết. V

H

huong281083

Guest
21/7/09
8
0
0
TP.HCM
Thue TSCD vo hinh di gop von lien doanh

ặc ặc, vụ này ghê wa giống như là mua bán dự án wa, hoặc là mở ra 1 cty con để nâng khống giá trị TS hic hic. Về nguyên tắc khi thuê đất sẽ có 2 dạng:
1. Thuê có giới hạn: dạng là thuê trả tiền hàng năm hoặc trả 1 lần luôn nhưng hợp đồng thuê lại giới hạn quyền sử dụng. Theo đó bên thuê phải sử dụng đúng chức năng đã đăng ký (Vd: thuể để đầu tư sx thì ko đc cho thuê lại, cầm cố, thế chấp, chuyển nhượng, v.v... ) lúc này quyền kiểm soát của DN bị giới hạn và ko thoả mãn đk ghi nhận là TSCD vô hình. Do đó, 1 số cty đã nghĩ ra 1 chiêu là hợp tác kinh doanh, theo đó bên thuê đất vẫn giữa nguyên QSDD và đem nó đi hợp tác kinh doanh để thu lợi (1 dạng cho thuê gián tiếp để lách luật)
2. Dạng thuê đất không giới hạn: căn cứ vào hợp đồng thuê chứ hổng liên quan gì đến giấy chứng nhận QSDD nhé. dạng này là hợp đồng cho phép bạn được chuyển mục đích sử dụng (vd: ban đầu thuê để sản xuất, sau thì dùng để chia nhỏ rồi cho thuê lại hoặc đem đi cầm cố, thế chấp, chuyển QSDD cho bên thứ 3, v.v...) đối với loại này thường phải trả tiền thuê đất 1 lần cho cả thời kì thì mới được. Và do tính linh hoạt cũng như khả năng kiểm soát cao của người thuê nên nó thoả mãn đk ghi nhận TSCD vô hình.
Trong TH như bạn nói do ban đầu bạn chưa bỏ ra gì mà vẫn đc cấp GCN QSDD cho thấy bên bạn thuê trả tiền hàng năm, và theo nguyên tắc đó thì ko thể tự mình chuyển QSDD cho bên thứ 3 đc, mà muốn chuyển thì bên bạn phải thanh lý hợp đồng thuê với nhà nước rồi nhà nước mới làm hợp đồng thuê với bên thứ 3 kia. Ko hiểu bên bạn làm cách nào mà chuyển được cho bên kia? ở đây thiết nghĩ, bên kia bỏ ra 12tỷ chỉ là để có được quyền thuê đất thôi. Mà cái quyền thuê đất này bên bạn đã xí chỗ trc mà ko tốn 1 xu do đó, khi bạn đem đi góp vốn thì 12tỷ đó đc xem là toàn bộ thu nhập ròng của bạn. Bạn phải hạch toán N 222 / C 711. Còn bên kia thì nó ghi vào vốn và TSCD vô hình hay chi phí trả trước thì còn tuỳ vào khả năg kiểm soát của nó với lô đất đó nữa. Nói chung, mình thấy ở đây có cái gì đó kì kì, theo kiểu magic báo cáo ấy. Bạn nên xem xét kĩ lại bản chất của việc chuyển nhượng, góp vốn và bản chất của hợp đồng thuê đất nhé. Thân
:015:

Em cam on anh nhe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA