TK 111 có số dư có?

• Thread starter trungthanh1985
  • Ngày gửi
T

trungthanh1985

Guest
14/10/09
21
0
0
39
ha nam
em mới vào nghề mong các anh chị chỉ bảo ạ.TK 111 của em trên bảng cân đối tài khoản có số dư có như vậy có đúng không ạ.(nguyên nhân và cách khắc phục) theo em học ở trường thì thườgn nó có số dự bên nợ thooi chứ nhỉ. mong tin cả nhà.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
em mới vào nghề mong các anh chị chỉ bảo ạ.TK 111 của em trên bảng cân đối tài khoản có số dư có như vậy có đúng không ạ.(nguyên nhân và cách khắc phục) theo em học ở trường thì thường nó có số dự bên nợ thôi chứ nhỉ. mong tin cả nhà.:wall:

TK111 thì sao lại có dư có được hả bạn? bạn chỉ có thể trả tiền bằng hoặc thấp hơn số tiền mặt còn trong quỹ, nếu ko đủ thì nợ người bán (TK131), nên TK111 chỉ có thể có dư nợ hoặc không có số dư cuối kỳ thôi.
Thân!

trantri1311

trantri1311

Trung cấp
5/9/08
113
0
0
42
Hồ Chí Minh
www.bestdeal.vn
Dụ này mới đây, không có tiền mà vẫn trả được, hay bạn xem coi co khi nào là do thang 1112 không, chênh lệch tỷ giá có thể làm cho USD không còn, nhưng giá trị vẫn còn

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
em mới vào nghề mong các anh chị chỉ bảo ạ.TK 111 của em trên bảng cân đối tài khoản có số dư có như vậy có đúng không ạ.(nguyên nhân và cách khắc phục) theo em học ở trường thì thườgn nó có số dự bên nợ thooi chứ nhỉ. mong tin cả nhà.:wall:
Cái này thường xảy ra đ/v DN nhỏ ít NV. hoặc hộ kdoanh kiểu gđình, lấy tiền của Ông chủ thanh toán bills mà không cập nhật khoản vay với ông chủ, hoặc lấy tiền nhập vào TGNH mà không lập pchi định khoản cho quỹ TM...
Bây giờ bạn chịu khó kiểm tra lại những nghiệp vụ (chu yếu là vay nợ, trả nợ, không lập pthu pchi..) trước khi quỹ bị âm sẽ phát hiện ra.
thân

D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
Bạn hỏi lại thủ quỹ là ra tất!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
39
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

không thể có số dư bên có duoc, vậy là quỹ tiền mặt bị âm, bạn kiểm lại định khoản xem

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Cao cấp
19/12/05
202
15
18
42
Thành phố Cần Thơ
Theo mình nghĩ bạn nên phối hợp với thủ quỹ để tìm ra nguyên tiền mặt âm, theo mình thì có thể ai đó đã ứng tiền trước để trả các khoản chi phí mà quên đấy.
Chúc bạn thành công

C

cogaitaydaivn

Trung cấp
16/9/08
137
0
18
TP HCM
Mình cũng đang gặp rắc rối ở đây, mong các bạn chỉ giúp. Do quỹ bị âm, mình làm hợp đồng vay vốn cá nhân của nhân viên trong cty, vay ngắn hạn trong vòng 5 tháng, vốn vay là 1tỷ, lãi suất là 0.8%/năm. vậy mức lãi vay này có hợp lý ko? Mình muốn tìm cách khác có tiền chi trả các khoản chi phí mà qua năm ko phải đóng thuế TNCN. Vậy bây giờ mình phải làm như thế nào? hợp đồng trên mình có cần điều chỉnh lại lãi suất ko?

L

luongha

Guest
13/5/08
105
0
0
39
Ha Noi

Giám đốc bỏ tiền túi ra đi tiếp khách? về nhà bảo kế toán viết phiếu chi ....> âm quỹ. Nên kiểm tra lại tất cả các khỏan chi.

H

haithan

Trung cấp
29/11/07
54
2
6
Đà nẵng
và có 1 trường hợp xảy ra nữa đó là có các khảon thu ngoài quỹ. có thu tiền nhưng ko cấp nhật P.Thu ( có thể do làm ngoài KH ko lấy hoá đơn)

Dam Hoang

Dam Hoang

Trung cấp
19/5/13
76
0
6
phúc yên- vĩnh phúc
Ðề: TK 111 có số dư có ?????

trong quỹ không có tiền mà vẫn chi được, hay thật đấy
cái này thường xảy ra với những dn nhỏ, cứ lập phiếu chi mà thủ quỹ lại là Giám đốc,

đúng rồi đấy ạh. mình cúng đang trong trường hợp này đây.khắc phục sao hả bạn, giúp mình vơi

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

đúng rồi đấy ạh. mình cúng đang trong trường hợp này đây.khắc phục sao hả bạn, giúp mình vơi

Làm 1 phiếu thu "mượn tiền" của Giám Đốc/ Chủ DN, khi nào có thì làm phiếu chi trả lại.
==> Trong mấy DN nhỏ,tiền của cty cũng là tiền của Sếp, nên Sếp thích sử dụng tiền thế nào là chuyện của Sếp (KT ko biết két còn tiền hay hết nên chỉ biết là hạch toán theo hoá đơn,chứng từ thôi) :)))

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: TK 111 có số dư có?

Kết cấu tài khoản: TÀI KHOẢN 111 TIỀN MẶT
KẾT CẤU VÀ NỘI DUNG PHẢN ÁNH CỦA
TÀI KHOẢN 111 - TIỀN MẶT
Bên Nợ:
- Các khoản tiền mặt, ngoại tệ, vàng bạc, kim khí quý, đá quý nhập quỹ;
- Số tiền mặt, ngoại tệ vàng bạc, kim khí quý, đá quý thừa ở quỹ phát hiện khi kiểm kê;
- Chênh lệch tăng tỷ giá hối đoái do đánh giá lại số dư ngoại tệ cuối kỳ (đối với tiền mặt ngoại tệ).
Bên Có:
- Các khoản tiền mặt, ngoại tệ, vàng bạc, kim khí quý, đá quý xuất quỹ;
- Số tiền mặt, ngoại tệ, vàng bạc, kim khí quý, đá quý thiếu hụt ở quỹ phát hiện khi kiểm kê;
- Chênh lệch giảm tỷ giá hối đoái giảm do đánh giá lại số dư ngoại tệ cuối kỳ (đối với tiền mặt ngoại tệ).
Số dư bên Nợ:
Các khoản tiền mặt, ngoại tệ, vàng bạc, kim khí quý, đá quý còn tồn quỹ tiền mặt.
Tài khoản 111 - Tiền mặt, có 3 tài khoản cấp 2:
- Tài khoản 1111 - Tiền Việt Nam: Phản ánh tình hình thu, chi, tồn quỹ tiền Việt Nam tại quỹ tiền mặt.
- Tài khoản 1112 - Ngoại tệ: Phản ánh tình hình thu, chi, tăng, giảm tỷ giá và tồn quỹ ngoại tệ tại quỹ tiền mặt theo giá trị quy đổi ra Đồng Việt Nam.
- Tài khoản 1113 - Vàng, bạc, kim khí quý, đá quý: Phản ánh giá trị vàng, bạc, kim khí quý, đá quý nhập, xuất, tồn quỹ.

= > Tài khoản 111 không có số dư bên Có, tài khoản 111 ko phải là tài sản lưỡng tính nên chỉ có số dư duy nhất bên Nợ , khi lên sổ sách ưu tiên các nghiệp vụ Thu Tiền lên trước và các nghiệp vụ chi tiên xuống sau nếu trong cùng một ngày của các nghiệp vụ kinh tế phát sinh

H

huu thai

Guest
24/8/13
2
0
0
hà đông

Chỉ có TK 112 có PS bên nợ thôi, còn TK 111 thì không có trường hợp ấy dâu bạn ạ.

P

phuongkt3a

Sơ cấp
25/7/09
7
0
0
bac giang

TK111 không thể có số dư bên có các bạn nhé. Nếu như trường hợp mà như các bạn gặp là các bạn đang bị âm quỹ(Do do Số PS bên Có > SPS bên Nợ + SDĐK). Như vậy là sẽ bị âm SDCK chứ không được để số dư bên Có bạn nhé. Như vậy là sai về hạch toán KT. Để khắc phục bạn có thể vay vốn của cán bộ nhân viên hay góp vốn ( Lưu ý trường hợp góp vốn thì phải có biên bản họp tăng vốn và làm lại GPĐKKD. Theo mình nên vay vốn chỉ cần làm : Hợp đồng + Phiếu thu + Giấy biên nhận)

N

nguyenthinh217

Sơ cấp

âm thực tế thì báo cáo sếp và không phải điều chỉnh trên sổ sách (kế toán nội bộ)
âm sổ sách. báo cáo sếp và làm thủ tục vay ngắn hạn cá nhân theo hình thức vay ảo, chi thật. khi thu tiền thì sẽ thực hiện ngược lại thu thật, chi ảo trả vay ngắn hạn cá nhân. việc vay này cần có cá nhân xác nhận công nợ.

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Bạn thử kiểm tra lại xem bạn có rơi vào t-hợp: lấy hoá đơn (tiếp khách, xăng...)về vào sổ kế toán chi tiền mặt nhưng thực ra ko chi (hoá đơn dùng để hợp thức hoá các khoản chi khác). Vì vây, quỹ tiền mặt xảy ra âm.

phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên

Như vậy là sai rồi bạn.Tiền quỹ bị âm, thực tế có hay không.
- Bạn kiểm tra có bỏ sót nghiệp vụ thu tiền nào hay không.
- Nếu không bạn vay mượn tiền của ai đó đưa vô chứ không được phép để quỹ âm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA