Số tiền trên 100.000 có cần phải viết HĐ GTGT ko?

• Thread starter moclantrang
  • Ngày gửi
M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Xin chào cả nhà nhé !
mong cả nhà hãy giúp mình với nhé. mình có vấn đề thế này: Mình đi mua ít đồ dùng văn phòng và số tiền là 135.000đ mình chỉ lấy HĐ bán lẻ của Cửa hàng về để làm chi phí thôi, nhưng hình như là HĐ trên 100n là buộc phải có HĐ GTGt có đúng ko ạ?
Và nếu như mình đã chót lấy HĐ Bán lẻ rồi thì chỉ cho vào phần chi phí thuộc TK 642 thôi như vậy có đc ko cả nhà ơi? mong chỉ giúp nhé. Thank !!!
:wall::angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Trên 100k mà bạn đã chót lấy hóa đơn bán lẻ thì không đưa vào chi phí hợp lệ được đâu. Dưới 100k thì mới dùng hóa đơn bán lẻ được, và thực tế trong nhiều trường hợp các bác thuế không chấp nhận cả các hóa đơn bán lẻ dưới 100k.
Tốt nhất là nếu muốn đưa vào chi phí thì bạn đến bảo họ viết cho cái hóa đơn GTGT.
Chúc bạn luôn làm tốt công việc!

M

moclantrang

Guest
13/11/09
40
1
0
Hải phòng
Trên 100k mà bạn đã chót lấy hóa đơn bán lẻ thì không đưa vào chi phí hợp lệ được đâu. Dưới 100k thì mới dùng hóa đơn bán lẻ được, và thực tế trong nhiều trường hợp các bác thuế không chấp nhận cả các hóa đơn bán lẻ dưới 100k.
Tốt nhất là nếu muốn đưa vào chi phí thì bạn đến bảo họ viết cho cái hóa đơn GTGT.
Chúc bạn luôn làm tốt công việc!

Vậy bạn ơi cho mình hỏi thêm chút nhé. Cty mình là cty vận tải và lái xe thường hay thay xăm vá xe thì cũng chỉ lấy HĐ bán lẻ và tất nhiên là trên 100n rồi và nộp về cho mìnhvà cũng chỉ viết PC thôi. mình mới vàp làm KT tại Cty nên mình cũng hơi bối rối, mà thường các cửa hàng bán lẻ đó thì ko có HĐ GTGT vậy thì làm sao đc? chẳng lẽ mình lại đi hàng khác hả bạn? cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình. Thanks !!!

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Theo mình thì bạn có thể làm một trong 2 cách:
Cách thứ nhất là: Phải có hóa đơn mới chi các khoản trên 100k.
Cách thứ hai là: Chi tiền sửa chữa, bảo dưỡng thường xuyên căn cứ vào định mức xây dựng sẵn theo quyết định của Giám đốc.
Bên mình thì làm theo cách thứ 2.

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Theo mình thì bạn có thể làm một trong 2 cách:
Cách thứ nhất là: Phải có hóa đơn mới chi các khoản trên 100k.
Cách thứ hai là: Chi tiền sửa chữa, bảo dưỡng thường xuyên căn cứ vào định mức xây dựng sẵn theo quyết định của Giám đốc.
Bên mình thì làm theo cách thứ 2.
Cách của Vietbac thì được đấy nhưng cách thứ 2 chỉ đưa vào chi phí NB thôi ,khi quyết toán thuế TNDN thì loại khoản này ra nhé .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA