Nguyên giá có bao gồm chi phí vận chuyển?

• Thread starter tran thi thu tram
  • Ngày gửi
T

tran thi thu tram

Guest
26/11/09
8
0
0
33
qui nhon
anh chị ơi cho em hỏi trong TSCD có chi phí vận chuyển nhưng có lúc em thấy lại cộng chung nguyên giá, có lúc lại đưa vào chi phí khác. cho em cảm ơn
nguồn vốn khấu hao cơ bản thì mình hạch toán vào chi phí nào vậy

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tom3OOO

Guest
16/7/09
3
0
0
Ha Noi
theo mình chi phí vận chuyển cộng chung vào nguyên giá khi mua TSCD ( NG = giá mua + thuế + chi phí liên quan) còn khi thanh lý, nhượng bán thì chi phí này đưa vào chi phí khác

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
theo nguyên tắc thì chi phí liên quan đến mua TSCD thi cong vào nguyên giá. nhưng trên thực tế khoảng phí vc mình có thể hạch toán thẳng vào chi phí luôn cung duoc nhu vay se mau thu hồi giá vốn ts.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
theo nguyên tắc thì chi phí liên quan đến mua TSCD thi cong vào nguyên giá. nhưng trên thực tế khoảng phí vc mình có thể hạch toán thẳng vào chi phí luôn cung duoc nhu vay se mau thu hồi giá vốn ts.
Cách này có lẽ chỉ riêng bạn thôi, làm như vậy là thể hiện CP không đúng bản chất của nó.

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
các bạn nên căn cứ theo nguyên tắc trọng yếu của kế toán nữa. Nếu TS là 1 cái server kèm theo phần mềm giá 1tỷ trong khi phí vận chuyển là 500ng thì liệu có cho vào hay ko cho vào có khác gì nhau không nhỉ. Thiết nghĩ là không. Cho nên lúc này có thể không cho vào nguyên giá cũng được. Vì chuẩn mực ghi là nguyên giá bao gồm... chứ hổng có nói là bắt buộc cộng vào. Nên bạn cứ cân nhắc. Còn chi phí phát sinh khi mua thì chỉ những chi phí nào là thực sự cần thiết và gắn liền với tài sản thì mới được đưa vào chứ hổng phải cái nào cũng đưa vào được. VD: chi phí vận chuyển thì có thể được. Nhưng khi mua về bạn thấy nó dơ dơ nên thuê người rửa ráy cho nó thì cái này ko được đưa vào nguyên giá rồi dù là cũng phục vụ cho tài sản nhưgn nó ko thật sự cần thiết, nghĩa là có rửa hay ko thì TS vẫn đã sẵn sàng hoạt động và hoạt động bình thường. Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA