Chi phí tiếp khách khoảng 12 tr/tháng có hợp lý ko?

  • Thread starter habang
  • Ngày gửi
N

nganha48

Chim non
15/9/09
43
0
6
Hanoi
#2
ôi, công ty tớ cũng thế
không phải 1 tháng 12tr mà là 1 lần tiếp khách cũng lên tới 14tr
không biết quá nhiều thế thì có làm sao k ah? thuế có chấp nhận như thế k?
 
R

Rungvietbac

Thành viên thân thiết
8/5/08
301
0
16
TP Thái Nguyên
#3
Trong Nghị định số 24/2007/NĐ-CP về quy định chi tiết thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp do Chính phủ ban hành.
Điều 5 khoản 11:
...
11. Chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, tiếp tân, khánh tiết, chi phí giao dịch, chi hoa hồng môi giới, chi hội nghị và các khoản chi phí khác có liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ được khống chế tối đa không quá 10% tổng số các khoản chi phí từ khoản 1 đến khoản 10 Điều này. Đối với hoạt động thương nghiệp tổng chi phí hợp lý để xác định mức khống chế không bao gồm trị giá mua vào của hàng hóa bán ra.
Tóm lại là: Nếu công ty các bạn không chi quảng cáo, hội nghị... thì tiền tiếp khách cũng không thể vượt quá 10% tổng chi phí hợp lý trong kỳ.
Chúc các bạn thành công!
 
Sửa lần cuối:
P

phankimnuong

Sơ cấp
14/1/09
49
0
0
32
Thanh Xuân -, Hà Nội
#4
Tất cả các chi phí tiếp khách, chi phí hoa hồng môi giới, một số chi phí khác nữa sẽ ko được vượt quá 10% tổng chi phí SXKD được chấp nhận là chi phí hợp lý của DN, doanh nghiệp các bạn mới thành lập nên hạch toán chi phí đó vào TK 142 sau này có doanh thu phân bổ vào TK642 từng tháng như vậy là hợp lý
 
Sửa lần cuối:
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#5
Trong Nghị định số 24/2007/NĐ-CP về quy định chi tiết thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp do Chính phủ ban hành.
Điều 5 khoản 11:
...
11. Chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, tiếp tân, khánh tiết, chi phí giao dịch, chi hoa hồng môi giới, chi hội nghị và các khoản chi phí khác có liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ được khống chế tối đa không quá 10% tổng số các khoản chi phí từ khoản 1 đến khoản 10 Điều này. Đối với hoạt động thương nghiệp tổng chi phí hợp lý để xác định mức khống chế không bao gồm trị giá mua vào của hàng hóa bán ra.
Tóm lại là: Nếu công ty các bạn không chi quảng cáo, hội nghị... thì tiền tiếp khách cũng không thể vượt quá 10% tổng chi phí hợp lý trong kỳ.
Chúc các bạn thành công!
TT130.2008 nói:
2.19. Phần chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh vượt quá 10% tổng số chi được trừ; đối với doanh nghiệp thành lập mới là phần chi vượt quá 15% trong ba năm đầu, kể từ khi được thành lập. Tổng số chi được trừ không bao gồm các khoản chi khống chế quy định tại điểm này; đối với hoạt động thương mại, tổng số chi được trừ không bao gồm giá mua của hàng hoá bán ra;
 

Thành viên trực tuyến

  • La An
  • YÊN QUỐC
  • Nganle.2004
  • thuyhang75
  • thoibimat
  • wanbixla
  • Trần Tường Vi
  • daongocnam0603
  • tieuthu_007
  • B.hằng
  • quanglinh92
  • Thuynguyen300394
  • TrangTrang11




Xem nhiều