Hàng bán trả lại

• Thread starter NGA HUNG VI
  • Ngày gửi
N

NGA HUNG VI

Guest
25/6/09
1
0
0
Tp. HCM
Thân ái chào cả nhà!
Mình xin hỏi các bạn nghiệp vụ như sau:
Mình bán hàng theo hợp đồng đặt hàng, khi làm xong giao hàng mình đã xuất hoá đơn và đã thu một phần tiền. Sau đó hàng không đạt khách hàng trả lại phải nhận hàng về và phải trả lại tiền thì mình định khoản ra sao. Các anh chi em chỉ dum mình với nhé. Trân trọng!

Khóa học Quản trị dòng tiền
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Hàng bán trả lại bạn định khoản:
Nợ TK 531: trị giá hàng bán trả lại chưa thuế
Nợ TK 3331: thuế GTGT của hàng bán trả lại
Có TK 131
Nếu hàng trả lại đã nhập kho:
Nợ TK 156: trị giá hàng xuất kho bị trả lại
Có TK 632: trị giá hàng xuất kho bị trả lại
Nếu hàng trả lại vẫn để ở kho của người mua:
Nợ TK 157: trị giá hàng xuất kho bị trả lại
Có TK 632: trị giá hàng xuất kho bị trả lại

T

thuhongnguyen

Guest
6/11/09
2
0
0
51
TPHCM
Hoá đơn cho hàng bị trả lại

Thân chào các anh chị em ,

vui lòng giải đáp dùm mình , cty mình là cty dầu khí ( đang trong giai đoạn thăm dò nên chưa có doanh thu , chưa xuất hoá đơn ) có nhận lô hàng hoá chất ( đã thanh toán hết ) , tuy nhiên do hàng dư nhiều nên sẽ trả lại nhà cung cấp 1 ít . theo thông tư 32/2007 có ghi " .....lập biên bản hoặc thoả thuận lý do hàng trả lại kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán ..." --> xin cho mình hỏi : hoá đơn ở đây là hoá đơn gì ? Có phải là hoá đơn VAT mà bên mình đã nhận lúc đầu ? Trong trường hợp mình thanh toán rồi thì việc trả lại bản gốc những hoá đơn này có đúng không ?

Mong nhận được hồi âm của các anh chị em ?

Tks

N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai

vui lòng giải đáp dùm mình , cty mình là cty dầu khí ( đang trong giai đoạn thăm dò nên chưa có doanh thu , chưa xuất hoá đơn ) có nhận lô hàng hoá chất ( đã thanh toán hết ) , tuy nhiên do hàng dư nhiều nên sẽ trả lại nhà cung cấp 1 ít . theo thông tư 32/2007 có ghi " .....lập biên bản hoặc thoả thuận lý do hàng trả lại kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán ..." --> xin cho mình hỏi : hoá đơn ở đây là hoá đơn gì ? Có phải là hoá đơn VAT mà bên mình đã nhận lúc đầu ? Trong trường hợp mình thanh toán rồi thì việc trả lại bản gốc những hoá đơn này có đúng không ?

Tks
Hóa đơn này là do bên bạn phát hành theo đúng số lượng và giá trị hàng hóa trả lại.
Khi thanh toán hết thì bên bán hàng nhận lại hàng sẽ trả tiền lại cho đơn vị bạn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Tks

Hoá đơn ở đây là hoá đơn do đơn vị bạn phát hành (giống như xuất bán)
Bản chính của hoá đơn mua hàng vẫn lưu tại đơn vị của bạn.

T

thuhongnguyen

Guest
6/11/09
2
0
0
51
TPHCM
xin cám ơn ,

tuy nhiên như mình đã giải thích là cty mình hoạt động theo luật dầu khí , trong giai đoạn thăm dò không có doanh thu - KHÔNG XUẤT HOÁ ĐƠN -

Vậy mình lấy hoá đơn nào để trả ????

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
xin cám ơn ,

tuy nhiên như mình đã giải thích là cty mình hoạt động theo luật dầu khí , trong giai đoạn thăm dò không có doanh thu - KHÔNG XUẤT HOÁ ĐƠN -

Vậy mình lấy hoá đơn nào để trả ????

Vậy hả, vậy mà tôi cứ tưởng theo Luật doanh nghiệp chứ !!! :wall::wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA