Chênh lệch tiền USD giữa NH và USD trên thị trường

• Thread starter ninhhapec
  • Ngày gửi
N

ninhhapec

Trung cấp
13/12/06
135
0
0
44
09 Nguyễn Trãi, NQ, HP
Các bác cho em hỏi một chút.Em mua 10.000 USD để chuyển tiền trước nhập khẩu một lô hàng thông qua NH.Vấn đề em muốn hỏi là:Tỷ giá NH niêm yết để bán USD là:17.500 đ/USD trên hợp đồng mua bán ngoại tệ.Nhưng vì tỷ giá trên thị trường là 18.000 đ/USD.
NH tính chênh lệch đó để cho vào phí chuyển tiền tương đương: 5 tr.
Hiện tại em định khoản khoản đó như sau:
Nợ 642/có 112: 5tr.
Theo các bác em làm thế có đúng không?Hay phải cho vào để tính giá vốn của lô hàng nhập đó?
Mà lô hàng đó thì đủ thứ ... :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

maihuuhieu

Trung cấp
24/11/09
59
0
0
TPHCM
ok. nếu ngân hàng ghi rõ khoản chênh lệch đó là phí chuyển tiền thì bạn làm đúng đấy

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
nếu ngân hàng có phiếu thu phí chuyển tiền của bạn thì bạn đinh khoản vậy là đúng rồi. nhớ lấy phiếu thu của ngân hàng về để khấu trừ VAT là ok.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các bác cho em hỏi một chút.Em mua 10.000 USD để chuyển tiền trước nhập khẩu một lô hàng thông qua NH.Vấn đề em muốn hỏi là:Tỷ giá NH niêm yết để bán USD là:17.500 đ/USD trên hợp đồng mua bán ngoại tệ.Nhưng vì tỷ giá trên thị trường là 18.000 đ/USD.
NH tính chênh lệch đó để cho vào phí chuyển tiền tương đương: 5 tr.
Hiện tại em định khoản khoản đó như sau:
Nợ 642/có 112: 5tr.
Theo các bác em làm thế có đúng không?Hay phải cho vào để tính giá vốn của lô hàng nhập đó?
Mà lô hàng đó thì đủ thứ ... :1luvu:

Hạch toán vậy thì được rồi, nhưng cuối năm trừ khoản đó ra không được tính vào chi phí hợp lệ ( vì chắc chắn không có hoá đơn cho khoản này)

M

maihuuhieu

Trung cấp
24/11/09
59
0
0
TPHCM
nếu ngân hàng thu phí và ra chứng từ thì vẫn là chi phí hợp lý, o cần phải loại khi qt thuế tndn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA