Tồn quá nhiều tiền mặt trên sổ sách kế toán

• Thread starter mydung249
  • Ngày gửi
M

mydung249

Guest
30/11/09
2
0
0
K49 Hoàng Văn Thu, Q.TB
Mình mới tham gia diễn đàn thôi, co vấn đề này nhờ các anh chị giúp dùm em với.
Cty mình có một khoản tiền mặt quá lớn đến 10tỷ lận, lý do sếp mình không biết nên các khoản tiền riêng thì gởi vào rồi rút ra làm việc riêng nên tiền mặt của mình tồn quỹ quá nhiều, mình không có cách nào giải quyết, không biết thuế có quan tâm đến vấn đề nay kg nhỉ, các anh chị có hướng giải quyết nào kg, hay cứ để như vậy? mà tiền mặt nhìu quá thì kg ổn rồi, đúng khg?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuyet Tuyet

Sơ cấp
16/10/09
36
0
0
34
H­ung yen
hì, Mình vừa phải làm 1 việc vô cùng "long trọng" là "chế biến" 1 số chứng từ về việc gửi tiền mặt vào TK rồi lại rút từ TK về nhập quỹ, Không biết khi mình đưa ra ý kiến này thì bạn đã có nảy ra ý tưởng nào chưa? hì hì, chúc thành công.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cty mình có một khoản tiền mặt quá lớn đến 10tỷ lận, lý do sếp mình không biết nên các khoản tiền riêng thì gởi vào rồi rút ra làm việc riêng nên tiền mặt của mình tồn quỹ quá nhiều, mình không có cách nào giải quyết, không biết thuế có quan tâm đến vấn đề nay kg nhỉ, các anh chị có hướng giải quyết nào kg, hay cứ để như vậy? mà tiền mặt nhìu quá thì kg ổn rồi, đúng khg?
cai lý do màu đen khó hiểu quá

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Mình thấy không đúng. Nhiều tiền mặt quá thì quá ổn. Chỉ không ổn khi ít tiền mặt quá thôi.
Ít tiền mặt quá làm gì cũng không xong, lập cái phiếu chi lại bị âm quỹ nên chỉ loay hoay tìm cách vay ngân hàng.
Nhiều tiền mặt quá, chi không hết thì ta cứ để trong két (vì nếu gửi ngân hàng thì nó lại càng sinh ra nhiều tiền thêm).
Lần đầu tiên trong đời, mình gặp một ông nhiều tiền mà cũng định khóc.

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Tồn tiền mặt trong sổ

Công ty mình cũng gặp trường hợp như bạn mình cũng chưa biết xử lý như thế nào

Tồn tiền mặt đến 2tỷ mà phải đi vay ngân hàng, thì chi phí lãi vay sẽ không hợp lệ, mình cũng chưa biết xử lý ra sao để quỹ tiền mặt trong sổ sách giãm xuống để cho chi phí lãi vay được đưa vào chi phí
Rất mong các bahn tư vấn giúp mình.

B

buithuhien82

Guest
23/9/07
13
0
0
41
Q.Tan Binh, HCM
Vấn đề này căng đấy, hình như cty nào cũng gặp phải. và kế toán thì vẫn cứ loay hoay....

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
nếu tồn tiền mặt 10tỷ là tiền thật thì tại sao không gửi NH lấy lãi mà để công ty làm gì. Nếu có lý do nào đó không gửi NH thì bạn phải xem lại kết cấu nguồn vốn của công ty ra sao. Theo tôi hiểu như thế này:
Tài sản của DN được hình thành từ vốn chủ sở hữu + Nợ phải trả
Nếu 10tỷ tồn quỹ năm trong số đó thì không vấn đề gì. Còn không phải nằm trong số đó thì có nghĩa là không phải tài sản công ty, cơ quan quản lý sẽ hỏi tiền ở đâu ra? khi đó bạn phải giải trình

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
Không nên để tiền tồn quỹ nhiều như thế! Cứ nộp vào tiền gửi của Công ty tại một Ngân hàng nào đó để còn sinh lợi và không nguy hiểm nữa bạn hè!

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Theo mình nghĩ vốn điều lệ đăng ký 4tỷ nhưng thực tế vốn chỉ có 2 tỷ trong khi đó trong sổ sách vẫn thu 4 tỷ do đó tồn quỹ nhiều mà vẫn vay ngoài nên ko hợp lý, các bạn nào có cách hạch toán sao để quỹ tiền mặt giãm xuống mà chi phí lãi vay vẫn được chấp nhận

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Theo mình nghĩ vốn điều lệ đăng ký 4tỷ nhưng thực tế vốn chỉ có 2 tỷ trong khi đó trong sổ sách vẫn thu 4 tỷ do đó tồn quỹ nhiều mà vẫn vay ngoài nên ko hợp lý, các bạn nào có cách hạch toán sao để quỹ tiền mặt giãm xuống mà chi phí lãi vay vẫn được chấp nhận

Nếu vốn kinh doanh chưa góp đủ vốn điều lệ thì số tiền vay ngân hàng phải lớn hơn phần thiếu đó chở lên thì mới được tính lãi suất vào chi phí.
còn nếu không giảm vốn điều lệ đi

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
đúng là vấn đề này rắc rói đây. vì thường khi nhũng cty mtvien khi dang ky vôn đièu lệ dky khoảng 4-5 tỷ nhung thuc chất tiền mặt tại quỹ thì có rất ít nên trên sổ sách lúc nào cũng tồn rất nhiều . còn doanh thu của cty thì thường chuyển khoản bằng ngân hàng nên khi nhân dc thanh toán tù ngân hàng là sep yeu câu rut tiền để sử dụng cá nhân ko có hoá đơn chi phí gì hết cứ thế ngày này sang ngày khác thì quỹ tmat sẽ tồn rất nhiều.vậy có cao thủ nào chỉ giúp cách nào làm giảm bớt quỹ tiền mặt cho nó hợp lý không?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
đúng là vấn đề này rắc rói đây. vì thường khi nhũng cty mtvien khi dang ky vôn đièu lệ dky khoảng 4-5 tỷ nhung thuc chất tiền mặt tại quỹ thì có rất ít nên trên sổ sách lúc nào cũng tồn rất nhiều . còn doanh thu của cty thì thường chuyển khoản bằng ngân hàng nên khi nhân dc thanh toán tù ngân hàng là sep yeu câu rut tiền để sử dụng cá nhân ko có hoá đơn chi phí gì hết cứ thế ngày này sang ngày khác thì quỹ tmat sẽ tồn rất nhiều.vậy có cao thủ nào chỉ giúp cách nào làm giảm bớt quỹ tiền mặt cho nó hợp lý không?
Cứ làm phiếu chi tạm ứng cho sếp số tiền sếp nhận từ tiền công ty như vậy vẹn cả đôi đường.

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Cứ làm phiếu chi tạm ứng cho sếp số tiền sếp nhận từ tiền công ty như vậy vẹn cả đôi đường.
Tạm ứng rùi cũng phải thanh toan lại mà.
Côg ty bạn là cty nào vậy? để báo thanh tra
Nên giúp còn không thì hãy xem. Nếu muốn biết ở đâu Call 1080 để biết:004:

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Trường hợp của Mydung không biết tồn quỹ ở đây là tồn quỹ thật hay chỉ tồn trên sổ sách .
1,Nếu tồn quỹ thật nhưng trên sổ sách tồn ít thì không sao ,chỉ cần bạn làm Phiếu thu góp vốn chủ SH của Sếp (TK411) ,rồi làm phiếu chi nộp vào NH .Vậy là ổn
2,Nếu đây chỉ là số tồn quỹ ảo trên sổ sách thì bạn phải mua hóa đơn rải rác,các chứng từ có thể rồi làm Phiếu chi lần lượt làm giảm quỹ .
Mà cái này khó đây.Vì Quỹ tồn nhiều quá.:wall:

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Theo mình thì trường hợp của Mydung249, nếu số tiền lớn đó có thật trong quỹ tiền mặt thì không có gì đáng ngại. Nếu chỉ có trên sổ sách,bạn cần phải trao đổi với sếp để sếp lựa chọn:
- Một là giảm vốn điều lệ. Làm như vậy đơn vị sẽ bị giảm năng lực khi đấu thầu.
- Hai là mua nhiều tài sản về để giảm tiền mặt tại quỹ.
- Ba là cứ để tiền mặt tồn quỹ trên sổ sách như vậy nhưng đừng hạch toán các khoản lãi vay ngân hàng vào chi phí hợp lý khi làm báo cáo tài chính.
Chúc bạn và sếp tìm được phương án hợp lý nhất.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Tạm ứng rùi cũng phải thanh toan lại mà.

Nên giúp còn không thì hãy xem. Nếu muốn biết ở đâu Call 1080 để biết:004:
Đúng là làm tạm ứng thì phải thanh toán. Vì một ngày đẹp trời, sếp dùng tiền công ty kinh doanh ngoài có lãi mua một chiếc máy bay riêng như Bầu Đức & muốn chiếc máy bay này mang tên công ty thì lúc đó xem như thanh toán lại.....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA