Viết hoá đơn sai

• Thread starter vicam20
  • Ngày gửi
V

vicam20

Trung cấp
3/11/09
106
0
16
thaibinh
anh chị cho em hỏi với. E mới đi làm viết hoá đơn GTGT lần đầu. Trong phần họ tên người mua hàng em lại viết tên công ty như vậy có bị làm sao ko a. Em sợ ko đc nên em viết chữ huỷ rùi. Khi làm kế khai thuế tháng thì hoá đơn huỷ đó chỉ phải làm vào mục báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn đúng ko a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
trời,trường hợp vậy thì có sao đâu mà em phải hủy? em có thể xuống tên đơn vị và viết lại tên Cty đó được mà.
nếu em hủy rồi thì cuối tháng BCTH SDHD số hóa đơn hủy đó. Nên nhớ, nếu đã xé ra khỏi cuốn thì phải làm biên bản hủy hóa đơn nữa nhé!

Thân!

V

vicam20

Trung cấp
3/11/09
106
0
16
thaibinh
em mới viết hoá đơn lần đầu nên sợ quá ko biết có đc ko nên em ko dam viết tiếp.em huỷ nhưng em vẫn để ở cuống. Mà cho em hỏi thêm với, mình viết hoá đơn chỉ chênh lệch giữa giá bán ra va mua vào chỉ tâm 20 000Đ đối với một sản phẩm trị giá tầm 6triệu thì có sao ko a.xếp e bảo viết thuế như em sợ như thuế sẽ hỏi.

N

northwestroad

Guest
18/11/09
2
0
0
37
Lào Cai
em mới viết hoá đơn lần đầu nên sợ quá ko biết có đc ko nên em ko dam viết tiếp.em huỷ nhưng em vẫn để ở cuống. Mà cho em hỏi thêm với, mình viết hoá đơn chỉ chênh lệch giữa giá bán ra va mua vào chỉ tâm 20 000Đ đối với một sản phẩm trị giá tầm 6triệu thì có sao ko a.xếp e bảo viết thuế như em sợ như thuế sẽ hỏi.

uh! hoá đơn viết sai mà chư xé ra khỏi cuống thì không phải làm biên bản huỷ đâu.Chỉ cần gạch chéo cả 3 liên là được mà.

P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
Vicam20 ghi "Trong phần họ tên người mua hàng em lại viết tên công ty " thì đâu có vấn đề gì đâu. Còn nếu đã gạch 3 liên huỷ (vẫn để trên cuống hoá đơn) thì lúc làm liệt kê Hàng hoá dịch vụ bán ra cũng ghi số hoá đơn, liên ..bình thường nhưng nội dung ghi là "Huỷ" và trong Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cũng ghi là huỷ là ok.
Thân.

S

stupid0089

Trung cấp
10/11/09
56
0
0
Hà Nội
mình ko biết là có đc hay ko? nhưng mình vẫn thường làm vậy :004:

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong

Khi bạn xuất bán bao nhiêu là tùy bạn, miễn sao khách hàng chấp nhận hóa đơn với mức giá!Nhưng làm thì phải cho khớp mọi thứ bạn nhé, hạ giá bán mà tăng số lượng thì tồn kho sẽ bị sai...Hạ giá bán so với thực tế sẽ làm cho cty bạn bị lỗ, mà lỗ hoài là mấy anh thuế chú ý đó!

L

Luc van

Guest
Mà cho em hỏi thêm với, mình viết hoá đơn chỉ chênh lệch giữa giá bán ra va mua vào chỉ tâm 20 000Đ đối với một sản phẩm trị giá tầm 6triệu thì có sao ko a.xếp e bảo viết thuế như em sợ như thuế sẽ hỏi.

Không thấp hơn giá vốn là được, bạn nhé!

Khi bạn xuất bán bao nhiêu là tùy bạn,

Dưới giá vốn thì sao Hoa Mai nhỉ:015:

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Vicam20 ghi "Trong phần họ tên người mua hàng em lại viết tên công ty " thì đâu có vấn đề gì đâu. Còn nếu đã gạch 3 liên huỷ (vẫn để trên cuống hoá đơn) thì lúc làm liệt kê Hàng hoá dịch vụ bán ra cũng ghi số hoá đơn, liên ..bình thường nhưng nội dung ghi là "Huỷ" và trong Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cũng ghi là huỷ là ok.
Thân.

Cái phần chữ màu đỏ này bạn theo quy định nào vậy? Hóa đơn hủy chưa xé khỏi quyển thì đâu cần làm gì ngoài cái việc báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn. Sao lại kê vào bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra nữa?

H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
Hóa đơn viết sai

Mọi người ơi,mình viết hóa đơn sai nhưng mình chưa xé ra khỏi quyển.Bây giờ mình phải làm sao đây ạ??
với lại tại sao anh kế toán viết hóa đơn gì mà đến tận 38 triệu với hình thức thanh toán bằng tiền mặt(với cửa hàng k có mã số thuế)vì cty mình là Nhà phân phối thôi mà

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
- Hóa đơn viết sai mà chưa xé ra khỏi quyển thì ko cần lập biên bản hủy, bạn viết lại tờ hóa đơn khác rồi cuối tháng báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn là được thôi.
Bạn có thể tham khảo thêm về vấn đề này ở đây
- Những hóa đơn GTGT trên 20 triệu mà ko thanh toán bằng chuyển khoản qua ngân hàng thì sẽ ko được khấu trừ thuế GTGT. Bạn nên trao đổi lại kế toán về những hóa đơn này.
Thân

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mọi người ơi,mình viết hóa đơn sai nhưng mình chưa xé ra khỏi quyển.Bây giờ mình phải làm sao đây ạ??
với lại tại sao anh kế toán viết hóa đơn gì mà đến tận 38 triệu với hình thức thanh toán bằng tiền mặt(với cửa hàng k có mã số thuế)vì cty mình là Nhà phân phối thôi mà

Hóa đơn ghi sai chưa xé ra khỏi cuốn thì bạn gạch chéo và ghi chữ hủy kẹp cả 3 liên lại là song,nhớ khai vào bảng tình hình sử dụng hóa đơn vào cột số bị tổn nhất nhé.Thân.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức

Bạn cần gạch chéo cả 3 liên là xong rùi!

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Nói chung hoá đơn sai có trường hợp có thể sửa hoá đơn mà nhỉ? Nếu trong phạm vi có thể sửa thì mình nghĩ để đơn giản hoá vấn đề bạn có thể sửa.
Còn nếu trường hợp không được phép sửa bạn chỉ cần kê giấy than gạch chéo và viết "huỷ do ..và ghi lại HĐ số..." rồi gấp 3 liên, kẹp lại. Khi làm báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn ở phần ghi chú cũng phải ghi vào "huỷ hoá đơn số...do..."
Về cái vụ 38 triệu, mình cũng đồng ý với mọi người là bạn nên trao đổi lại với anh kế toán đó!

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...

Hoá đơn sai chưa xé thì cứ gạch chéo huỷ bỏ lưu tại cuốn là được.
Còn hoá đơn kia có thể do khách hàng không lấy hoá đơn, và bán cho nhiều khách hàng lẻ nên anh kế toán xuất gộp thôi.nếu đúng vậy thì được, không sao cả.

T

Thai My

Trung cấp
1/6/09
65
0
6
Kiên Giang

Chào haingoc347!
Xử lý việc viết sai hóa đơn cũng như các bạn khác, bạn nên gạch chéo vào hóa đơn rồi ghi vào đó chữ "hủy", lưu tại cuốn hóa đơn và ghi vào BC tình hình sử dụng hóa đơn và để chắc hơn khi bạn xuất lại hóa đơn khác bạn nên dùng giấy ghi chú dán vào hóa đơn xuất lại vd: "HĐ xuất thay thế cho hóa đơn số.... ngày...." để sau này Thuế kiểm tra mình dễ trình bày hơn.
Việc xuất hóa đơn 38tr cho cửa hàng với hình thức thanh toán bằng tiền mặt thì có thể cửa hàng đó nộp thuế khoán, nên k quan trọng việc khấu trừ thuế. Thân chào bạn!

H

haingoc347

Trung cấp
9/8/09
63
0
0
hà Nội
nhưng bạn ơi,mình thấy tháng nào anh ấy cũng viết hóa đơn đến trên 40 triệu nhưng chỉ viết để lấy đầu ra thôi chứ hóa đơn đỏ vẫn giữ lại_khách hàng k lấy.như vậy có sao k??để mình viết theo chứ tách ra lại phải viết nhiều hóa đơn.mình cung k rõ vì cty mình nhờ người làm thuế mà.mình là người viết hóa đơn bán hàng thôi.giúp mình với nhé

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
nhưng bạn ơi,mình thấy tháng nào anh ấy cũng viết hóa đơn đến trên 40 triệu nhưng chỉ viết để lấy đầu ra thôi chứ hóa đơn đỏ vẫn giữ lại_khách hàng k lấy.như vậy có sao k??để mình viết theo chứ tách ra lại phải viết nhiều hóa đơn.mình cung k rõ vì cty mình nhờ người làm thuế mà.mình là người viết hóa đơn bán hàng thôi.giúp mình với nhé

như vậy là đúng rồi, không sao cả,tuy khách hàng không lấy hoá đơn nhưng hàng mình bán hàng thì vẫn phải xuất hoá đơn.

P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
Cái phần chữ màu đỏ này bạn theo quy định nào vậy? Hóa đơn hủy chưa xé khỏi quyển thì đâu cần làm gì ngoài cái việc báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn. Sao lại kê vào bảng kê hàng hóa dịch vụ bán ra nữa?

Mình đã được nhân viên chi cục thuế Q. Tân Bình hướng dẫn làm khi nộp kê khai thuế GTGT tháng đấy. Người thật, việc thật!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
anh chị cho em hỏi với. E mới đi làm viết hoá đơn GTGT lần đầu. Trong phần họ tên người mua hàng em lại viết tên công ty như vậy có bị làm sao ko a. Em sợ ko đc nên em viết chữ huỷ rùi. Khi làm kế khai thuế tháng thì hoá đơn huỷ đó chỉ phải làm vào mục báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn đúng ko a?

đúng rồi, nếu chưa xé rời thì không cần làm gì viết hóa đơn mới thôi, còn đã xé rời thì làm biên bản hủy hóa đơn, GD 2 bên ký tên đóng dấu, xuất hóa đơn mới nhờ ghi thêm dòng, hóa đơn xuất thay thế cho hóa đơn số...ngày..tháng..năm...
thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA