Thông báo được miễn thuế TNDN.

• Thread starter toan_nttt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Bạn nào làm kế toán trong lĩnh vực phần mềm cho mình hỏi tí nhé:
Đầu năm kho nộp BCTC các bạn có phải gởi công văn kèm theo đến chi cục thuế thông báo công ty ngành nghề cty mình đang kinh doanh và xin được miễn thuế TNDN hay ko vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Theo TT128-TNDN thì không cần, nhưng tốt hơn hết là bạn cứ nộp đi, không mất thời gian và thừa còn hơn thiếu. Mình thấy các chi cục thuế yêu cầu thừong không giống nhau và ...chẳng giống ai:)

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Cái này phải làm ngay đầu năm theo mẫu số 09 trong 128 nếu không sẽ phải tạm nộp TNDN trong năm và cuối năm khi quyết toán sẽ không được miễn thuế đâu

T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
43
hcm
Năm 2004 mình ko nộp gì hết vì cứ nghĩa rằng được miễn thuế 04 năm, nhưng khi quyết toán thì bị bắt phải nộp thuế, khi nghe tin mình hết hồn luôn.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Chân thành chia buồn nhé :flowersun . Năm nay thì phải làm luôn đi.

Còn thử chữa chạy lại xem, lên gặp cán bộ gãi đầu gãi tai cho em xin bổ sung thủ tục mà em nhỡ ... quên. Mời họ đi uống bia trời đang nóng mà

V

VietHa7777

Guest
19/5/05
7
0
0
TP HCM
Có phải đang ký bản quyền phần mềm mới được giảm thuế

Sản phẩm Cty là những chương trình như là tính lương, vật tư
Cty của minh có làm công văn cho cục thuế hỏi về miễn thuế TNDN cho phần mềm. Dựa vào công văn đó cty mình có được miễn thuế không hay phải đang ký bản quyền mới được miễn thuế. Cty mình thành lập từ 2001, thì sau 4 năm mình phải làm công văn để được giảm 50% không.
Đối với thu nhập không thường xuyên mình có phải làm hợp đồng lao động không. một năm có 3 lần trả thu nhập không thường xuyên. Và phải đóng 10% thuế TNCN mới được xem là CP hợp lý ?.
Tính giá sản phẩm phần mềm , mình tập hợp theo 154 và khi có doanh thu mình mới kết chuyền vào 155 sau đó chuyển vào 632 ?
Nếu bạn nào có kinh nghiệm cho mình học hỏi với. Cảm ơn trước

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
VietHa7777 nói:
Sản phẩm Cty là những chương trình như là tính lương, vật tư
Cty của minh có làm công văn cho cục thuế hỏi về miễn thuế TNDN cho phần mềm. Dựa vào công văn đó cty mình có được miễn thuế không hay phải đang ký bản quyền mới được miễn thuế. Cty mình thành lập từ 2001, thì sau 4 năm mình phải làm công văn để được giảm 50% không.
Đối với thu nhập không thường xuyên mình có phải làm hợp đồng lao động không. một năm có 3 lần trả thu nhập không thường xuyên. Và phải đóng 10% thuế TNCN mới được xem là CP hợp lý ?.
Tính giá sản phẩm phần mềm , mình tập hợp theo 154 và khi có doanh thu mình mới kết chuyền vào 155 sau đó chuyển vào 632 ?
Nếu bạn nào có kinh nghiệm cho mình học hỏi với. Cảm ơn trước
Công văn đó có đồng ý miễn thuế cho bạn ko? nếu có bạn vẫn phải làm các thủ tục đăng ký miễn hoặc giảm lúc đầu năm.
Nói chung bạn cứ theo luật mà làm nếu đơn vị bạn có đủ các điều kiện để miễn hoặc giảm thì bạn cứ làm các thủ tục gửi lên cơ quan quản lý thuế của bạn. Thì lúc đó bạn được miễn hay giảm sẽ có kết quả ngay.
Còn 10% này là thuế GTGT cho thu nhập ko thường xuyên chứ ko phải TNCN đâu cái này nó nằm trong thông tư bổ sung sau cái 128 tôi ko nhớ rõ lắm sẽ thông tin cho bạn sau.

2

2292

Guest
6/6/05
10
0
0
42
Ha Noi
Các bác ơi cho em hỏi một chút nha! Công ty em thành lập từ tháng 01/2005 mà công ty em làm về phần mềm, nhưng mới đầu công ty chưa làm thủ tục xin miễn giảm thuế TNDN. Bây giờ em vào làm ở công ty, em muốn làm thủ tục để xin miễn giảm khoản đó. Cơ quan thuế yêu cầu là phải có giấy đăng ký sở hữu trí tuệ và làm công văn. Nhưng em không rõ đăng ký sở hữu trí tuệ như thế nào và mẫu làm công văn ra sao. Các bác nào biết giúp em với. Thanhs!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Trong trường hợn công ty bạn không được đề cập đến chuyện miễn giảm thuế TNDN trong giấy phép thành lập thì công ty bạn cũng có thể tự xác định cho mình. Hàng năm khi lập Quyết toán thuế TNDN thì bạn phải điền thêm vào phụ lục số 3 và nộp kèm theo bản quyết toán để xác định trường hợp được miển, giảm và thời gian miễn giảm.
Các thông tin khác bạn tham khảo trong thông tư 123/2004/TT-BTC nhé (Thông tư này đã có trong thư viện webketoan).

M

minh_long

Guest
2/9/04
20
0
0
41
ha noi
cho mình hỏi chút, mình mới đi làm được 1 tháng, giám đốc sai mình mang tiền đi nộp thuế TNDN cho cả năm. Lưu ý là mình dùng kế toán máy Fast, vậy thì sau khi nộp mình nhập vào máy là :
Nợ TK3334
Có Tk 111
Và mình cứ treo như vậy cho đến khi sang năm quyết toán thi minnh mới tạo bút toán giảm lợi nhuận đươc không?
Nếu không được, mong các bạn giúp mình với? (hãy nếu cụ thể nhé!)

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
2292 nói:
Cơ quan thuế yêu cầu là phải có giấy đăng ký sở hữu trí tuệ và làm công văn. Nhưng em không rõ đăng ký sở hữu trí tuệ như thế nào và mẫu làm công văn ra sao. Các bác nào biết giúp em với. Thanhs!
Cái này bạn đến Cục sở hữu trí tuệ (ở đường Thanh Xuân - mình không nhớ chính xác lắm) đến đấy người ta sẽ hướng dẫn bạn làm các thủ tục.

S

sambi

Guest
3/11/05
7
1
1
Hcm
công ty mình thành lập và hoạt động từ tháng 10/2002 qua năm 2003 mới làm đơn xin miễm do xuất khẩu >30% và lao động >=50 người. Nhưng trong năm 2002 công ty chỉ bán nội địa (không xuất khẩu) mà vẫn được miễn thuế từ tháng 10/2002 đến tháng 09/2003 theo quyết định số 6255/QĐ-CT ngày 26-10-2005 của cục thuế Bình Dương.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
minh_long nói:
cho mình hỏi chút, mình mới đi làm được 1 tháng, giám đốc sai mình mang tiền đi nộp thuế TNDN cho cả năm. Lưu ý là mình dùng kế toán máy Fast, vậy thì sau khi nộp mình nhập vào máy là :
Nợ TK3334
Có Tk 111
Và mình cứ treo như vậy cho đến khi sang năm quyết toán thi minnh mới tạo bút toán giảm lợi nhuận đươc không?
Nếu không được, mong các bạn giúp mình với? (hãy nếu cụ thể nhé!)
Bạn đi nộp phần thuế này là Thuế TNDN tạm nộp phải không?

Việc hạch toán như vậy là đúng rồi, bạn cứ để treo đó, đến cuối năm bạn chỉ cần hạch toán thêm bút toán sau khi xác định thuế TNDN phải nộp trong năm.

Nợ 421
Có 3334

Sau đó cấn trừ với số thuế TNDN tạm nộp ở trên nếu Số phải nộp lớn hơn số tạm nộp thì bạn đi nộp tiếp phần chênh lệch và hạch toán thêm bút toán

Nợ 3334
Có 1111

còn nếu nộp dư, hoặc cty lỗ thì cứ treo ở đó chờ quyết toán. Hoặc để cho năm sau:
Thân,

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA