Ứng dụng Excel trong lập báo LC tiền tệ

• Thread starter ngoc2004
  • Ngày gửi
H

hoaxoantim

Guest
14/7/09
5
0
1
38
TPHCM
Ðề: Ứng dụng Excel trong lập báo LC tiền tệ

Em mò mãi mà không biết phần điều giải của anh LXthien tính như thế nào nữa ! hic, sắp hết hạn nộp BCTC rồi, làm sao bi giờ????

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lexthien

Trung cấp
14/10/05
77
1
8
TPHCM

Em mò mãi mà không biết phần điều giải của anh LXthien tính như thế nào nữa ! hic, sắp hết hạn nộp BCTC rồi, làm sao bi giờ????

Chào bạn.

Điều giải tức là bạn phải xem sổ cái của 1 tài khoản xem đối ứng của TK đó liên quan tới các khoản mục nào trong LCTT để giảm bớt khoản này tăng khoản mục khác trong LCTT.

Ví dụ: Khoản mục Lợi nhuận trước thuế trên LCTT được lấy từ lợi nhuận chưa phân phối từ BCĐKT sang, nhưng ta phải đối chiếu số tiền này phải bằng với Tổng lợi nhuận trước thuế trên KQKD. Nếu không bằng ta phải xem lại sổ cái tài khoản 421 để xem phát sinh bên nợ liên quan đến TK nào thuộc khoản mục nào trong LCTT và ta sẽ giảm khoản Khoản mục Lợi nhuận trước thuế trên LCTT và tăng khoản mục khác trên LCTT ở sheet trung gianCf.

Nếu hiểu thì làm còn không cứ giữ nguyên các công thức trong file chỉ nhập số liệu trên BCĐKT KQKD thôi tự máy sẽ kết chuyển sang LCTT rồi nộp cho Thuế để có nộp thôi.

Còn muốn chính xác thì phải bắt buộc điều giải như ví dụ mình vừa nêu.

Trong file mình có sẵn các bút toán điều giải rồi mà, xem đó mà nghiên cứu nhen.

Thân chào.

P

pconcord

Cao cấp
17/2/09
230
1
0
39
nghệ an

Mình có copy được file kế toán theo qd48, ở sheet LCTT, giá trị ở các ô đều dùng Dsum, mình mò mẫm mãi mà vẫn không hiểu được công thức được sử dụng, mong diễn đàn giúp đỡ.
http://www.mediafire.com/?r40robbymid3d4u

Sửa lần cuối:
V

vynhanminh

Sơ cấp
8/11/12
1
0
1
32
ho chi minh

Mấy anh chị chỉ em làm báo cáo lưu chuyển tệ chỉ em ngay chỗ lọc autofiter nha

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mình có copy được file kế toán theo qd48, ở sheet LCTT, giá trị ở các ô đều dùng Dsum, mình mò mẫm mãi mà vẫn không hiểu được công thức được sử dụng, mong diễn đàn giúp đỡ.
http://www.mediafire.com/?r40robbymid3d4u

=DSUM(BẢNG CSDL NGUỒN(1),SỐ THỨ TỰ CỘT TRONG BẢNG CSDL(2), BẢNG ĐIỀU KIỆN(3))

Hàm DSUM sẽ tính tổng các giá trị trong cột (2) ứng với dòng chứa điều kiện (thỏa điều kiện) trong bảng điều kiện (3)
(1), (2), (3) là tên một khối, muốn xem vùng khối bạn dùng lệnh Insert/Name/Define
VD: Ng ta sd trong Cột năm nay trong sheet BC LUẤN CHUYỂN TIỀN TỆ
=DSUM(SOKTMAY,11,LCTT01)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA