Mua hàng hương thuế suất ưu đãi 5%, nhưng khi bán ra hết thời gian ưu đãi, xuất hóa đơn 10% thì phải

• Thread starter ketoanweb84
  • Ngày gửi
K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
1. Cty mình mua mặt hàng vào T9/09 được hưởng thuế suất ưu đãi là 5%
Nhưng sang 2010, hết thời gian ưu đãi, mặt hàng đó khi xuất thì VAT là 10%
Vậy cty mình được khấu trừ 5%, nhưng phải nộp thuế 10% sao?
Mong mọi người chỉ giúp mình
2. Mình đặt ra trường hợp ngược lại, tức là mua vào 10%, nhưng khi xuất ra vào thời điểm ưu đãi, thuế suất 5%
Vậy cty đó được khấu trừ thuế 10% nhưng chỉ phải nộp thuế 5% ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
2. Mình đặt ra trường hợp ngược lại, tức là mua vào 10%, nhưng khi xuất ra vào thời điểm ưu đãi, thuế suất 5%

Hai trường hợp bạn nêu ra là chuyện bình thường, rất bình thường !
Lựa chọn như thế nào để "ghìm hàng" mới là chuyện đáng bàn.

K

kpot84

Sơ cấp
26/11/09
6
0
0
39
TP. Hoà Bình
Giải đáp thắc mắc

Theo tôi được biết thì ưu đãi về thuế đến hết tháng 12/2009. Bản chất là: khi mua vào thuế suất GTGT là 10% nhưng được miễn giảm 50% thuế có nghĩa là khi mua vào trên hóa đơn ghi là: (Thuế suất GTGT 10% x 50%) như vậy khi bán ra cty bạn chỉ phải trả 10% x 50% thuế GTGT cho nhà nước thôi phần còn lại cty hưởng. Đến hết tháng 12/2009 thì cty bạn phải nộp thuế GTGT là 10%.

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Theo mình thì chẳng có lỗ lã gì ở đây cả. Thuế GTGT là thuế gián thu, người bán chỉ là người nộp thuế thay cho người mua.

Khi công ty bạn mua hàng thuế suất 5%, công ty bạn trả 5% cho người bán, và người bán đi nộp thuế.

Cũng tương tư như vậy, khi công ty bạn bán với thuế suất 10%, người mua trả 10% đó để công ty bạn nộp thuế.

Phần lỗ lã nếu có chỉ phát sinh từ giá trị chưa thuế của hàng hóa, dịch vụ mà thôi.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Theo mình thì chẳng có lỗ lã gì ở đây cả. Thuế GTGT là thuế gián thu, người bán chỉ là người nộp thuế thay cho người mua.

Khi công ty bạn mua hàng thuế suất 5%, công ty bạn trả 5% cho người bán, và người bán đi nộp thuế.

Cũng tương tư như vậy, khi công ty bạn bán với thuế suất 10%, người mua trả 10% đó để công ty bạn nộp thuế.

Phần lỗ lã nếu có chỉ phát sinh từ giá trị chưa thuế của hàng hóa, dịch vụ mà thôi.
Nếu như bạn nói thì trên lý thuyết là đúng vậy, còn thực tế thì không hẳn.
Nếu đó là DN thì đúng nếu như thuế suất đầu vào tăng và khi bán ra cũng tăng giá theo thuế suất. Nhưng nếu thuế suất đầu ra tăng mà giá bán không tăng được thì DN lỗ là chắc chứ còn j.
Đơn cử mình là 1 khách hàng đi mua hàng lẻ, mình ko cần quan tâm đến thuế suất là bao nhiêu, chỉ quan tâm đến số tiền mình phải bỏ ra để mua mặt hàng đó, trong tháng trước mình mua cùng mặt hàng đó với giá 1000, tháng này mình phải mua 1200 = > mình có lăn tăn ko ???
Chính vì vậy nên bạn VTM mới nói:
Hai trường hợp bạn nêu ra là chuyện bình thường, rất bình thường !
Lựa chọn như thế nào để "ghìm hàng" mới là chuyện đáng bàn.

Sửa lần cuối:
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp

Chào bạn, hoalan_ thấy chẳng lỗ gì trong chuyện thuế đầu vào 10% và 5% cả, vì:

Bạn nhập đầu vào với thuế suất 5%, bạn sẽ trả tiền cho người mua tổng số tiền bao gồm thuế 5%, thì khi cty bạn bán ra với thuế suất 10%, thì bạn sẽ thu của người mua tổng số tiền,và 10% để nộp thuế. Nên số tiền này bạn đã thu của người mua để nộp giùm chứ ko phải cty bạn bỏ tiền lưng ra mà nộp thuế, đúng ko? Ngược lại người mua sẽ được khấu trừ 10% đã trả cho cty bạn để nộp thuế. Vậy có lỗ ko ạh?

Nên tóm lại:
-Đầu vào: mua hàng có thuế suất 5%, cty bạn sẽ gửi cho người bán 5% tiền thuế để nộp giùm và cty bạn kê khai 5% đó để khấu trừ thuế.
-Đầu ra: Suất hóa đơn 10% nên sẽ thu người mua 10% để nộp thuế đầu ra.
Khấu trừ thuế đầu vào- đầu ra:10%-5%= 5% còn lại để nộp thuế, mà 5% này là tiền của người mua nộp, bạn đã lấy được 5% của hóa đơn đầu vào rồi. Khỏi chờ làm hoàn thuế cho mệt.:036:

Ko biết nói như thế bạn có hiểu ý hoalan_chi ko nhỉ?

L

LeCongTrieu

Sơ cấp
20/9/09
34
1
0
Mỹ Tho
Chào bạn, hoalan_ thấy chẳng lỗ gì trong chuyện thuế đầu vào 10% và 5% cả, vì:

Bạn nhập đầu vào với thuế suất 5%, bạn sẽ trả tiền cho người mua tổng số tiền bao gồm thuế 5%, thì khi cty bạn bán ra với thuế suất 10%, thì bạn sẽ thu của người mua tổng số tiền,và 10% để nộp thuế. Nên số tiền này bạn đã thu của người mua để nộp giùm chứ ko phải cty bạn bỏ tiền lưng ra mà nộp thuế, đúng ko? Ngược lại người mua sẽ được khấu trừ 10% đã trả cho cty bạn để nộp thuế. Vậy có lỗ ko ạh?

Nên tóm lại:
-Đầu vào: mua hàng có thuế suất 5%, cty bạn sẽ gửi cho người bán 5% tiền thuế để nộp giùm và cty bạn kê khai 5% đó để khấu trừ thuế.
-Đầu ra: Suất hóa đơn 10% nên sẽ thu người mua 10% để nộp thuế đầu ra.
Khấu trừ thuế đầu vào- đầu ra:10%-5%= 5% còn lại để nộp thuế, mà 5% này là tiền của người mua nộp, bạn đã lấy được 5% của hóa đơn đầu vào rồi. Khỏi chờ làm hoàn thuế cho mệt.:036:

Ko biết nói như thế bạn có hiểu ý hoalan_chi ko nhỉ?
Theo như HoaLan thì 10%-5%= 5% được thêm vào giá bán, tức là tăng giá thanh toán, không biết người mua có chịu kg? Nếu người mua đồng ý thì như HoaLan, còn người mua không đồng ý tăng giá mà vẫn giữ nguyên giá thanh toán thì rõ ràng bên bán hàng sẽ bị thiệt gần bằng 5% chênh lệch này (Giá chưa thuế = Giá thanh toán /(1+10%))

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Nếu như bạn nói thì trên lý thuyết là đúng vậy, còn thực tế thì không hẳn.
Nếu đó là DN thì đúng nếu như thuế suất đầu vào tăng và khi bán ra cũng tăng giá theo thuế suất. Nhưng nếu thuế suất đầu ra tăng mà giá bán không tăng được thì DN lỗ là chắc chứ còn j.
Đơn cử mình là 1 khách hàng đi mua hàng lẻ, mình ko cần quan tâm đến thuế suất là bao nhiêu, chỉ quan tâm đến số tiền mình phải bỏ ra để mua mặt hàng đó, trong tháng trước mình mua cùng mặt hàng đó với giá 1000, tháng này mình phải mua 1200 = > mình có lăn tăn ko ???
Chính vì vậy nên bạn VTM mới nói:
Bạn thân mến!

Thuế suất được giảm từ 10% xuống còn 5% là do chương trình kích cầu của Chính phủ. Chính phủ muốn giá cả hàng hóa dịch vụ rẻ hơn để người dân tiêu dùng nhiều hơn. Do đó khi thuế suất giảm từ 10% giảm xuống 5% thì giá cả hàng hóa, dịch vụ phải giảm. Đó mới là mục tiêu của Chính phủ. Khi đó, khi thuế suất trở lại 10% thì giá bán lẻ tăng là tất yếu.

Trường hợp của bạn đề cập là khi Chính phủ giảm thuế suất thì doanh ngiệp không giảm giá cho người tiêu dùng hưởng lợi mà giữ giá để doanh nghiệp hưởng lợi. Khi đó, cảm giác bị giảm lợi nhuận là điều chắc chắn khi Chính phủ điều chỉnh lại thuế suất. Doanh nghiệp quên mất một điều là mình đã hưởng lợi trong suốt thời gian được hưởng thuế suất thấp.

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh

Để tránh thiệt thòi Cty bạn phải xuất bán hết số lượng hàng đã mua trước ngày 31/12/2009

Trong thực tế trường hợp này đương nhiên công ty bạn được hưởng lợi từ 50 % thuế GTGT hàng bán ra được miễn giảm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA