Lao động thời vụ

• Thread starter cogaimattroi
  • Ngày gửi
C

cogaimattroi

Guest
27/11/09
10
0
0
Bảo Lộc
Lao động thời vụ mỗi lần chi trả >500.000 là phải đóng thuế TNCN,vậy mỗi tuần e trả mỗi người >500.000 là trích 10% đóng thuế sao?
E làm HDTV để ko phải đóng BHXH,e đọc thấy dưới ba tháng là ko phải đóng, >3 tháng là phải đóng vậy còn đúng 3 tháng thì sao ạ?
Cty e có 15 ld thời vụ, nếu e làm 1 HDTV để ký với người đại diện rồi làm 1 danh sách 14 người còn lại kem theo có được ko?
Mong các anh chị giải quyết dùm e vụ này với :057:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
theo mình thì nếu mõi tuần bạn tra lao cho nguoi lao động trên 500ng thì bạn phải trích lai thuế TNCN nếu kô thì bạn lam biên bản cam ket với người lao động là thu nhập một năm không vượt qúa 48tr.con nếu kí hợp đồng Lđ đúng 3 tháng thì bạn phải đăng ký mua BHXH theo quy định . tốt nhất bạn ký 2 thág thôi và nhơ hết hợp đòng đó thì bạn đừng ký tiếp liên tục mà phải gián đoạn nhé. nếu ký liên tục thêm 2 thág nữa thì bạn phải mua BHXH . còn việc ký với một người đại diện thì minh chưa thấy luật nào quy đinh cả.

P

phuonganh262

Guest
3/7/09
4
0
0
Việt Trì
Mình cũng có những trường hợp ký hợp đồng thời vụ như Cogaimattroi. Nhưng ở đơn vị mình có những hợp đồng kinh tế kéo dài trong vòng 4 tháng và mình cho Lao động ký hợp đồng thời vụ đi theo hợp đồng kinh tế đó. Như vậy có phảo mua BHXH không, và mình thanh toán lương theo tháng thì tính mức thuế TNCN như thế nào?

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm
Mình cũng có những trường hợp ký hợp đồng thời vụ như Cogaimattroi. Nhưng ở đơn vị mình có những hợp đồng kinh tế kéo dài trong vòng 4 tháng và mình cho Lao động ký hợp đồng thời vụ đi theo hợp đồng kinh tế đó. Như vậy có phảo mua BHXH không, và mình thanh toán lương theo tháng thì tính mức thuế TNCN như thế nào?

Nếu bạn cho lao động ký hợp đồng thời vụ đi theo hợp đồng kinh tế quá 3 tháng đó thì bạn phải đăng ký BHXH cho người lao động. khi ký hợp đồng lao động bạn cần cho người lao động ký bảng cam kết thu nhập trong năm không vượt quá 48tr. nếu không bạn phải trích 10 nếu chi trả > 500nghin.
Chúc bạn thành công.

C

cogaimattroi

Guest
27/11/09
10
0
0
Bảo Lộc
Wa ! Wa ! Wa ! Tuyệt quá :dance2: đây là bài viết đầu tiên mà em được trả lời đấy. Cảm ơn các anh chị nhìu thật nhìu :015:

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
theo mình thì nếu mõi tuần bạn tra lao cho nguoi lao động trên 500ng thì bạn phải trích lai thuế TNCN nếu kô thì bạn lam biên bản cam ket với người lao động là thu nhập một năm không vượt qúa 48tr.con nếu kí hợp đồng Lđ đúng 3 tháng thì bạn phải đăng ký mua BHXH theo quy định . tốt nhất bạn ký 2 thág thôi và nhơ hết hợp đòng đó thì bạn đừng ký tiếp liên tục mà phải gián đoạn nhé. nếu ký liên tục thêm 2 thág nữa thì bạn phải mua BHXH . còn việc ký với một người đại diện thì minh chưa thấy luật nào quy đinh cả.
Không bít bản cam kết này cho người lao động làm rồi giữ lại công ty hay gửi lên cơ quan thuế nữa các pác nhỉ?

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
Không bít bản cam kết này cho người lao động làm rồi giữ lại công ty hay gửi lên cơ quan thuế nữa các pác nhỉ?

cái này thì mình lưu ở cty được ròi khi nào thuế có kiểm tra thì minh đem ra làm bằng chứng.:004:

T

trangdulich

Guest
22/11/09
1
0
0
40
TPHCM
cho em hoi xi', em lam hop dong lao dong thoi vu, em phai lam nhu the nao de hop thuc hoa chi phi luong

nguyenvucom

nguyenvucom

*Ốm nhom Ốm nhách*
19/8/09
76
2
6
Gấn đây thôi !!!
cho em hoi xi', em lam hop dong lao dong thoi vu, em phai lam nhu the nao de hop thuc hoa chi phi luong
* Ký HĐLĐ:
- Loại HĐLĐ: Dưới 3 Tháng
- Mức lương: 100.000đ/ngày (bao gồm BHXH, BHYT, Phép năm)

* Bảng lương:
- Gồm các cột: Stt; Họ Tên; Địa chỉ; Chức Vụ; Mức lương; Ngày công; BHXH, BHYT, Phép năm; Tiền Tăng ca; Tổng cộng; Ký Nhận.
Trong đó Mức lương + BHXH, BHYT...=100.000x Ngày công + tăng ca= Tổng Cộng

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
a,c nào có mẫu biên bản cam kết với ng lao động không gửi cho e xin mẫu đó nữa, địa chỉ của e là hathuy227@gmail.com Cảm ơn các Bác!

C

colongga

Guest
21/1/10
3
0
0
tphcm
cty em là cty xd mới thành lập được vài tháng, mới hoàn tất một công trình xây dựng nhưng chưa kí HDLD thì bây giờ kí sau có đuợc ko và lương phải ghi thế nào cho hợp lý.
ai biết chỉ giùm xin vô cùng biết ơn

hathuy271

hathuy271

Hand by hand
cty em là cty xd mới thành lập được vài tháng, mới hoàn tất một công trình xây dựng nhưng chưa kí HDLD thì bây giờ kí sau có đuợc ko và lương phải ghi thế nào cho hợp lý.
ai biết chỉ giùm xin vô cùng biết ơn
bây giờ cuối năm bạn làm cũng được sau đó mình phân bổ cho các tháng bắt đầu lúc công trình hoạt động.bạn làm theo hướng dẫn mà các bác kt trình bày trên diễn đàn ấy.
mình cũng đang làm trong lúc làm có thắc mắc lại hỏi các bậc tiền bối vậy. đầu tiên bạn lấy CMND của các CN, lập danh sách sau đó làm hđ lđộng <3tháng, mức lương là 100k/1ngày (gồm BHXH,BHYT), rồi bảng lương.bạn làm tiếp nhé nếu có thiếu sót bạn bổ xung rồi cho mình bít với nhé

A

aquy

Guest
30/1/10
2
0
0
40
hai phong
chao cac ban minh vua doc bai cua cac ban . minh muon hoi la khi NLD ký vao ban cam ket thu nhap ko qua 48 tr/nam thi ho ko phai nop thue TNCN co dung ko vay??? Ban nao co mau cam ket g­ui cho minh mot ban mau voi nhe .
Dia chi Email cua minh la : NTD.1983@yahoo.com
Cam on cac ban nhieu nhe!
HHiiii

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Gửi mẫu 23/CK-TNCN các bạn tham khảo

Đính kèm

• Mau 23.doc
    37 KB · Lượt xem: 135
D

datnguyenbrvt

Sơ cấp
25/8/09
3
0
0
bà rịa vũng tàu
hợp đồng thời vụ mà làm bảng lương vay theo mình nghĩ là sai.but mình chua tim ra bang luong phù hợp với lương thời vụ

C

cunghy2009

Guest
11/1/10
13
0
0
41
tphcm
Ký liên tục 2 hđ dưới 3 tháng phải đóng BH hả bạn? cách nhau bao nhiều là được hả bạn? 1 tuần, nửa tháng hay 1 tháng là đươc?

N

ntc178

Sơ cấp
20/8/08
27
0
1
45
Hà Nội
cuong.biz
Một bộ HĐTV bao gồm:
- Hợp đồng ( ký với 1 người đại diện theo danh sách ủy quyền)
- Danh sách ủy quyền có chữ ký của từng người.
- Bảng chấm công
- Bảng tính lương.
- Cam kết theo mẫu 23
Hợp đồng thời vụ nên ghi rõ trong nội dung là : hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng. Đơn giá tiền lương tính theo ngày công, nên ghi rõ mức lương ???/ngày ( Ghi rõ: Đơn giá ngày công đã bao gồm 16% BHXH, 3% BHYT, 1% BHTN, 4% tiền tàu xe, 9% tiền lương nghỉ phép). Một năm, DN có thể ký 2 lần HĐ thời vụ với 1 cá nhân, mỗi lần <3 tháng, giữa 2 lần đó phải gián đoạn.

giangkinhte

giangkinhte

Trung cấp
12/6/10
76
0
0
p
Bạn cuntun có mẫu biên bản cam kết đó chưa? Gửi cho mình xin một bản nhé. Địa chỉ của mình là dream_fantasy_13112@yahoo.com.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA