Chứng từ đầu vào cho hàng nhập khẩu

• Thread starter LuongKhanhToan
  • Ngày gửi
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Chào các bác, công ty em sắp tới có nhập một số hàng hoá từ Hàn Quốc. Vậy em phải căn cứ vào các giấy tờ gì để làm chứng từ đầu vào cho doanh nghiệp. Cảm ơn các bác trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Do_Ngoc_Anh2002

Guest
7/5/05
32
1
0
Hanoi
Khi nhập khẩu đương nhiên bạn phải có hợp đồng nhập khẩu.
Sau khi nhận được giấy báo hàng đến bạn xem trên đó có ghi cần những giấy tờ gì, chuẩn bị đủ giấy tờ đó để đi mở tờ khai hải quan. Trên tờ khai hải quan phải ghi rõ số lượng, đơn giá từng mặt hàng, tổng số tiền, tỷ giá,...
Căn cứ vào tờ khai hải quan và giấy thông báo nộp thuế của cơ quan hải quan để làm chứng từ đầu vào.

S

sontckt

Guest
8/6/05
30
0
6
Ha noi
Bạn cần căn cứ vào tờ khai hai quan va cac chứng từ kem theo như : invoice, bil.... để hạch toán trị giá hàng nhập, căn cứ vào thông báo thuế hoặc biên lai nộp thuế để hạch toán thuế VAT hàng nhập, thuế nhập khẩu và phụ thu (nếu có). Trong trường hợp phát sinh chi phí khác như vận chuyển, lưu kho, kiểm hoá .... bạn cần căn cứ chứng từ để hạch toán và phân bổ cho lô hàng đã nhập và hạch toán thuế VAT được khấu trừ theo nguyên tắc : giá mua hàng hoá = giá gốc + chi phí mua hàng.
Chuc thanh công

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Giá trị của hàng nhập khẩu căn cứ trên tờ khai là không đúng đâu mà phải căn cứ vào số tiền thực trả cho bên nước ngoài cơ. nó sẽ bằng số ngoại tệ x tỷ giá của ngoại tệ mà ngân hàng bán cho bạn. Ngoài ra thêm chi phí nào thì phải cộng nó vào giá thành.

S

sontckt

Guest
8/6/05
30
0
6
Ha noi
tôi đồng ý với bạn là không thể theo tờ khai hải quan, nhưng phải kết nối tờ khai với invoice, bil.... để xác định số hàng thực nhập x giá theo hợp đồng X tỷ giá. Còn nếu căn cứ số tiền thực trả thì rất khó vì minh thanh toán TTr trả chậm thì sao?

D

Do_Ngoc_Anh2002

Guest
7/5/05
32
1
0
Hanoi
Theo tôi để đơn giản ta nên căn cứ vào số lượng, đơn giá, thành tiền (ngoại tệ) trên Invoice và tỷ giá nhập trên tờ khai hải quan để tính giá mua hàng hoá. Nếu có thuế nhập khẩu ta cộng vào cùng giá mua hàng hoá TK1561. Còn tất cả các chi phí phát sinh như vận chuyển, lưu kho, kiểm hoá,... tôi cho hết vào chi phí mua hàng TK1562, cuối kỳ tính phân bổ chi phí mua hàng này cho số hàng đã tiêu thụ.
Thuế GTGT hàng nhập khẩu và thuế nhập khẩu phải nộp thì căn cứ vào giấy thông báo nộp thuế của cơ quan hải quan.
Theo bạn Minh91 :
"Giá trị của hàng nhập khẩu căn cứ trên tờ khai là không đúng đâu mà phải căn cứ vào số tiền thực trả cho bên nước ngoài cơ. nó sẽ bằng số ngoại tệ x tỷ giá của ngoại tệ mà ngân hàng bán cho bạn."
Tôi thấy như vậy sẽ không hợp lý. Tỷ giá nhập phải căn cứ vào tỷ giá ghi trên tờ khai hải quan, khi thanh toán trước hoặc thanh toán sau khi nhập hàng đều phát sinh khoản chênh lệch tỷ giá. Nếu chênh lệch lãi tỷ giá ta hạch toán vào TK515 còn nếu chênh lệch lỗ tỷ giá ta hạch toán vào TK635.
Tôi làm như vậy có vấn đề gì không, mọi người cho ý kiến nhé.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Ngày trước tôi cũng cho vào chênh lệch tỷ giá nhưng mấy bác thuế có vẻ không thích cứ xoay đi xoay lại rồi lại còn đòi bóc ra nên tôi cho tuốt vào giá vốn theo cách đó thế là từ đó được yên thân. mọi người cứ thử tham khảo xem nhé

D

Duong Si Quy

Guest
25/4/05
1
0
0
50
424 Lieu Giai Ha noi
Toi muon hoi. Neu nhap khau mot hang hoa nao do ve den cang va giao hang tai cang luon. Vay co can phai nhap hang ve kho hay khong? neu co thi lam the nao? Cac bac giup toi voi

S

sontckt

Guest
8/6/05
30
0
6
Ha noi
Gửi bạn Duong Sy Quy
Theo tôi nếu hàng giao thẳng tại cảng bạn có thể cho thẳng vào TK 632, tuy nhiên như vây thi không theo dõi được chi tiết hàng hoá, do vậy thông thường cho qua 151 " hàng đi dường" để theo dõi chi tiết như 156

V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Tôi thấy cách giải quyết của bạn Do Ngoc Anh 2002 là đúng đó, còn mấy bác thuế trình độ ABC thì không chấp, bạn phải tranh luận để chỉ cho họ như vậy là họ sai chứ.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
re.chứng từ đầu vào

Hi everybody, một bộ chứng từ nhập khẩu đầy đủ theo mình bao gồm:
1.HĐ ngoại, giấy báo hàng đến, TKHQ. invoice, PL, BL, giấy thông báo thuế
2.bản phô tô của các hoá đơn chứng từ cho các chiphí PS liên quan đến lô hàng (kể cả sổ phụ NH nếu bạn chuyển tiền qua NH, hay mở LC)
3.Về tỉ giá thanh toán để tính giá vốn thì chính là tỉ giá thực tế khi bạn mua ngoại tệ của ngân hàng. Đừng lấy tỉ giá trên TK vì đấy ko phải là tỉ gía thực tế PS tại thời điềm mua hàng mà chỉ là tỉ giá tại thời điểm nhận hàng. Bạn cũng đừng hạch toán chênh lệch tỉ giá vì như vậy là tự mua việc cho mình mà trong khi thuế ko để ý đâu. Khi quyết toán thì bạn phải bảo vệ lý lẽ của mình chứ. Và cũng đơn giản thôi mà.
Đây là những ý kiến của mình, ko hiểu các bạn có đồng ý ko?

D

Do_Ngoc_Anh2002

Guest
7/5/05
32
1
0
Hanoi
To : hien_thu
Theo bạn nên lấy tỷ giá thực tế khi mua ngoại tệ để tính giá vốn, như vậy trường hợp Cty tôi nhận hàng trước sau đó 30-60 ngày mới thanh toán hết thì tính giá vốn ra sao.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Hien-thu, Mina không đồng ý với ý kiến của bạn. Phần chênh lệch do mua ngọai tệ thanh toán sẽ được đưa vào phần chênh lệch tỷ giá khi thanh toán.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
To bác hienthu: Nhờ bài viết của bác em đã rõ hơn một tý về tờ khai rồi. Thanks ! Có điều này em vẫn chưa thực sự hiểu lắm, vào tháng 1/05 cty em ứng trước 100% tiền mua hàng cho bên nước ngoài nhưng đến tháng 4/05 hàng mới về nhập kho. Khi đó em đã dùng tỷ giá trên TK để hạch toán trị giá hàng mua, sẽ phát sinh chênh lệch so với tỷ giá tại thời điểm thanh toán tháng 1/05 ghi nhận vào chi phí hđ tài chính. Theo như bác nói thì em nên lấy tỷ giá tại thời điểm tháng1 để hạch toán để đỡ khoản chênh lệch này.
Nhưng nếu như vậy thì trong trường hợp nhập hàng còn nợ người bán thì sao? lại hạch toán theo tỷ giá trên tờ khai ạ ?
Chắc tại em hiểu hơi chậm, rất mong bác chỉ dùm. Thanks bác rất nhiều.
Chúc bác vui !

D

Do_Ngoc_Anh2002

Guest
7/5/05
32
1
0
Hanoi
To : suongdemtv
Theo tôi bạn nên lấy tỷ giá lúc nhập hàng để tính giá hàng nhập kho.
Nếu bạn trả trước một số tiền hàng, có thể 100% hoặc 50% hoặc 30%, như vậy đương nhiên sẽ phát sinh chênh lệch tỷ giá.
Tôi giả sử bạn trả trước 10.000$ x 15.800 (tỷ giá mua ngoại tệ) cho lô hàng nhập 20.000$.
Khi nhập hàng tỷ giá trên TKHQ là 15.700VND/$, như vậy trị giá hàng của bạn là 20.000 x 15.700 = 314.000.000 (VND) và phát sinh khoản chênh lệch tỷ giá 10.000 x (15.800-15.700) = 1.000.000 (VND) khoản này bạn định khoản như sau : Nợ 635/Có 331 : 1.000.000 (VND).
Giả sử sau 30 ngày bạn thanh toán nốt số tiền còn lại cho NCC nhưng tỷ giá mua ngoại tệ tại thời điểm này là 15.850VND/$.
Như vậy bạn phải định khoản như sau :
Nợ 331/Có 111,112 : 10.000$ x 15.700 = 157.000.000 (VND)
Nợ 635/Có 111,112 : 10.000 x (15.850-15.700) = 1.500.000 (VND).
Theo tôi bạn không nên sợ khoản chênh lệch tỷ giá này vì thực tế nó luôn phát sinh nên ta không thể coi là không có khoản này được. Có gì mình trao đổi thêm.
Chào bạn.

Sửa lần cuối:
S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
ok, rất cám ơn bác, em cũng hạch toán như vậy, nhưng nếu thế thì trường hợp các bác đang bàn đến được hiểu như thế nào ạ ?
Về tỉ giá thanh toán để tính giá vốn thì chính là tỉ giá thực tế khi bạn mua ngoại tệ của ngân hàng. Đừng lấy tỉ giá trên TK vì đấy ko phải là tỉ gía thực tế PS tại thời điềm mua hàng mà chỉ là tỉ giá tại thời điểm nhận

D

Do_Ngoc_Anh2002

Guest
7/5/05
32
1
0
Hanoi
suongdemtv nói:
ok, rất cám ơn bác, em cũng hạch toán như vậy, nhưng nếu thế thì trường hợp các bác đang bàn đến được hiểu như thế nào ạ ?
Tôi nghĩ đấy là ý kiến riêng của hien_thu, tôi không cho ý kiến này là sai nhưng tôi thấy làm như vậy rất phức tạp quá, tôi làm theo cách của tôi. Miễn sao khi có người hỏi ta phải giải thích để họ chấp nhận là được.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
re.tỉ giá hạch toán

To all,
Ui trùi ui, chắc mọi người hiểu sai ý tui rùi. Ý tui là chênh lệch giữa TK và tỉ giá thực tế PS của DN là ko cần phải hạch toán, vì tỉ giá trên TK là tỉ giá để nhà nước đánh thuế thôi. Còn theo nguyên tắc giá vốn thì phải lấy tỉ giá thực tế PS chứ. Còn trường hợp DN trả tiền sau hay trả tiền làm nhiều lần thì đương nhiên là phải hạch toán vào 515/635 để cuối kỳ kết chuyển sang Tk chênh lệch. Nếu ko hạch toán chênh lệch thì làm sao khớp sổ kế toán đc.Nhưng tôi ko đồng ý lấy tỉ giá tại thời điềm nhập kho để tính giá vốn trong mọi trường hợp. Vì như vậy ko phản ánh đúng giá trị lô hang. Trong Th các bác đưa ra, tôi làm như sau:
1. Nếu trả trước 100%giá trị. Lô hang: 100$, tỉ giá thanh toán 15.000
Nợ 131/Có 112 =1500.000. Và đây chính là trị giá mua của lô hang khi tính giá vốn. Sau mấy tháng hang về thì tôi vẫn lấy số tiền trên để tính giá vốn
2.Nếu trả trước 50% với tỉ giá 15.000 sau mấy tháng trả nốt 50% với tỉ gía 15.100(cho đến khi trả hết tiền hang vẫn chưa về)
Nợ 131/Có 112 = 750.000 (lần 1)
Nợ 131/Có 112 = 755.000(lần 2)
Khi hang về tính giá vốn của lô hang thì dung tỉ giá (đang nói về giá mua, ko tính đến các chi phí khác) BQ=(750.000+755.000)/100$=15.050
Nợ 156/Có 131=15.050*100$=1505.000
3.Nếu trả trước 50% giá trị lô hang với tỉ giá 15.000, hang về ngày hang về tỉ giá 15.100, sau đó thanh toán nốt 50% với tỉ giá 15.200 thì:
Nợ 131/Có 112=750.000
Hàng về: Nợ 156=1.505.000
Có 131=750.000
Có 331=15.100*50$=755.000(chú ý ngày hang về là ngày hang vào kho của bạn, chưa chắc đã là ngày trên TK đâu)
Khi thánh toán nốt 50$ với tỉ giá 15.200
Nợ 331: 755.000
Nợ 635: 5.000
Có 112: 760.000
Khi tính giá vốn, lấy tỉ giá bình quân:=1.505.000/100$.
Trên đây là cách xử lý của tôi trong từng trường hợp, ai có thắc mắc gì hãy lien hệ cùng trao đổi nhé

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
ví dụ của bác hienthu đã giúp em hiểu được bản chất của vấn đề rồi. trong trường hợp trả trước tiền hàng 100% cho ncc thì coi như mình không còn nợ người ta cái gì nữa mà họ còn "nợ" mình lô hàng, do đó chênh lệch giữa tỉ giá trên tờ khai và tỷ giá ngày mua hàng là không cần phải bận tâm.
Còn khi thanh toán trước hay sau, nhiều hay một lần cũng gần gần giống vậy. Có vẻ hơi hơi rắc rối một tý nhưng hiểu ra lại rất đơn giản. Thanks bác.
(Có điều, những bút toán bác đưa ra thì phải xem lại đấy, tất cả những TK131 mà bác sử dụng đều phải thay bởi TK331 hết bởi đây là nhà cung cấp chứ không phải khách hàng.).
Chúc bác vui và thanks bác lần nữa !

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
To Dongocanh2002:"tôi làm theo cách của tôi. Miễn sao khi có người hỏi ta phải giải thích để họ chấp nhận là được"
Okie, tớ hoàn toàn tán thành ý kiến của cậu, chắc chăn khi QTT, cậu sẽ bảo vệ được lý lẽ của mình, cậu có vẻ là người kiên quyết.
To suongdemtv:"Có điều, những bút toán bác đưa ra thì phải xem lại đấy, tất cả những TK131 mà bác sử dụng đều phải thay bởi TK331 hết bởi đây là nhà cung cấp chứ không phải khách hàng.).
Hì Hì.. thông cảm cho mình nhé, đang ở cơ quan mà, chat nén nên ko có nhiều TG suy nghĩ đâu, mấy ông sếp Nhật ghê quá!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA