Ghi tăng nguyên giá TSCĐ theo hoá đơn nhận hay theo Quyết toán giá trị công trình

• Thread starter Tuanadmi
  • Ngày gửi
T

Tuanadmi

Guest
9/9/04
4
0
0
46
Hanoi
Các bạn giúp đỡ mình hạch toán: Công ty mình vừa xây dựng xong Nhà xưởng sản xuất. Tổng Giá trị công trình theo hợp đồng ký với bên nhà thầu xây dựng là 10 tỷ (gồm cả VAT 10%). Khi hoàn thành công trình hai bên đã ký biên bản nghiệm thu Quyết toán công trình với cũng với tổng giá trị là 10 tỷ. Tuy nhiên do bên B (nhà thầu) thi công chậm nên bị bên công ty mình phạt chậm tiến độ, số tiền phạt là: 100 triệu (hai bên cùng ký biên bản phạt chậm tiến độ và cùng đồng ý trừ tiền phạt vào tiền công ty mình phải thanh toán cho bên B). Công ty mình đã thanh toán cho bên B: 9,9 tỷ, bên B chỉ xuất hoá đơn cho bên công ty mình 9,9 tỷ (về nguyên tắc thì bên B phải xuất hoá đơn đủ 10 tỷ như quyết toán). Tuy nhiên do bị phạt nên bên B nhất quyết không chịu xuất nốt hoá đơn còn lại (100 triệu).

Mình đang phân vân các hạch toán: Theo chuẩn mực kế toán thì chắc phải ghi nguyên giá theo giá trị quyết toán nhưng khi Thanh tra thuế vào thì chắc họ sẽ chỉ chấp nhận nguyên giá phần có hoá đơn thôi?

Theo các bạn Ghi tăng nguyên giá TSCĐ theo hoá đơn thực nhận hay theo Quyết toán giá trị công trình ? và hạch toán như thế nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn giúp đỡ mình hạch toán: Công ty mình vừa xây dựng xong Nhà xưởng sản xuất. Tổng Giá trị công trình theo hợp đồng ký với bên nhà thầu xây dựng là 10 tỷ (gồm cả VAT 10%). Khi hoàn thành công trình hai bên đã ký biên bản nghiệm thu Quyết toán công trình với cũng với tổng giá trị là 10 tỷ. Tuy nhiên do bên B (nhà thầu) thi công chậm nên bị bên công ty mình phạt chậm tiến độ, số tiền phạt là: 100 triệu (hai bên cùng ký biên bản phạt chậm tiến độ và cùng đồng ý trừ tiền phạt vào tiền công ty mình phải thanh toán cho bên B). Công ty mình đã thanh toán cho bên B: 9,9 tỷ, bên B chỉ xuất hoá đơn cho bên công ty mình 9,9 tỷ (về nguyên tắc thì bên B phải xuất hoá đơn đủ 10 tỷ như quyết toán). Tuy nhiên do bị phạt nên bên B nhất quyết không chịu xuất nốt hoá đơn còn lại (100 triệu).

Mình đang phân vân các hạch toán: Theo chuẩn mực kế toán thì chắc phải ghi nguyên giá theo giá trị quyết toán nhưng khi Thanh tra thuế vào thì chắc họ sẽ chỉ chấp nhận nguyên giá phần có hoá đơn thôi?

Theo các bạn Ghi tăng nguyên giá TSCĐ theo hoá đơn thực nhận hay theo Quyết toán giá trị công trình ? và hạch toán như thế nào ?

Cái sai đi từ bên B mà ra, theo cá nhân tôi "nguyên giá TSCĐ theo hoá đơn thực nhận"
(Sao không thấy bạn nói đến phần tiền giữ lại để bảo hành công trình nhỉ ?)

T

Tuanadmi

Guest
9/9/04
4
0
0
46
Hanoi
Cám ơn bạn VTM đã góp ý. Có bảo hành công trình 1 năm bạn ạ. Tuy nhiên là bảo lãnh bằng Thư bảo lãnh của ngân hàng. Xong công trình hai bên còn đang tranh cãi thì cái thư bảo lãnh hết hạn (vì cũng hết thời hạn 1 năm bảo hành côngtrình ).

V

vanban920

Guest
10/3/08
5
0
0
lam dong

V

vanban920

Guest
10/3/08
5
0
0
lam dong
bạn nên ghi theo hợp đồng bởi theo bên mình khi bên thuế kiểm tra là ghi theo hợp đồng, còn phần tăng thêm 100 triệu bạn sẽ ghi vao thu nhập # để tính thu nhập của DN(Chao bạn)

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Trường hợp này bạn có thể tính nguyên giá là 10 tỷ/1,1 theo như 2 bên nghiệm thu - thanh quyết toán, chỉ có điều khi kiểm thuế thì bên kia sẽ bị phạt vì xuất HĐ không đủ giá trị công trình quyết toán. Đối với khoản phạt do vi phạm hđ bên bạn kê vào TN khác:
NV này đvị bạn định khoản:
Nợ TK 211: 9.090.909.090đ,
Nợ TK 133: 909.090.909đ,
Có TK 112:9.900.000.000đ ( Trường hợp trừ 100tr vào giá trị phải thanh toán)
Có TK 711: 100.000.000đ
nhưng bên kia lại ko đc tính vào chi phí mà phải hạch toán:
Nợ TK 112: 9.900.000.000đ
Nợ Tk 421: 100.000.000đ
Có Tk 511:9.090.909.090đ,
Nợ TK 3331: 909.090.909đ,
nếu có thể hãy làm công văn nhờ thuế can thiệp. Phần của bạn 100tr ko có hoá đơn nhưng có biên bản Nthu bàn giao công trình, thuế có thể chấp nhận, riêng đơn vị kia sẽ bị phạt vì ko xuất hđ đủ. Nếu là đơn vị kia bị trừ do thi công ko đủ khối lượng thì bạn ghi giảm nguyên giá và đơn vị thi công xuất HĐ theo giá trừ 100tr là đúng, còn bị trừ do vi phạm hđ thì ko lo.

T

Tuanadmi

Guest
9/9/04
4
0
0
46
Hanoi
Cám ơn ý kiến của bạn dothuhuong282 rất nhiều. Mình chỉ phân vân là vì không đủ hoá đơn thì cơ quan thuế sẽ không chấp nhận ghi vào nguyên giá thôi (mặc dù có đủ cơ sở) và nếu cơ quan thuế ko chấp nhận mình cũng phải chịu và khi đó phải điều chỉnh sổ sách kế toán rất phức tạp.
Còn theo chuẩn mực kế toán thì mình hoàn toàn nhất trí với bạn dothuhuong282

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cám ơn ý kiến của bạn dothuhuong282 rất nhiều. Mình chỉ phân vân là vì không đủ hoá đơn thì cơ quan thuế sẽ không chấp nhận ghi vào nguyên giá thôi (mặc dù có đủ cơ sở) và nếu cơ quan thuế ko chấp nhận mình cũng phải chịu và khi đó phải điều chỉnh sổ sách kế toán rất phức tạp.
Còn theo chuẩn mực kế toán thì mình hoàn toàn nhất trí với bạn dothuhuong282

Có cơ sở như bạn nói là do hai đơn vị thực hiện, còn cơ sở đối với thuế khi quyết toán là hoá đơn hợp pháp.

Giữa kế toán (bao gồm các chuẩn mực) và thuế (cụ thể là thuế TNDN) là khác nhau, ngay từ Tờ khai quyết toán đã thể hiện điều này:
A. Kết quả HDKD ghi nhận theo BCTC
B. Xác định thu nhập chịu thuế theo Luật thuế TNDN.
=> đối với KQ theo báo cáo tài chính (kế toán) chỉ là ghi nhận chứ không công nhận. trong khi B là xác nhận.

Qua vấn đề trên cho thấy: đối với HDKD trong DN sau khi thuế quyết toán (cuối cùng) luôn có ba kết quả:
- Lợi nhuận kế toán: nhỏ nhất
- Lợi nhuận kiểm toán: trung bình
- Lợi nhuận chịu thuế : lớn nhất
và chi phí thì đi hướng ngược lại.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA