Xuất nhầm hđ ko chịu thuế từ T1 đến nay...

• Thread starter oxygen
  • Ngày gửi
O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Cty em làm dv xử lý rác thải cho DN.

Em đã xuất hđ ko chịu thuế từ đầu năm. Bây giờ T11 bên thuế mới thông báo là bên em chịu thuế 10% và bắt em mở hđ bổ sung 10% thuế.

Nhưng bây giờ em mở hđ thì cũng ko thu được tiền thuế từ KH (do KH ko chịu trả thêm)

Vậy em có thể hủy các hđ viết sai và xuất hđ mới ko?

Vd: trước đây em mở hđ ko chịu thuế là 99, bây giờ em hủy hđ cũ và mở hđ mới là tiền hàng: 90, VAT: 9 được ko?

Sắp kết thúc năm rồi mong anh chị giúp đỡ em!

Xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cty em làm dv xử lý rác thải cho DN.

Em đã xuất hđ ko chịu thuế từ đầu năm. Bây giờ T11 bên thuế mới thông báo là bên em chịu thuế 10% và bắt em mở hđ bổ sung 10% thuế.

Nhưng bây giờ em mở hđ thì cũng ko thu được tiền thuế từ KH (do KH ko chịu trả thêm)

Vậy em có thể hủy các hđ viết sai và xuất hđ mới ko?

Vd: trước đây em mở hđ ko chịu thuế là 99, bây giờ em hủy hđ cũ và mở hđ mới là tiền hàng: 90, VAT: 9 được ko?

Sắp kết thúc năm rồi mong anh chị giúp đỡ em!

Xin cám ơn!
Mua đứt bán đoạn, xong là xong.Bạn xuất ra ko chịu thuế, khách hàng cũng thiệt vì ko được khấu trừ thuế đầu vào.
- Chỉ có một cách duy nhất là bạn gộp tất cả các hóa đơn đã xuất thiếu VAT đó để xuất bổ sung VAT bằng 1 cái hóa đơn tổng hợp - có bảng kê chi tiết đính kèm. rồi làm điều chỉnh theo 01KHBS cho những tháng có liên quan tới hóa đơn thiếu VAT.từ đầu năm tới giờ thì cũng kha khá nhỉ????
Bạn ko thể hủy hóa đơn và xuất lại khi Khách Hàng của bạn ko đồng ý Hủy.
Nếu họ đồng ý Hủy thì thu lại liên 2 và làm biên bản hủy sau đó xuất hóa đơn mới. Cả 2 bên đều fải làm tờ khai điều chỉnh bổ sung 01KHBS...
Mà ko hiểu sao khách hàng bên bạn khi nhận hóa đơn cũng không thắc mắc gì khi bên nhà CC xuất sai thuế suất àh???

O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Dạ, bên KH em cũng ko biết qui định về thuế suất của loại hình DV xử lý rác thải này.

Em tổng hợp lại VAT (10%) từ đầu năm ~ 1 tỷ, bây giờ em chỉ còn cách hủy hóa đơn cũ để xuất hđ mới thôi huhuhu

Nếu KH em đồng ý hủy thì em có thể hủy hđ để xuất lại hđ mới ko?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Dạ, bên KH em cũng ko biết qui định về thuế suất của loại hình DV xử lý rác thải này.

Em tổng hợp lại VAT (10%) từ đầu năm ~ 1 tỷ, bây giờ em chỉ còn cách hủy hóa đơn cũ để xuất hđ mới thôi huhuhu

Nếu KH em đồng ý hủy thì em có thể hủy hđ để xuất lại hđ mới ko?
Đồng ý Hủy thì Xuất Hóa Đơn Mới. Hóa đơn hủy thì fải làm điều chỉnh giảm. Còn hóa đơn mới bạn kê khai bình thường như bao hóa đơn khác phát sinh trong tháng. hehehe

L

Luc van

Guest

bạn đã xem lại loại hình này đúng là thuế 10% không vậy?

LUẬT THUẾ GTGT SỐ 13/2008/QH12 NGÀY 03 THÁNG 06 NĂM 2008
Điều 5. Đối tượng không chịu thuế
11. Dịch vụ phục vụ công cộng về vệ sinh, thoát nước đường phố và khu dân cư; duy trì vườn thú, vườn hoa, công viên, cây xanh đường phố, chiếu sáng công cộng; dịch vụ tang lễ.
không biết xử lý rác thải có nằm trong cái này không nhỉ? (Tham khảo thôi nhé, mình cũng không dám chắc lắm.)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Em đã hỏi Cơ quan thuế và đã có công văn trả lời là: nếu xử lý rác thải phục vụ cho DN thì thuế xuất là 10%.

Vậy bây giờ em sẽ tiến hành hủy hđ và xuất hđ mới bổ sung VAT, nhưng tổng số tiền thanh toán thì vẫn bằng nhau.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Em đã hỏi Cơ quan thuế và đã có công văn trả lời là: nếu xử lý rác thải phục vụ cho DN thì thuế xuất là 10%.

Vậy bây giờ em sẽ tiến hành hủy hđ và xuất hđ mới bổ sung VAT, nhưng tổng số tiền thanh toán thì vẫn bằng nhau.
Nhưng nhọt gì???Tổng số tiền thanh toán bằng nhau làm sao được???một đằng có VAT, một đằng không VAT mà bạn bảo bằng nhau:wall::wall::wall:
Mà làm điều chỉnh cho từng tháng có sai sót thì sau khi điều chỉnh- tháng nào VAT ra > VAT vào , bác vẫn fải nộp thuế và nộp phạt nghiễm nhiên.

H

HOANG MASTER

Guest
2/12/09
5
0
0
35
quảng bình

bạn phải xem ý kiến bên đối tác của mình thế nào đã chứ, bạn tự ý hủy hóa đơn cũ để xuất hóa đơn mới mà bên kia không biết thì sao đc, mà nếu bạn làm hóa đơn mới thì có thêm phần thuế nữa sao mà bằng đc, bạn ko thể để số tiền nguyên mà điền chỉnh số tiền xuất bạn giản để bù thuế vào đó đc, vì theo hóa đơn kia thì là không chịu thuế rồi

O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
bạn phải xem ý kiến bên đối tác của mình thế nào đã chứ, bạn tự ý hủy hóa đơn cũ để xuất hóa đơn mới mà bên kia không biết thì sao đc, mà nếu bạn làm hóa đơn mới thì có thêm phần thuế nữa sao mà bằng đc, bạn ko thể để số tiền nguyên mà điền chỉnh số tiền xuất bạn giản để bù thuế vào đó đc, vì theo hóa đơn kia thì là không chịu thuế rồi

Bên đối tác thì em có thể thuyết phục họ trả lại hđ để em hủy và thay thế cái mới.

Nhưng khổ 1 nỗi: họ ko chịu trả thêm VAT 10% nếu xuất thêm. Tổng số VAT (10%) từ đầu năm đã gần 1 tỷ rồi --> Cty em ko kham nỗi...

Anh chị còn cách nào giúp em với em đang bị stress nặng huhuhu

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
Theo bạn nói thì đằng nào cũng ko thu được tiền thuế VAT này rùi.
Và đàng nào bạn cũng phải nọp thuế này rùi cộng khoản phạt chậm nữa.
Không biết có giãn bù gì được không để giảm bớt cái TNDN nhỉ? nhưng thiết nghĩ để nguyên số tiền mà chia tách có thuế thì e không được,!!
Túm lại, ko có cơ hội sống sót.:047:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nếu bên mua không đồng ý điều chỉnh hoá đơn, trong trường hợp này bên bán vẫn được quyền tự lập hoá đơn để điều chỉnh tăng thuế suất.

Bên đối tác thì em có thể thuyết phục họ trả lại hđ để em hủy và thay thế cái mới.
Nhưng khổ 1 nỗi: họ ko chịu trả thêm VAT 10% nếu xuất thêm. Tổng số VAT (10%) từ đầu năm đã gần 1 tỷ rồi --> Cty em ko kham nỗi...

Anh chị còn cách nào giúp em với em đang bị stress nặng huhuhu

Trường hợp này bạn không được huỷ hoá đơn đã xuất mà phải lập hoá đơn để điều chỉnh thuế suất

Vấn đề còn lại là Cty bạn và khách hàng ai sẽ chịu phần thuế GTGT này.
Thương lượng mỗi bên 50% (khách hàng chịu 50% mà được khấu trừ 100%, lợi quá chứ)
Cty bạn sẽ điều chỉnh lại đầu vào được khấu trừ VAT của các hoá đơn HH, DV (thiệt hại tính ra không lớn như 1 tỷ mà bạn nói)

Thử xem, nếu thành công thì... 1ly cafe đen thôi.
(nếu bạn cần tôi sẽ gởi hướng dẫn của CT.TPHCM cho bạn tham khảo thêm)

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Nếu bên mua không đồng ý điều chỉnh hoá đơn, trong trường hợp này bên bán vẫn được quyền tự lập hoá đơn để điều chỉnh tăng thuế suất.

Trường hợp này bạn không được huỷ hoá đơn đã xuất mà phải lập hoá đơn để điều chỉnh thuế suất

Vấn đề còn lại là Cty bạn và khách hàng ai sẽ chịu phần thuế GTGT này.
Thương lượng mỗi bên 50% (khách hàng chịu 50% mà được khấu trừ 100%, lợi quá chứ)
Cty bạn sẽ điều chỉnh lại đầu vào được khấu trừ VAT của các hoá đơn HH, DV (thiệt hại tính ra không lớn như 1 tỷ mà bạn nói)

Thử xem, nếu thành công thì... 1ly cafe đen thôi.
(nếu bạn cần tôi sẽ gởi hướng dẫn của CT.TPHCM cho bạn tham khảo thêm)
- Không phải được quyền mà BẮT BUỘC vì thiếu thuế đầu ra thì bị truy thu
-Ai bảo ko được HỦY???nếu cả 2 bên đồng ý Hủy thì Hủy đấy.tại sao ko?Hủy thì cả 2 bên phải làm điều chỉnh 01KHBS,ko hủy thì chỉ có cty oxygen điều chỉnh thôi.
- Lợi hay không phải xem xét lại, khách hàng có muốn hay không( ví dụ cty táo : đầu vào của mặt hàng đó còn đang tồn và dư dả nhiều, thuế khấu trừ đầu vào nói chung cũng còn nhiều dại gì mất thêm 5%...hay lấy về để chờ hoàn thuế sau này???
-Việc xuất hóa đơn điều chỉnh tăng VAT có 2 cách : Nếu chắc chắn thu được VAT của từng khách hàng thì xuất hóa đơn bổ sung riêng lẻ cho từng khách hàng đó. Còn ko thu được VAT thì tốt nhất xuất gộp chung trên 1 cái hóa đơn tổng cho tất cả các hóa đơn thiếu VAT kèm bảng kê.
- Sao lại điều chỉnh lại đầu vào cơ???Đầu vào ảnh hưởng gì nhỉ???chỉ là ảnh hưởng VAT đầu ra... sau khi điều chỉnh của từng tháng có sai sót cấn trừ VAT ra với VAT vào của tháng đó nếu tăng số thuế phải nộp thì bị truy thu và tính tiền phạt chậm nộp luôn.
- Chẳng có cách nào trốn tránh được khoản tiền VAT xuất thiếu này hết : Hoặc thu được từ khách hàng hoặc đơn vị bỏ tiền túi ra mà nộp ( nộp nhiều hay ít hay ko nộp fụ thuộc vào kết quả sau khi làm điều chỉnh).

Sửa lần cuối:
O

oxygen

Trung cấp
9/2/04
83
0
0
Đặt trường hợp 2 bên ký hợp đồng 100tr đã bao gồm VAT.

Lúc trước em xuất 100tr (hđ ko chịu thuế)

Nay 2 bên hủy hđ này và lập lại hđ mới là 90,9 và VAT 9,1 thì có ok ko?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD

làm thế này mình thấy ko ổn lắm.Mặc dù khách hàng có đồng ý cho bên bạn làm thế đi nữa thì mình nghi thuế cũng moi của bạn ra thôi đành chịu nộp phạt thôi

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
- Không phải được quyền mà BẮT BUỘC vì thiếu thuế đầu ra thì bị truy thu
-Ai bảo ko được HỦY???nếu cả 2 bên đồng ý Hủy thì Hủy đấy.tại sao ko?Hủy thì cả 2 bên phải làm điều chỉnh 01KHBS,ko hủy thì chỉ có cty oxygen điều chỉnh thôi.
- Lợi hay không phải xem xét lại, khách hàng có muốn hay không( ví dụ cty táo : đầu vào của mặt hàng đó còn đang tồn và dư dả nhiều, thuế khấu trừ đầu vào nói chung cũng còn nhiều dại gì mất thêm 5%...hay lấy về để chờ hoàn thuế sau này???
-Việc xuất hóa đơn điều chỉnh tăng VAT có 2 cách : Nếu chắc chắn thu được VAT của từng khách hàng thì xuất hóa đơn bổ sung riêng lẻ cho từng khách hàng đó. Còn ko thu được VAT thì tốt nhất xuất gộp chung trên 1 cái hóa đơn tổng cho tất cả các hóa đơn thiếu VAT kèm bảng kê.
- Sao lại điều chỉnh lại đầu vào cơ???Đầu vào ảnh hưởng gì nhỉ???chỉ là ảnh hưởng VAT đầu ra... sau khi điều chỉnh của từng tháng có sai sót cấn trừ VAT ra với VAT vào của tháng đó nếu tăng số thuế phải nộp thì bị truy thu và tính tiền phạt chậm nộp luôn.
- Chẳng có cách nào trốn tránh được khoản tiền VAT xuất thiếu này hết : Hoặc thu được từ khách hàng hoặc đơn vị bỏ tiền túi ra mà nộp ( nộp nhiều hay ít hay ko nộp fụ thuộc vào kết quả sau khi làm điều chỉnh).

Điều chỉnh đầu ra không thuế trở thành có thuế, vậy đầu vào lúc này có được khấu trừ không taoxanh

Bạn oxygen có thuộc TP.HCM không, nếu có tôi gởi cho bạn hướng dẫn về trường hợp này của Cục thuế TP.HCM.
(mà hình như bạn không cần mà...)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em ở TP.HCM đây, anh có thể gửi công văn hướng dẫn cho em được ko?

giayen8717@gmail.com

Cám ơn anh!

Nơi trả lời: Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh
Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Các sắc thuế thu trong nội địa
Ngày trả lời: 27/02/2009
Nội dung trả lời: Căn cứ điểm 2.9 mục IV phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT thì:

Trường hợp Công ty lập hoá đơn sai thuế suất (ghi 0% thay vì 10%) thì không được huỷ hoá đơn mà Công ty và khách hàng phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ điều chỉnh tăng thuế suất theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời Công ty lập hoá đơn điều chỉnh thuế suất thuế GTGT. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh tăng thuế GTGT cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh thuế GTGT đầu ra, thuế GTGT đầu vào.

Trường hợp bên mua không đồng ý lập biên bản điều chỉnh hóa đơn, thì Cty tự lập hóa đơn để điều chỉnh tăng thuế suất, hóa đơn này để điều chỉnh kê khai nộp thuế, do đó không được xé rời mà lưu tại cuốn

Cái này bạn tham khảo, chuyện của bạn không nhỏ, tốt nhất là lên Phòng TTHT của Cục để hỏi cho rỏ ràng rồi thực hiện.
(Đây là hướng dẫn của Cục thuế TP.HCM trên Hệ thống đối thoại Doanh nghiệp-Chính quyền thành phố)

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Điều chỉnh đầu ra không thuế trở thành có thuế, vậy đầu vào lúc này có được khấu trừ không taoxanh

Bạn oxygen có thuộc TP.HCM không, nếu có tôi gởi cho bạn hướng dẫn về trường hợp này của Cục thuế TP.HCM.
(mà hình như bạn không cần mà...)
- Giả sử bạn là người nhận được hoá đơn đầu vào VAT bổ sung từ cty oxygen, bạn có kê khai khấu trừ ko??? hay mang vứt sọt rác???

Sửa lần cuối:
D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Ko rõ HĐ bạn như thế nào nhưng đối tác ko trả thêm tiền có nghĩa là họ chấp nhận giá đấy cả thuế,Và nếu HĐ có ghi giá thanh toán là 10triệu/tháng thì bây giờ hai bên thống nhất thu hồi và huỷ HĐ đã viết, viết lại HĐ + 10%VAT = tổng số tiền trên các HĐ bạn thu hồi và huỷ. Điều này làm dthu bạn giảm đồng thời thuế phải nộp và tiền phạt sẽ tăng lên.
Chú ý là với DN mình thấy họ thường ghi trong HĐ: Giá thanh toán cả thuế là: a. Khi đó nếu có thuế GTGT phải nộp họ sẽ viết: Dthu = a/1+thuế suất =b. Nếu hàng đó chịu thuế tài nguyên họ sẽ hạch toán tiếp dthu chưa thuế TN là b/1+Thuế suất thuế TN... Như vậy rất dễ để điều chỉnh nếu có sai sót khi viết HĐ bạn ạ.

L

Luc van

Guest

em xuất hoá đơn như em nói là ok rồi. em thu 100tr trong đó bao gồm cả thuế suất 10% nếu em xuất lại hoá đơn rồi còn gì, muốn người ta chịu thuế suất gì nữa

L

Luc van

Guest
- Giả sử bạn là người nhận được hoá đơn đầu vào VAT bổ sung từ cty oxygen, bạn có kê khai khấu trừ ko??? hay mang vứt sọt rác???

tát nhiên là họ sẽ đem vào khấu trừ (nếu cần), bởi vì họ đã trả phần thuế suất của hoá đơn này,(nếu mình xuất lại hoá đơn)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA