Hạch toán là TSCĐ?

• Thread starter LuongKhanhToan
  • Ngày gửi
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Các bác cho em ý kiến về vấn đề này với. Một công ty mua một dàn máy vi tính gồm 03 bộ, trong đó mỗi bộ giá 7 triệu đồng và có nối mạng với nhau. Vậy có thể hạch toán toàn bộ 03 máy vi tính đó thành một TSCĐ được không? Thanks!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
LuongKhanhToan nói:
Các bác cho em ý kiến về vấn đề này với. Một công ty mua một dàn máy vi tính gồm 03 bộ, trong đó mỗi bộ giá 7 triệu đồng và có nối mạng với nhau. Vậy có thể hạch toán toàn bộ 03 máy vi tính đó thành một TSCĐ được không? Thanks!!
Trường hợp này thì vẫn không tính là một TSCĐ được đâu nhé, nhưng có thể treo vào 242 theo dạng dự án để phân bổ trong 3 năm.

H

halan

Guest
15/11/04
1
0
0
40
vungtau
Mình cũng nghĩ như vậy, bạn không thể coi no là TSCĐ được đâu, ma hãy làm như ketoangiachat đã hướng dẫn bạn.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
các bác ơi, công ty của em sử dụng máy vi tính rât nhiều, mua 1 lần khoảng 3 bộ trở lên, khinhập TS thì em nhập chung hết, có khi một máy vinh tính và 1 máy in mua cùng 1 lúc, em cũng nhập chung luôn, vì nếu nhập riêng thì phải phân bổ dần hoặc kết chuyển CCDC, em nhập tất thành 1 TS có NG trên 10tr. em làm từ lúc có cái 206 tới giờ mà bên Thuế và Chi Cục TCDN vẫn không nói gì, thế thì sao nhỉ?nếu sao này phát hiện ra thì sẽ như thế nào vậy?em cũng có hỏi ý kiến lãnh đạo công ty, các vị ấy nói không sao nên em cũng không điều chỉnh, cứ làm như vậy luôn. Có gì hay các bác chỉ bảo em với.
chúc cuối tuần vui ve nhe

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
midu79 nói:
các bác ơi, công ty của em sử dụng máy vi tính rât nhiều, mua 1 lần khoảng 3 bộ trở lên, khinhập TS thì em nhập chung hết, có khi một máy vinh tính và 1 máy in mua cùng 1 lúc, em cũng nhập chung luôn, vì nếu nhập riêng thì phải phân bổ dần hoặc kết chuyển CCDC, em nhập tất thành 1 TS có NG trên 10tr. em làm từ lúc có cái 206 tới giờ mà bên Thuế và Chi Cục TCDN vẫn không nói gì, thế thì sao nhỉ?nếu sao này phát hiện ra thì sẽ như thế nào vậy?em cũng có hỏi ý kiến lãnh đạo công ty, các vị ấy nói không sao nên em cũng không điều chỉnh, cứ làm như vậy luôn. Có gì hay các bác chỉ bảo em với.
chúc cuối tuần vui ve nhe
Nói về hạch toán như vậy là sai đứt rồi. Nhưng thuế không ý kiến hả là vì họ sẽ thu được nhiều thuế hơn so với khi bạn hạch toán nó sang CCDC. Và cuối cùng nếu đã có ý kiến lãnh đạo rồi cứ để nguyên vậy có sao đâu.

T

Thanh Nhàn

Guest
16/6/05
4
0
0
41
Ha Noi
Theo mình thì việc bạn nhập làm TS như vậy là đùng vì trong đoạn chuẩn mực kế toán TSCĐ HH thì có mục nói đến việc quy định về TSCĐ, bạn hãy thử đọc kỹ lại chuẩn mực này nhe

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Các bác lưu ý cho em là 3 máy vi tính ở công ty em có nối mạng với nhau, và việc nối mạng này là cần thiết phục vụ cho mục đích kinh doanh chứ không phải 3 máy vi tính đơn lẻ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
LuongKhanhToan nói:
Các bác lưu ý cho em là 3 máy vi tính ở công ty em có nối mạng với nhau, và việc nối mạng này là cần thiết phục vụ cho mục đích kinh doanh chứ không phải 3 máy vi tính đơn lẻ.
Cái vấn đề ở đây là muốn thành một hệ thống TSCĐ bạn phải lập một đề án liên hoàn, và sau đó có thông báo với thuế
Còn trên thực tế cũng có một số cơ quan thuế cho rằng việc liên hoàn nối mạng đó cũng à TSCĐ. Vì vậy khi thực hiện đôi khi phải bàn thống nhất với thuế trước ( tuỳ cơ mà hành xử thôi).
Chúc bạn chọn được giải pháp hợp lý.

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
LuongKhanhToan nói:
Hach tóan như bạn thì vẫn được, không có sai, ( Cô Minh Châu ở trường Cao đẳng TCKT 4 nói như vậy đó) nhưng khi có 1 trong 3 máy đó hư không còn sử dụng được và phải mua cái mới để thay thế thì bạn phải hạch toán vào sửa chữa lớn TSCĐ. Chúc bạn thành công

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To midu79!
3 máy đó đã thành hệ thống TSCĐ? Một khi mà 1 bộ phân máy bị hư, nếu bạn mua 1 máy mới để thay thế thì theo mình có thể xem đây là phần nâng cấp. Do vậy cũng có thể hạch toán tăng gía trị TSCĐ của hệ thống máy đó.
Vì thực chất mình đâu sữa chữa đâu mà hạch toán vào chi phí sữa chữa lớn TSCĐ ( thay thế hoàn toàn mà).

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
LuongKhanhToan nói:
Các bạn nói như thế này là không được rồi. Nếu cứ suy diễn theo cách này thì cả công ty cũng là một tài sản cố định :biggrin:. Các bạn đọc lại QĐ 206 đi, ở đó nói rất rõ và có cả ví dụ cụ thể nữa. :deal:

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Nhật Diệu nói:
To midu79!
3 máy đó đã thành hệ thống TSCĐ? Một khi mà 1 bộ phân máy bị hư, nếu bạn mua 1 máy mới để thay thế thì theo mình có thể xem đây là phần nâng cấp. Do vậy cũng có thể hạch toán tăng gía trị TSCĐ của hệ thống máy đó.
Vì thực chất mình đâu sữa chữa đâu mà hạch toán vào chi phí sữa chữa lớn TSCĐ ( thay thế hoàn toàn mà).
Bạn Nhật Diệu nói đúng, 3 máy vi tính nhập thành 1 TSCĐ, lúc đó 1 máy vi tính là 1 bộ phận của TSCĐ đó, nhưng nếu 1 bộ phận của TS bị hư thì mình phải sữa chữa chứ ( nếu sữa không được thì mua mới để thay thế), chứ đâu phải gọi là nâng cấp đâu bạn, có thể bạn hiểu sai nghĩa của từ "nâng cấp" rồi, vì TSCĐ không hư thì mình vẫn nâng cấp được mà. đó là ý kiến của mình. Chúc bạn làm việc tốt.

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
hat nói:
Các bạn nói như thế này là không được rồi. Nếu cứ suy diễn theo cách này thì cả công ty cũng là một tài sản cố định :biggrin:. Các bạn đọc lại QĐ 206 đi, ở đó nói rất rõ và có cả ví dụ cụ thể nữa. :deal:
anh hat nói vậy cũng không đúng, vì có những TSCĐ mà 1 mình nó thì không thể tham gia vào quá trình sản xuất, kinh doanh được, mà phải có sự hỗ trợ hay cùng họat động của các TS khác nữa, như trường hợp này nè, 3 máy vi tính( hoặc nhiều hơn nữa) nối mạng để cùng làm việc với nhau, nhưng 1 trong 2 máy không họat động vậy thì nối mạng với nhau để làm gì? Ở công ty của em ( Chế biến SP gỗ XK) cũng vậy , cứ 1 máy bắn đinh hay máy chà nhám, hoặc máy phun sơn đều phải gắn thêm 1 máy bơm hơi ( để có hơi bắn đinh, hơi phun sơn... ) khinhập TSCĐ em vẫn nhập chung giá trị máy bơm vào trong những máy mà gắn nó vào. các cơ quan chức năng vẫn chấp nhận sự giải thích của em đó thôi. QĐ 206 thì em nghĩ ai cụng biết rồi, nhưng còn áp dụng vào thực tế thì cũng cần linh động hơn. em thấy như vậy đó, có gì mong các bác chỉ bảo thêm.
Chúc tất cả làm việc tốt

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Đúng vậy midu79 ạ! Khi mua mới mình không gọi là "nâng cấp" được.Nhưng theo mình thì không xem đây là phần SCL TSCĐ!

Hoặc là có thể phần mua mới này ( <10Tr), thì mình xem đây là CCDC và phân bổ vào chi phí như các CCDC khác.

N

NTAC

Guest
Theo NT mua máy tính, máy in như vậy theo QĐ 206 nó phải là CCLĐ Ko thể là TSCĐ được vì: Các máy tính, máy in đều hoạt động riêng lẻ, độc lâp với nhau được, cả máy in cũng vậy; Theo cách lập luận của bạn thì tất cả mọi tư liệu lao động đều có thể gán vào nhau thành TSCD được??????
Cần vận dụng, và có đủ cơ sở để hạch toán nó vào CCLĐ được. Cơ quan thuế cũng phải chấp nhận hề, DN cũng tốt mà.
Chúc bạn TC.

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
các bác nói cũng đúng, nhưng mình chỉ gán nhưng TS nào có đủ cơ sở thôi, tức là khi mình giải thích thì người ta vẫn chấp nhận được,nhưng thú thật 1 điều là công ty của mình có nhiều Xí nghiệp nhỏ nữa, họat động về lĩnh vực khảo sát thiết kế và có những phân xưởng chế biến SP gỗ riêng, do có nhiều máy móc thiết bị có NG < 10tr, nếu chuyển thành CCDC thì phải phân bổ hết trong 1 năm, và như vậy thì làm cho chi phí cao quá, nên mình mới nghĩ ra cách này, thế các bác có cách nào khác k?chỉ cho mình với. Chúc vui ve nhé các bác.

Sửa lần cuối:
P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
42
HN
uả vậy theo bạn các đơn vị dùng máy tính nhiểu bây giờ không nối mạng hay sao?
theo tôi lập luận như vậy là chưa ổn đâu và không thể đưa vào tscđ như vậy được

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
nếu chuyển thành CCDC thì phải phân bổ hết trong 1 năm, và như vậy thì làm cho chi phí cao quá, nên mình mới nghĩ ra cách này, thế các bác có cách nào khác k?chỉ cho mình với.

Không có quy định nào bắt buộc khi hạch toán vào CCDC thì bạn phải phân bổ trong vòng 1 năm cả. Thời gian phân bổ bao nhiêu lâu thì phụ thuộc vào vòng đời của CCDC, tính hữu ích của CCDC.... Bạn cứ theo quy định về TSCĐ mà làm, đừng nên suy diễn quá. Đây chính là điều thường gặp ở các Công ty có vốn đầu tư trong nước (do không bị bắt buộc kiểm toán) nhằm phục vụ nhiều mục đích riêng của mình.
Việc vận dụng QĐ 206 vào thực tế không phải là vấn đề quá lớn, điều quan trọng là việc xác định của mình làm sao phải hợp lý, hợp với doanh nghiệp nhưng vẫn đúng theo quyết định trên.

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
em xin tiếp thu ý kiến của các bác, mỗi người mỗi cảnh mà, nhưng theo em lượng phân bổ thì sẽ lớn hơn lượng khấu hao, mà mục đích của công ty em là hạ thấp chi phí. Mình là nhân viên mà, phải làm việc theo ý muốn của sếp thôi. rất cám ơn các bác.
Còn bạn putin à, mình có nói là nếu như thiếu 1 trong những TS trong 1 hệ thống gồm nhiều TS thì hệ thống đó k họat động được thì mình tính chung vào cũng được mà, Công ty mình mới mua 4 máy vi tính chỉ để dùng phần mềm kế tóan thôi,trị giá chưa thuế là 65 tr, 4 máy nối mạng với nhau, không nối mạng chung với công ty, mình lấy 65tr để tính khấu hao cho hệ thống này chứ không tách rời từng máy. mà cái phần mềm KT phải có máy chủ, nếu như cái máy chủ mà tiêu thì máy cái máy kia đâu còn sd phần mềm được đâu. Còn những máy VT khác thì có nối mạng với các phòng ban khác, các bộ phận khác và khi tính KH thì phải tính riêng rồi phân bổ cho từng đơn vị SD.
Chúc các bác vui vẽ nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA