Trích KPCĐ

• Thread starter payout123
  • Ngày gửi
P

payout123

Guest
4/12/09
6
0
0
TP Hồ Chí Minh
Các anh chị cho em hỏi: Cty em trích kinh phí CĐ tính 1% lương cơ bản để lập quỹ CĐ. Trường hợp người lao động ko biết, không có sự hướng dẫn để gia nhập CĐ mà lãnh đạo công đoàn công ty tự ý cho người lao động vào công đoàn cty, tự ý trích 1% lương của người đó ( việc gia nhập CĐ không có chữ kí chấp nhận vào CĐ của người lao động kí vào văn bản) thì như vậy có đúng theo quy định không ? và việc này thì người lao động phải làm gì để bảo vệ quyền của mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Tôi không dowload được bản tin WKT, máy đòi giải nen nhưng không thấy Flie , mình chịu rồi các bạn giups minh nhé!!!!

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Tôi không dowload được bản tin WKT, máy đòi giải nen nhưng không thấy Flie , mình chịu rồi các bạn giups minh nhé!!!!
Sao lại vào mục này vậy bạn, post lên mục khác chứ.

payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh

Bạn đừng post bài lung tung chứ bạn, bài người khác thì để cho mọi người trả lời đúng theo nội dung của bài cần hỏi chứ.

M

makeno

Guest
20/8/09
2
0
0
Hưng Yên
Tổ chức công đoàn lập ra để bảo vệ quyền lợi chính đáng của người lao động.
Khi thành lập tổ chức thì mỗi cá nhân phải ký vào đơn xin ra nhập công đoàn
Mặt khác trên HĐLĐ cũng thể hiận rõ các khoản quyền lợi và nghĩa vụ của người lao động khi công tác tại công ty trong đó có đoạn ''theo luật lao động VN''. Nếu công ty không có đơn của từng người thì có thoả ứpc lao động tập thể Bạn xem lại công ty bạn làm những gì rồi

P

payout123

Guest
4/12/09
6
0
0
TP Hồ Chí Minh
Tổ chức công đoàn lập ra để bảo vệ quyền lợi chính đáng của người lao động.
Khi thành lập tổ chức thì mỗi cá nhân phải ký vào đơn xin ra nhập công đoàn
Mặt khác trên HĐLĐ cũng thể hiận rõ các khoản quyền lợi và nghĩa vụ của người lao động khi công tác tại công ty trong đó có đoạn ''theo luật lao động VN''. Nếu công ty không có đơn của từng người thì có thoả ứpc lao động tập thể Bạn xem lại công ty bạn làm những gì rồi

Hiện tại công ty em cho người lao động vào công đoàn mà không thông qua bản ký vào đơn xin gia nhập CĐ, nếu không thông báo trước cho bên CĐ công ty thì người lao động sẽ tự động cho gia nhập luôn không hỏi ý kiến người lao động gì hết.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Thường công ty tự đưa toàn bộ người lao động có ký hợp đồng dài hạn hoặc hợp đồng thời vụ 3 tháng trở lên vào tổ chức công đoàn để bảo vệ quyền lợi cho họ tốt hơn, nếu đoàn viên nào không muốn vào thì có ý kiến để loại khỏi danh sách thôi chứ không chờ khi nào có đơn của người lao động mới gia nhập.

P

payout123

Guest
4/12/09
6
0
0
TP Hồ Chí Minh
Thường công ty tự đưa toàn bộ người lao động có ký hợp đồng dài hạn hoặc hợp đồng thời vụ 3 tháng trở lên vào tổ chức công đoàn để bảo vệ quyền lợi cho họ tốt hơn, nếu đoàn viên nào không muốn vào thì có ý kiến để loại khỏi danh sách thôi chứ không chờ khi nào có đơn của người lao động mới gia nhập.

Mình có đọc trong luật công đoàn theo điều 11 chương 2 thì người lao ko vào công đoàn cty thì tổ chức công đoàn cơ sở cũng bảo vệ người đó mà.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Luật quy định trách nhiệm của công đoàn phải có trách nhiệm bảo vệ quyền vào lợi ích của người lao động, đây cũng là công việc chung của công ty, nhưng nếu như toàn bộ không có đờn viên thì là sao có công đoàn được, vì vậy trước tiến muốn được bảo vệ tốt hơn thì bạn phải có sự đóng góp cho tổ chức đúng không bạn.

P

payout123

Guest
4/12/09
6
0
0
TP Hồ Chí Minh
Luật quy định trách nhiệm của công đoàn phải có trách nhiệm bảo vệ quyền vào lợi ích của người lao động, đây cũng là công việc chung của công ty, nhưng nếu như toàn bộ không có đờn viên thì là sao có công đoàn được, vì vậy trước tiến muốn được bảo vệ tốt hơn thì bạn phải có sự đóng góp cho tổ chức đúng không bạn.

Bạn cho ý kiến trên thì mình đồng ý nhưng việc tự động cho người LĐ vào nếu ko có ý kiến gì mà ko thông qua một ký kết bằng văn bản gì thì mình thực sự thấy vô lý quá. Cái vô lý ở chỗ anh ko thông báo hướng dẫn(tuyên truyền) cho họ về lợi ích của việc vào CĐ trước khi vào cty mà chỉ nói là có muốn vào hay ko nếu ko sẽ tự động cho gia nhập, đặt tình huống giả sử người lao động kiện thì chủ tịch CĐ tiêu, ko có bằng chứng gì để đưa ra và việc tự ý trích 1% trên lương người ta thì quả là vô lý.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Thực tế ra khi bạn ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì bạn đã hiểu ngoài sự bảo vệ của công ty vẫn còn tổ chức công đoàn nữa. nói theo luật thì rất rờ rà và bất cập vì vậy chúng ta cứ hiểu và thực hiện như chúng ta đã làm, vào công đoàn không phải là việc sấu mà là việc tốt, nếu là việc tốt thì sao chúng ta không làm, có phải không các bạn. hơn nữa nếu chúng ta cứ câu nệ không chịu vào công đoàn thì
- Quyền lợi bị hạn chế
- Công đoàn không phát triển (nếu tất cả hoặc số nhiều chống đối vào công đoàn) vậy tổ chức này tồn tại và phát triển như thế nào.
Do vậy vào công đoàn để trở thành 1 đoàn viên vừa là trách nhiệm và nhiệm vụ . các bạn có đồng ý với mình chứ.

L

lkminh

Guest
23/6/09
28
0
0
38
TPHCM
Thực tế ra khi bạn ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì bạn đã hiểu ngoài sự bảo vệ của công ty vẫn còn tổ chức công đoàn nữa. nói theo luật thì rất rờ rà và bất cập vì vậy chúng ta cứ hiểu và thực hiện như chúng ta đã làm, vào công đoàn không phải là việc sấu mà là việc tốt, nếu là việc tốt thì sao chúng ta không làm, có phải không các bạn. hơn nữa nếu chúng ta cứ câu nệ không chịu vào công đoàn thì
- Quyền lợi bị hạn chế
- Công đoàn không phát triển (nếu tất cả hoặc số nhiều chống đối vào công đoàn) vậy tổ chức này tồn tại và phát triển như thế nào.
Do vậy vào công đoàn để trở thành 1 đoàn viên vừa là trách nhiệm và nhiệm vụ . các bạn có đồng ý với mình chứ.

Hi,
Công ty của mình thì khác.

Nhân viên không muốn vào công đoàn thì công đoàn công ty không được phép đưa nhân viên đó vào danh sách công đoàn viên. Muốn nhân viên tham gia vào công đoàn của công ty, ban chấp hành công đoàn phải thực hiện những công việc nhằm giúp cho nhân viên giác ngộ được lợi ích của việc tham gia công đoàn. Nói chung, vào công đoàn hoàn toàn tự nguyên. Không có luật nào bắt buộc nhân viên phải vào công đoàn cả

Vì sao mà nhân viên có quyền lựa chọn đó?

Khi tham gia vào công đoàn, 1% * LCB của nhân viên đó sẽ bị trừ vào lương thực nhận của nhân viên - gọi là công đoàn phí. Công đoàn phí này là 1 khoản tiền mà nhân viên trả để mua lại sự đảm bảo quyền lợi từ phía công đoàn. Và theo mình nghĩ, không phải tất cả mọi người đều muốn trả tiền để mua sự đảm bảo này. Nếu là bạn, bạn có chấp nhận hàng tháng trả 1%*LCB của mình để mua quyền đảm bảo này khi bạn còn bán tín bán nghi về lợi ích của công đoàn không?

Bên cạnh Công đoàn phí, còn có quỹ kinh phí công đoàn 1% * LCB của tất cả nhân viên. Kinh phí công đoàn này không ảnh hưởng tới lương của nhân viên. Công ty có thể dùng nguồn quỹ này để duy trì sự hoạt động của công đoàn công ty mình. Vì vậy, trong trường hợp xấu nhất, không có nhân viên tham gia công đoàn thì công đoàn vẫn có thể hoạt động với thành viên cốt lõi là ban chấp hành công đoàn.

Ý kiến của mình là vậy, có ai đồng ý không ta? ^.^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA