Phần mềm hạch toán vào đâu?

• Thread starter Chicken1506
  • Ngày gửi
C

Chicken1506

Sơ cấp
13/2/09
45
0
6
TP.HCM
Chào cả nhà...
Công ty Chicken có mua 1 phần mềm Rip để cài đặt chạy máy, trị giá 91.500.000đ. Chicken không biết phần mềm này hạch toán vào tài khoản nào? TK 211 hay TK 153 hay là 1 TK nào khác? Và nếu có khấu hao thì khấu hao trong bao lâu được ạ? Mong cả nhà giúp Chicken zới ạ... Cảm ơn cả nhà...

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dichvukhaithue

Guest
Phầm mềm là TSCĐ vô hình.

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
bạn vẫn hạch toán vào 211 còn trích KHTS thì tối thiểu là 3 năm và tối đa là 8 năm bạn ah. Bạn nên tham khảo TT 203-2009 BTC nhé :D

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Chào cả nhà...
Công ty Chicken có mua 1 phần mềm Rip để cài đặt chạy máy, trị giá 91.500.000đ. Chicken không biết phần mềm này hạch toán vào tài khoản nào? TK 211 hay TK 153 hay là 1 TK nào khác? Và nếu có khấu hao thì khấu hao trong bao lâu được ạ? Mong cả nhà giúp Chicken zới ạ... Cảm ơn cả nhà...

Bạn hạch toán vào TK 213 - TSCĐ Vô hình, còn thời gian KH thì bạn tham khảo trong QĐ số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003 và TT số 203/2009/TT-BTC ngày 20 tháng 10 năm 2009

D

dieu phuc

Guest
7/11/09
4
0
0
51
256/6 Trung Nu Vuong Da Nang
Mình đồng ý với bạn OCEAN 13. Còn thời gian khấu hao phải đảm bảo hiệu quả hoạt động của đơn vị.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào cả nhà...

Hạch toán là TSCĐ hữu hình hay vô hình còn tuỳ thuộc vào phần mềm đó là bộ phận tách rời hay không thể thiếu để máy hoạt động được. Nếu nó là phần mềm cần thiết để máy có thể hoạt động được thì là TSCĐ hữu hình, còn không là TSCĐ vô hình. Bạn tham khảo thêm trong VAS 04.

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
bạn vẫn hạch toán vào 211 còn trích KHTS thì tối thiểu là 3 năm và tối đa là 8 năm bạn ah. Bạn nên tham khảo TT 203-2009 BTC nhé :D

Ẹc, Xem lại đi bạn ơi, Thông tư 203/2009/TT-BTC đến ngày 01/01/2010 mới có hiệu lực bạn ơi.
Từ nay đến lúc đó chúng ta vẫn dùng QĐ 206/QĐ-BTC bạn nhá.
Chúc bạn chóng giải quyết xong công việc tồn đọng để còn .....:004:

C

Chicken1506

Sơ cấp
13/2/09
45
0
6
TP.HCM
Cảm ơn cả nhà.. Mình sẽ tham khảo thêm những thông tư đó... Chúc cả nhà zui zẻ... iu cả nhà... :1luvu:

C

Chicken1506

Sơ cấp
13/2/09
45
0
6
TP.HCM
Àh, còn vấn đề này nữa.. Công ty Chicken thuê nhà để hoạt động, vậy căn nhà đó là TCSĐ thuê họat động hay TCSĐ thuê tài chính? và việc trích khấu hao giá trị căn nhà đó như thế nào? Chi phí thuê nhà hạch toán vào TK nào ạ... Nếu được mong cả nhà nêu 1 ví dụ và định khoản cho Chicken biết rõ hơn về việc này... Mong cả nhà giúp Chicken nữa.. hic hic...

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Àh, còn vấn đề này nữa.. Công ty Chicken thuê nhà để hoạt động, vậy căn nhà đó là TCSĐ thuê họat động hay TCSĐ thuê tài chính? và việc trích khấu hao giá trị căn nhà đó như thế nào? Chi phí thuê nhà hạch toán vào TK nào ạ... Nếu được mong cả nhà nêu 1 ví dụ và định khoản cho Chicken biết rõ hơn về việc này... Mong cả nhà giúp Chicken nữa.. hic hic...

Nếu bạn có đầy đủ hợp đồng + hóa đơn đỏ thuê nhà thì bạn đưa luôn khoản tiền thuê nhà này hạch toán thẳng vào chi phí ( nếu tiền thuê trả hàng tháng) , hoặc phân bổ trên TK 142 ( nếu thanh toán theo quý, nửa năm, cả năm )sau đó phân bổ sang TK chi phí.
+ VD : Khi thanh toán tiền thuê nhà :
Nợ 142 ( 642 )
Nợ 1331 ( nếu có )
Có 1111, 1121

Hàng tháng phân bổ :
Nợ 642/ có 142

Thân

C

Chicken1506

Sơ cấp
13/2/09
45
0
6
TP.HCM
Nhưng cả nhà ơi, mình có trích khấu hao cho căn nhà thuê đó hay ko zậy? Còn cái này nữa, nếu mình nhận được hoá đơn của khách hàng là hóa đơn trực tiếp thì mình có phải tự tách để tính phần thuế GTGT để nộp báo cáo thuế GTGT hàng tháng hay ko zậy?...
Rất cảm ơn cả nhà đã giúp đỡ Chicken... hic hic...

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nhưng cả nhà ơi, mình có trích khấu hao cho căn nhà thuê đó hay ko zậy? Còn cái này nữa, nếu mình nhận được hoá đơn của khách hàng là hóa đơn trực tiếp thì mình có phải tự tách để tính phần thuế GTGT để nộp báo cáo thuế GTGT hàng tháng hay ko zậy?...
Rất cảm ơn cả nhà đã giúp đỡ Chicken... hic hic...

1.Nhà bạn thuê để làm Cty (không phải là TSCD của Cty bạn) nên không tính KH được, tiền thuê nhà tính vào chi phí.
2.Hoá đơn trực tiếp tính hết vào chi phí và không phải kê khai trên báo cáo thuế hàng tháng.

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Ẹc, Xem lại đi bạn ơi, Thông tư 203/2009/TT-BTC đến ngày 01/01/2010 mới có hiệu lực bạn ơi.
Từ nay đến lúc đó chúng ta vẫn dùng QĐ 206/QĐ-BTC bạn nhá.
Chúc bạn chóng giải quyết xong công việc tồn đọng để còn .....:004:

hjhj nghe cũng gần xong rồi đấy, lo mấy vụ HD mà chóng hết cả mặt bác Hiep ạ :004:

M

momvip9

Sơ cấp
9/11/09
15
1
0
37
Hanoi
Hỏi như bạn thì nhà thuê để hoạt động là TSCD thuê hoạt động, thuê để làm về tài chính thì là TSCD thuê tài chính à.

khoản 3 điều 2- quyết định 206 đây:

Tài sản cố định thuê tài chính: là những tài sản cố định mà doanh nghiệp thuê của công ty cho thuê tài chính. Khi kết thúc thời hạn thuê, bên thuê được quyền lựa chọn mua lại tài sản thuê hoặc tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thỏa thuận trong hợp đồng thuê tài chính. Tổng số tiền thuê một loại tài sản quy định tại hợp đồng thuê tài chính, ít nhất phải tương đương với giá trị của tài sản đó tại thời điểm ký hợp đồng.

Mọi hợp đồng thuê tài sản cố định nếu không thoả mãn các quy định trên được coi là tài sản cố định thuê hoạt động.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA