Chi phí mua sim thẻ có được coi là chi phí hợp lý không ạ?

• Thread starter Hong Luyen
  • Ngày gửi
H

Hong Luyen

Guest
19/11/09
11
0
0
38
Nghe An
Xin chào các anh chị,

Em có một chút khúc mắc trong trường hợp này. Phiền anh chị bớt chút thời gian cho em lời giải với ạ.

"Công ty Z có mua một lượng rất lớn thẻ cào điện thoại. Và công ty Z dùng số thẻ cào này để test hệ thống, để cấp tiền điện thoại hàng tháng cho nhân viên, để cung cấp dịch vụ tin nhắn cho các doanh nghiệp cần quảng cáo, để thưởng cho người trúng giải khi tham gia chương trình nhắn tin trúng thưởng.
Vì là ngành dịch vụ giá trị gia tăng như đầu số, dịch vụ 1900, nên chi phí dành cho sản xuất là ko có, mà chỉ có chi phí mua thẻ ( chiếm khoảng 60% doanh thu) và chi phí thuê xe, lương nhân viên, chi phí thuê nhà) . Vậy cho em hỏi, chi phí mua thẻ cào này, có được coi là chi phí hợp lý ko ạh? Và chi phí này, ko có quy định là bao nhiêu % chứ , công ty Z cũng ko cần đăng ký định mức với cơ quan thuế đúng ko ah?....???

Và với cơ quan thuế, lúc công ty Z giải trình số thẻ đó, để dùng vào những mục đích nếu trên, thì có được coi là chi phí hợp lý hay ko?

Rất mong nhận được tư vấn của mọi người.

Trân trọng cảm ơn .

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hong Luyen

Guest
19/11/09
11
0
0
38
Nghe An
Anh chị nào biết xin cho em lời giải đáp với ạ.

T

thienvu_hung

Guest
7/6/07
6
0
0
47
Hà Nội
Sim thẻ điện thoại

Theo mình hiểu thì cty Z đó là Cty chuyên kinh doanh các dịch vụ về đầu số điện thoại.
Theo đặc thù của ngành thì chi phí đó sẽ là chi phí hợp lý để xác định kqkd
Tuy nhiên để được coi là cp hợp lý thì bạn phải chuẩn bị đầy đủ các tài liệu hồ sơ để chứng minh rằng các chi phí đó sẽ được sử dụng đúng vào mục đích kinh doanh của ngành ví dụ nhu các quy định, quyết định của công ty và các cơ sở pháp lý khác nếu có
Thân

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Xin chào các anh chị,

Em có một chút khúc mắc trong trường hợp này. Phiền anh chị bớt chút thời gian cho em lời giải với ạ.

"Công ty Z có mua một lượng rất lớn thẻ cào điện thoại. Và công ty Z dùng số thẻ cào này để test hệ thống, để cấp tiền điện thoại hàng tháng cho nhân viên, để cung cấp dịch vụ tin nhắn cho các doanh nghiệp cần quảng cáo, để thưởng cho người trúng giải khi tham gia chương trình nhắn tin trúng thưởng.
Vì là ngành dịch vụ giá trị gia tăng như đầu số, dịch vụ 1900, nên chi phí dành cho sản xuất là ko có, mà chỉ có chi phí mua thẻ ( chiếm khoảng 60% doanh thu) và chi phí thuê xe, lương nhân viên, chi phí thuê nhà) . Vậy cho em hỏi, chi phí mua thẻ cào này, có được coi là chi phí hợp lý ko ạh? Và chi phí này, ko có quy định là bao nhiêu % chứ , công ty Z cũng ko cần đăng ký định mức với cơ quan thuế đúng ko ah?....???

Và với cơ quan thuế, lúc công ty Z giải trình số thẻ đó, để dùng vào những mục đích nếu trên, thì có được coi là chi phí hợp lý hay ko?

Trân trọng cảm ơn .
tất nhiên là đua vao C được rồi bạn vì cty này làm bên dv quảng cáo tiếp thị mà nêu có HD chưng từ hợp lên là được

H

Hong Luyen

Guest
19/11/09
11
0
0
38
Nghe An
tất nhiên là đua vao C được rồi bạn vì cty này làm bên dv quảng cáo tiếp thị mà nêu có HD chưng từ hợp lên là được

Nhưng theo như mình tìm hiểu thì ko được chi quá 10% để quảng cáo, thưởng...

Lăn tăn quá mà chưa được ai giải đáp cho câu hỏi mình đưa ra cả. :(

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Nhưng theo như mình tìm hiểu thì ko được chi quá 10% để quảng cáo, thưởng...

Lăn tăn quá mà chưa được ai giải đáp cho câu hỏi mình đưa ra cả. :(
vây số tiền mua thẻ sim có lơn ko bạn nếu cty bạn nhiều nhân viên ban đua nó vào khoản phụ cấp tiền điện thoại cho nhân viên cty

H

Hong Luyen

Guest
19/11/09
11
0
0
38
Nghe An
vây số tiền mua thẻ sim có lơn ko bạn nếu cty bạn nhiều nhân viên ban đua nó vào khoản phụ cấp tiền điện thoại cho nhân viên cty

Chân thành cảm ơn bạn La An, nhưng số tiền này rất lớn. Mỗi tháng bên mình lấy khoảng 400 triệu tiền thẻ, để làm dịch vụ tin nhắn quảng cáo cho các doanh nghiệp , rồi để test hệ thống ( bên mình làm hệ thống thoại 1900 và dịch vụ đầu số nữa) .

Nên mình ko biết là chi phí mua thẻ điện thoại này có được coi là chi phí hợp lý ko nữa.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
ĐÚng vậy, chi phí quảng cáo ko thể vượt mức 10%, mà 10% họ vẫn còn nhóm ngó. Vì ko thể tháng nào cũng quảng bá thương hiệu, quảng cáo hoặc trúng thưởng được. Với số sim có số lượng lớn này bạn nên phân bổ dần dần để cho vào chi phí.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Chân thành cảm ơn bạn La An, nhưng số tiền này rất lớn. Mỗi tháng bên mình lấy khoảng 400 triệu tiền thẻ, để làm dịch vụ tin nhắn quảng cáo cho các doanh nghiệp , rồi để test hệ thống ( bên mình làm hệ thống thoại 1900 và dịch vụ đầu số nữa) .

Nên mình ko biết là chi phí mua thẻ điện thoại này có được coi là chi phí hợp lý ko nữa.
mình nghĩ là được mà vì bên bạn làm bên dich vụ đưa vào tk 154 rui kc qua gia vôn vào cuối tháng

H

Hong Luyen

Guest
19/11/09
11
0
0
38
Nghe An
ĐÚng vậy, chi phí quảng cáo ko thể vượt mức 10%, mà 10% họ vẫn còn nhóm ngó. Vì ko thể tháng nào cũng quảng bá thương hiệu, quảng cáo hoặc trúng thưởng được. Với số sim có số lượng lớn này bạn nên phân bổ dần dần để cho vào chi phí.

Xin chào chị,

Rất nguỡng mộ chị vì những đóng góp cho diễn đàn. Thanks vì đã quan tâm đến topic của em.

Nhưng trong trường hợp này, công ty em là ngành dịch vụ mà chị, và cả công ty có cả hệ thống để nhắn tin quảng cáo cho rất nhiều doanh nghiệp ( xin đừng hiểu là quảng cáo cho mỗi công ty em nhé, mà quảng cáo cho rất nhiều doanh nghiệp, bọn em tính phí với các doanh nghiệp trên đầu số tin nhắn mà hệ thống bên em chuyển đi)
Và đặc thù của dịch vụ đầu số, thì nhắn tin trúng thưởng, sẽ rất thu hút khách hàng. Vậy nếu giới hạn 10% thì ít quá...

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Xin chào chị,

Rất nguỡng mộ chị vì những đóng góp cho diễn đàn. Thanks vì đã quan tâm đến topic của em.

Nhưng trong trường hợp này, công ty em là ngành dịch vụ mà chị, và cả công ty có cả hệ thống để nhắn tin quảng cáo cho rất nhiều doanh nghiệp ( xin đừng hiểu là quảng cáo cho mỗi công ty em nhé, mà quảng cáo cho rất nhiều doanh nghiệp, bọn em tính phí với các doanh nghiệp trên đầu số tin nhắn mà hệ thống bên em chuyển đi)
Và đặc thù của dịch vụ đầu số, thì nhắn tin trúng thưởng, sẽ rất thu hút khách hàng. Vậy nếu giới hạn 10% thì ít quá...

Chào em, trường hợp này thì cty em phải có 1 bảng kê chi tiết như xuất nhập tồn hàng hóa. Tháng này em nhập bao nhiêu, và đưa ra sử dụng bao nhiêu sim thẻ cho dịch vụ trong tháng? Cung cấp cho nhân viên bao nhiêu sim thẻ trong tháng(nhưng cung cấp cho nhân viên phải có định mức)? và giải trúng thưởng bao nhiêu trong tháng. Sau đó tập hợp lại và cho vào chi phí TNDN.Ko biết nói như thế em có hiểu ý chị ko.

Chúc em làm tốt!

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Xin chào chị,

tớ nghĩ đưa vào Cp được vì bên bạn nhán tin quang cao cho các cty thi tấtnhiền bên bạn sẽ thu dịch vụ này của khách hàng rui , do ccos dịch vụ nhăn tin đó đưa vào là hình thức kinh doanh của DN đó :015:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
tớ nghĩ đưa vào Cp được vì bên bạn nhán tin quang cao cho các cty thi tấtnhiền bên bạn sẽ thu dịch vụ này của khách hàng rui , do ccos dịch vụ nhăn tin đó đưa vào là hình thức kinh doanh của DN đó :015:

Hoàn toàn chính xác, có thể coi đây là "phần tạo nên giá vốn" HH,DV của DN

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp

Với 1 số lượng rất lớn thẻ cào điện thoại thì nên xem lại, cái gì cũng phải làm từng bản chi tiết. Ko thể nói làm dịch vụ quảng cáo.... là có thể tùy tiện cho hết nó vào chi phí được em ạh.

Ví dụ: Chị nhận thầu bên xây dựng nhà,
chị mua đầu vào tháng 11:
-1 tấn thép, 1 tấn xi măng, 1 tấn cát= 100.000.000đ
Đầu ra:DT: 90.000.000đ/nhà

Vậy hỏi: Vì sao DT lại bé hơn chi phí? Vì chi phí này chưa phân bổ, nó vẫn còn tồn lại rất nhiều khi đã hoàn thành xong 1 cái nhà....

H

Hong Luyen

Guest
19/11/09
11
0
0
38
Nghe An
Chào em, trường hợp này thì cty em phải có 1 bảng kê chi tiết như xuất nhập tồn hàng hóa. Tháng này em nhập bao nhiêu, và đưa ra sử dụng bao nhiêu sim thẻ cho dịch vụ trong tháng? Cung cấp cho nhân viên bao nhiêu sim thẻ trong tháng(nhưng cung cấp cho nhân viên phải có định mức)? và giải trúng thưởng bao nhiêu trong tháng. Sau đó tập hợp lại và cho vào chi phí TNDN.Ko biết nói như thế em có hiểu ý chị ko.

Chúc em làm tốt!

Dạ em hiểu ý chị.
Phiền chị cho em hỏi chút nữa nha, là khi cung cấp cho nhân viên thẻ trong tháng, phần định mức đó chỉ cần Giám đốc duyệt và văn bản lưu văn phòng là được, ko cần phải đăng ký trên thuế chị nhỉ.

Và phần chi phí cho dịch vụ quảng cáo, có cần phải đăng ký định mức, để 2,3 năm sau quyết toán thuế có căn cứ hợp lý ko chị?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Xin chào các anh chị,

Trân trọng cảm ơn .

Mình nghĩ tùy thuộc vào lĩnh vực kinh doanh của doanh nghiệp bạn, nếu trên giấy phép bạn có đang ký ngành nghề về lĩnh vực truyền thông như vậy thì các khoản chi phí này giống như chi phí giá vốn để tạo ra doanh thu của 1 loại hình dịch vụ như vậy (làm quảng cáo bằng tin nhắn cho DN chẳng hạn)

Trong trường hợp cty bạn không có chức năng làm quảng cáo thì đó chỉ là chi phí như lễ tân khánh tiết, hội nghị, quảng cáo...thì sẽ bị mức khống chế như trong luật doanh nghiệp

1 vài góp ý
thân

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Với 1 số lượng rất lớn thẻ cào điện thoại thì nên xem lại, cái gì cũng phải làm từng bản chi tiết. Ko thể nói làm dịch vụ quảng cáo.... là có thể tùy tiện cho hết nó vào chi phí được em ạh.

Ví dụ: Chị nhận thầu bên xây dựng nhà,
chị mua đầu vào tháng 11:
-1 tấn thép, 1 tấn xi măng, 1 tấn cát= 100.000.000đ
Đầu ra:DT: 90.000.000đ/nhà

Vậy hỏi: Vì sao DT lại bé hơn chi phí? Vì chi phí này chưa phân bổ, nó vẫn còn tồn lại rất nhiều khi đã hoàn thành xong 1 cái nhà....

Đầu vào của bạn có nhiều hơn nữa cũng không ảnh hưởng đến DT trong trường hợp này vì XD người ta có dự toán vật tư, có định mức, có tiêu chuẩn...
Đối với trường hợp thẻ sim điện thoại cần thiết người ta cũng lập định mức sử dụng tương ứng cho phần doanh thu thực hiện. Vì loại hình KD của DN người ta phải mua thẻ sim để thực hiện DV quảng cáo và thu tiền DV ở khách hàng, nếu không được ghi nhận vào giá vốn thì giá vốn của người ta ở đâu ?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Cty bạn chuyên về dịch vụ viên thông và ngành nghề này đã dang ký trong giấy phép kinh doanh thì tất nhiên những chi phí này bạn được đua hết vào chi phí để tính thuế TNDN và cái này sẽ ko áp dụng giống như trong TT29 về chi phí quảng cáo tiếp khách bị giưói hạn ko quá 10%DT của cty.Mình đồng ý với ý kiến của Chị Hương85

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Mình nghĩ tùy thuộc vào lĩnh vực kinh doanh của doanh nghiệp bạn, nếu trên giấy phép bạn có đang ký ngành nghề về lĩnh vực truyền thông như vậy thì các khoản chi phí này giống như chi phí giá vốn để tạo ra doanh thu của 1 loại hình dịch vụ như vậy (làm quảng cáo bằng tin nhắn cho DN chẳng hạn)

Trong trường hợp cty bạn không có chức năng làm quảng cáo thì đó chỉ là chi phí như lễ tân khánh tiết, hội nghị, quảng cáo...thì sẽ bị mức khống chế như trong luật doanh nghiệp

1 vài góp ý
thân
mình đồng tình với bạn nếu trên giấy phép KD có ghi hình thức làm quảng cáo thi nó đực đưa vào chi phi rui

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Đối với trường hợp thẻ sim điện thoại cần thiết người ta cũng lập định mức sử dụng tương ứng cho phần doanh thu thực hiện. Vì loại hình KD của DN người ta phải mua thẻ sim để thực hiện DV quảng cáo và thu tiền DV ở khách hàng, nếu không được ghi nhận vào giá vốn thì giá vốn của người ta ở đâu ?
Được ghi nhận nhưng phải cũng có định mức, nếu ko làm định mức thì CCT sẽ kiểm tra rất chặt chẽ, vì 1 số cty lợi dụng những chi phí ko thể kiểm soát này để làm tăng chi phí. Thích bao nhiêu thì kê bấy nhiêu được ạh? Ví dụ 1 cty nọ làm dịch vụ như trên đi, mua về 1 tấn sim card là cho hết vào chi phí cả tấn luôn ạh?

huong85 nói:
Khi họ thành lập cty thì họ đã thuê luật sư làm giấy tờ và đã được tư vấn kỷ về ngành nghề của mình KD gì rồi chứ nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA