vé máy bay đi công tác

• Thread starter manvt
  • Ngày gửi
M

manvt

Guest
16/12/08
29
0
0
37
Ha noi
Mọi người ơi chi tiền vé máy bay đi trong và ngoài nước cho Giám đốc đi công tác thì chỉ cần hoá đơn của bên vận chuyển hay là phải cần cả cuống vé nữa ạ?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mọi người ơi chi tiền vé máy bay đi trong và ngoài nước cho Giám đốc đi công tác thì chỉ cần hoá đơn của bên vận chuyển hay là phải cần cả cuống vé nữa ạ?:wall:

chưa biết hiêu ý bạn là lấy cuống vé cho mục đích gì nhỉ?
cái vụ cuống vé này (l/quan vấn đề qtoán thuế TNDN và GTGT) thì theo mình biết mỗi cquan thuế ycầu mỗi cách, chưa thống nhất là CẦN hay KHÔNG.
Và việc chi phí vé máy bay đi công tác còn liên quan tới nhiều thứ khác nữa.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức

Chỉ cần hóa đơn là được rồi bạn ơi.

T

trinhhaiyen

Guest
15/10/07
84
1
0
Hà Nội
Theo mình được biết thì phải có cả cuống vé máy bay để tránh trường hợp mua bán hóa đơn. Cái cuống vé mới chứng minh họ tên của người đi công tác, ngày giờ và chuyến bay. Ở công ty mình, nếu không có cuống vé thì cá nhân phải tự bỏ tiền ra chi trả, kể cả trong trường hợp có hóa đơn của đại lý bán vé.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Theo mình được biết thì phải có cả cuống vé máy bay để tránh trường hợp mua bán hóa đơn. Cái cuống vé mới chứng minh họ tên của người đi công tác, ngày giờ và chuyến bay. Ở công ty mình, nếu không có cuống vé thì cá nhân phải tự bỏ tiền ra chi trả, kể cả trong trường hợp có hóa đơn của đại lý bán vé.

Đồng ý với trinhhaiyen, một số chi cục thuế thuộc cục thuế tp.HCM bắt buộc phải có cuống vé đính kèm theo hoá đơn tài chính, nếu ko có thì khi quyết toán sẽ bị loại ra khỏi chi phí. Còn tại sao lại "một số chi cục thuế" thì tại vì mình chưa có may mắn ... kinh qua hết các quận huyện thuộc tp.HCM !!!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Các sếp thường có tâm lý là mọi chứng từ và giấy tờ đều do NV lo hết. nên sếp đi công tác về mà:
..phải có cả cuống vé máy bay để tránh trường hợp mua bán hóa đơn. Cái cuống vé mới chứng minh họ tên của người đi công tác, ngày giờ và chuyến bay. ..nếu không có cuống vé thì cá nhân phải tự bỏ tiền ra chi trả, kể cả trong trường hợp có hóa đơn của đại lý bán vé.
thì cũng hơi "căng" nhỉ? :)

@manvt: cphí vé máy bay muốn đc chấp nhận là hợp lệ thì ngoài "cái cuống" mà bạn đang hỏi thì bạn cần chuẩn bị sẵn những hồ sơ - giấy tờ để chứng minh đc rằng: nơi đến của chuyến bay mà GĐ đi có liên quan tới mục đích tạo ra Dthu (vd: chuyến đi để gặp khách hàng cho 1 Hđồng kinh tế, hoặc gặp đối tác cho 1 dự án nào đó trong năm sau...) cho DN trong hiện tại cũng như tương lai.
thân.

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
@manvt: cphí vé máy bay muốn đc chấp nhận là hợp lệ thì ngoài "cái cuống" mà bạn đang hỏi thì bạn cần chuẩn bị sẵn những hồ sơ - giấy tờ để chứng minh đc rằng: nơi đến của chuyến bay mà GĐ đi có liên quan tới mục đích tạo ra Dthu (vd: chuyến đi để gặp khách hàng cho 1 Hđồng kinh tế, hoặc gặp đối tác cho 1 dự án nào đó trong năm sau...) cho DN trong hiện tại cũng như tương lai.
thân.
Hoặc đi hội chợ để quảng bá sản phẩm
Cái cuống vé mới chứng minh họ tên của người đi công tác, ngày giờ và chuyến bay. Ở công ty mình, nếu không có cuống vé thì cá nhân phải tự bỏ tiền ra chi trả, kể cả trong trường hợp có hóa đơn của đại lý bán vé.

ĐỒng ý với Haiyen, vì trong cuốn hóa đơn có ghi người đi là ai, có phải là nhân viên đại diện trong cty hay ko, ngày tháng có phù hợp với tờ xuất hóa đơn ko? và thêm 1 bảng chi tiết kèm theo là đi với mục đích gì?để sau này chứng minh cho đỡ rắc rối.

H

htthanhthuy

Guest
17/12/06
4
0
0
Tp.Ho Chi Minh
Chào các bạn!

Các bạn có biết công ty kiểm toán nào uy tín và chất lượng không? Tôi muốn tìm một công ty kiểm toán để kiểm toán báo cáo tài chính cho công ty.

Cám ơn các bạn nhiều!

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Ngày 25/8/2006 Tổng Cục Thuế đã có công văn số 2940/TCT-PCCS
"đối với vé tàu hỏa (xe lửa) và vé máy bay: chứng từ là Hóa đơn vé tàu hỏa, máy bay do Công ty vận chuyển đường sắt, Hãng Hàng không, các đại lý phát hành và/hoặc cuống vé tàu hỏa, máy bay"
Vậy bạn có hoá đơn mà không có cuống vé máy bay thì cũng được rồi.
"Còn đối với các khoản chi phí mua vé tham quan, xem biểu diễn các chương trình nghệ thuật truyền thống, chứng từ là cuống vé tham quan, xem biểu diễn các chương trình nghệ thuật truyền thống"
Các bạn tham khảo nha.

missly83

missly83

Trung cấp
Ngày 25/8/2006 Tổng Cục Thuế đã có công văn số 2940/TCT-PCCS
"đối với vé tàu hỏa (xe lửa) và vé máy bay: chứng từ là Hóa đơn vé tàu hỏa, máy bay do Công ty vận chuyển đường sắt, Hãng Hàng không, các đại lý phát hành và/hoặc cuống vé tàu hỏa, máy bay"
Vậy bạn có hoá đơn mà không có cuống vé máy bay thì cũng được rồi.
"Còn đối với các khoản chi phí mua vé tham quan, xem biểu diễn các chương trình nghệ thuật truyền thống, chứng từ là cuống vé tham quan, xem biểu diễn các chương trình nghệ thuật truyền thống"
Các bạn tham khảo nha.

BẠn ơi! bạn có thể post CV đó lên cho mọi người tham khảo được không? Cám ơn bạn nhiều nhé!

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
BẠn ơi! bạn có thể post CV đó lên cho mọi người tham khảo được không? Cám ơn bạn nhiều nhé!

Chào bạn
Mình chỉ biết copy thôi. Thông cảm nha bạn.

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
****** CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
Số: 2940/TCT-PCCS
V/v: Chính sách thuế Hà Nội, ngày 15 tháng 08 năm 2006

Kính gửi: Công ty liên doanh du lịch INTREPID INDOCHINA
Trả lời công văn số 2405/Intrepid ngày 24/5/2006 của Công ty liên doanh du lịch Intrepid Indochina về việc xác định chi phí và khấu trừ thuế GTGT, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Căn cứ hướng dẫn tại Điểm 2.2.c Mục III Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003, Điểm 9.1 Thông tư số 88/2004/TT-BTC ngày 1/9/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN: Trường hợp cơ sở kinh doanh mua sản phẩm làm bằng mây, tre,… và một số dịch vụ của cá nhân không kinh doanh, không có hóa đơn, chứng từ theo chế độ quy định thì được lập bảng kê trên cơ sở chứng từ thanh toán của người bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ (mẫu số 04/GTGT kèm theo Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính); Giám đốc doanh nghiệp duyệt chi theo bảng kê và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực của bảng kê.
Căn cứ hướng dẫn tại Mục IV Phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT thì Cơ sở kinh doanh khi mua, bán hàng hóa, dịch vụ phải thực hiện chế độ hóa đơn, chứng từ theo quy định của Pháp luật.
Căn cứ vào các hướng dẫn trên thì chứng từ để xác định chi phí khi tính thu nhập chịu thuế và khấu trừ thuế GTGT đầu vào thực hiện như sau:
- Các khoản chi phí được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN của doanh nghiệp:
+ Đối với các khoản chi phí thuê xích lô, thuyền thúng, Công ty phải lập bảng kê theo mẫu số 04/GTGT (theo Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính); Giám đốc doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực của bảng kê.
+ Đối với các khoản chi phí mua vé tham quan, xem biểu diễn các chương trình nghệ thuật truyền thống, chứng từ là cuống vé tham quan, xem biểu diễn các chương trình nghệ thuật truyền thống;
+ Đối với vé tàu hỏa (xe lửa) và vé máy bay: chứng từ là Hóa đơn mua vé tàu hỏa, máy bay do Công ty vận chuyển đường sắt, Hãng Hàng không, các đại lý phát hành và/hoặc cuống vé tàu hỏa, máy bay.
Các chứng từ này phải được kê khai, lưu giữ rõ ràng, cụ thể và phù hợp với từng đoàn khách (số lượng khách trong đoàn, hành trình tham quan du lịch, các yêu cầu phát sinh của khách…).
- Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ:
Đối với các chứng từ là loại đặc thù ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT thì Công ty được căn cứ vào giá đã có thuế để xác định giá không có thuế (được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN) và thuế GTGT đầu vào được khấu trừ theo quy định tại Điểm 1.2.b Mục III Phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC nêu trên.
Tổng cục Thuế trả lời để Công ty liên doanh du lịch Intrepid Indochina được biết và thực hiện./.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Cục thuế TP Hà Nội;
- Lưu: VT, PCCS. KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Phạm Duy Khương

L

loanmegalink

Sơ cấp
15/6/09
42
0
0
44
Hà Nội
Chào các bạn!

Các bạn có biết công ty kiểm toán nào uy tín và chất lượng không? Tôi muốn tìm một công ty kiểm toán để kiểm toán báo cáo tài chính cho công ty.

Cám ơn các bạn nhiều!

Chán nhỉ, bạn ở Tp.HCM bạn mình là kiểm toán nhà nước, có chứng chỉ hành nghề kiểm toán của Anh. Nếu ở HN mình giới thiệu cho.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chán nhỉ, bạn ở Tp.HCM bạn mình là kiểm toán nhà nước, có chứng chỉ hành nghề kiểm toán của Anh. Nếu ở HN mình giới thiệu cho.

Chào các bạn!

Cám ơn các bạn nhiều!

hai bạn lạc đề rồi.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Chào các bạn!

Cám ơn các bạn nhiều!

Bạn nên tạo một topic khác cho vấn đề này của bạn nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA