Chi phí mua bánh trung thu tặng khách hàng có được coi là chi phí hợp lý?

• Thread starter Miss Thanh
  • Ngày gửi
thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
Ui trời ơi mua bánh ko đưa vào được chi phí sao? Vậy mà vừa rồi mình đi lấy hoá đơn hơn 7tr lun chứ
Chêt rùi làm sao đây?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
[/B]

Cứ xem là vậy đi, bài tính :
Bánh trung thu 11.300.000 (VAT=1.130.000)= 100 hộp= 400 cái.
Bình quân 1 KH/1cái : mời 400 KH, hiện diện 200 khách.
Tổ chức ở đâu ? Cty có chứa hết không ?
Thuế không nghỉ đơn giản như mình nghỉ đâu !

Đâu có ai bắt buộc tặng cho KH mỗi người 1 cái, em tặng cho 2 cái/ người cũng được mà bác, có ai cấm em được, hehe... Còn khoản chi mua bánh trung thu thì được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế, khi có đầy đủ hoá đơn đầu vào, khi xuất bánh ra tặng khách hàng thì cũng hoá đơn. Có CV 5870 ngày 12/7/2011 của Cục thuế HCM, dựa vào và áp dụng thôi, sao mà sợ thuế quá ah.

N

nsaobang

Sơ cấp
26/2/10
24
0
1
tphcm
Ăn bánh trung thu rồi uống nước trà cũng được mà bạn. :015:[/QUOTE
Hóa đơn bánh trung thu không được đưa vào CP hợp lý đâu bạn ơi. Bạn đưa vào CP thế nào cũng bị loại thôi.

P

pinkame

Trung cấp
26/4/10
54
0
6
35
hà nội
Cho mình hỏi là hôm trước bên mình có lấy 1 hóa đơn mua rượu nhưng ghi là giỏ quà. Vậy mình có thể hạch toán hóa đơn này thế nào? có thể đưa nó vào làm chi phí hợp lý được không?

T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
Cho mình hỏi là hôm trước bên mình có lấy 1 hóa đơn mua rượu nhưng ghi là giỏ quà. Vậy mình có thể hạch toán hóa đơn này thế nào? có thể đưa nó vào làm chi phí hợp lý được không?
Không được đưa vào chi phí được trừ khi xác định TNDN, và thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ.
Thân

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Nếu bạn không nói ra, cũng không ai biết là bạn đã mua rượu, hehe... Miễn là khi mua có hoá đơn ghi mua giỏ quà, khi xuất hàng ra tặng KH trên hoá đơn bạn cũng ghi là giỏ quà, thì bạn được đưa vào chi phí được trừ. Tham khảo CV 5670 mình đã trich dẫn ở trên.

tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây
Theo như CV 5670 mà bạn trích thì đề cập đến xuất hoá đơn đầu ra. Theo mình chi phí đó nên loại ra khi tính thuế TNDN

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Theo như CV 5670 mà bạn trích thì đề cập đến xuất hoá đơn đầu ra. Theo mình chi phí đó nên loại ra khi tính thuế TNDN

Tại sao lại loại ra như vậy? Người ta đang muốn đưa vào chi phí được trừ càng nhiều càng tốt, bạn thì muốn loại ra.

tran minh cuong

tran minh cuong

??????????????
31/3/11
193
6
18
Sông Vàm Cỏ Tây
Tại sao lại loại ra như vậy? Người ta đang muốn đưa vào chi phí được trừ càng nhiều càng tốt, bạn thì muốn loại ra.

Ở chổ mình cục thuế nó loại ra hết đấy bạn, nên bây giờ mình không có đưa chi phí đó vô nửa.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Mình nghĩ bạn có thể đưa CV 5670 ra cho họ xem. CV này mới ban hành mà.
CV này có giá trị trong TPHCM thôi, ra phạm vi ngoài TPHCM thì chỉ để tham khảo. Mang ra Hà nội Chắc Bác muốn bị ăn chửi :004:

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
CV này có giá trị trong TPHCM thôi, ra phạm vi ngoài TPHCM thì chỉ để tham khảo. Mang ra Hà nội Chắc Bác muốn bị ăn chửi :004:

Ơ anh Thức này, ai rảnh mà mang ra Hà Nội làm gì, đem xuống Long An hay Đồng Nai, Bình Dương được rồi, hehe..

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Đầu vào tính vào chi phí, đầu ra tính doanh thu; đầu vào khấu trừ- đầu ra nộp thuế . Điều đó có nghĩa là VAT không được khấu trừ, chi phí không được tính chi phí được trừ ==> thuế GTGT & giá trị quà tặng lấy từ LN sau thuế

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Vậy mục 2.19 phần 2 của đoạn IV "các khoản chi được trừ và không được trừ" trong thông tư 130/2008/TT-BTC còn được áp dụng không? ---> chi quảng cáo tiếp thị lễ tân khánh tiết hội nghị không vượt quá 10% tổng số chi được trừ
Vậy mua bánh trung thu có nằm trong trường hợp này không?

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Theo mình khoản chi mua bánh trung thu tặng khách hàng (cứ cho là vào hội nghị khách hàng đi), dù khoản chi đó trong mức 10% tổng số chi được trừ, vì khoản chi này không liên quan đến hoạt động SXKD của doanh nghiệp. Chẳng nhé lý giải là tôi cho ông ăn để ông nhớ đến cty tôi rùi sẽ hợp tác làm ăn lâu dài với nhau???

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Vậy mục 2.19 phần 2 của đoạn IV "các khoản chi được trừ và không được trừ" trong thông tư 130/2008/TT-BTC còn được áp dụng không? ---> chi quảng cáo tiếp thị lễ tân khánh tiết hội nghị không vượt quá 10% tổng số chi được trừ
Vậy mua bánh trung thu có nằm trong trường hợp này không?

Cái này đâu có nằm trong chương trình tiếp thị và giới thiệu sản phẩm được, trừ khi DN là cty sx ra bánh trung thu

Theo mình khoản chi mua bánh trung thu tặng khách hàng (cứ cho là vào hội nghị khách hàng đi), dù khoản chi đó trong mức 10% tổng số chi được trừ, vì khoản chi này không liên quan đến hoạt động SXKD của doanh nghiệp. Chẳng nhé lý giải là tôi cho ông ăn để ông nhớ đến cty tôi rùi sẽ hợp tác làm ăn lâu dài với nhau???

Hội nghị khách hàng có cả 1 chương trình và các chi phí khác kèm theo chứ không phải chỉ có hóa đơn mua bánh trung thu là được đâu. Nếu mua bánh và tặng bánh trung thu nằm trong chương trình hội nghị khách hàng thì có lẻ chi phí này được trừ

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Hội nghị khách hàng có cả 1 chương trình và các chi phí khác kèm theo chứ không phải chỉ có hóa đơn mua bánh trung thu là được đâu. Nếu mua bánh và tặng bánh trung thu nằm trong chương trình hội nghị khách hàng thì có lẻ chi phí này được trừ
Tại vì topic ghi rõ là mua bánh trung thu tặng khách hàng mang về chứ ko phải là khách hàng "xơi luôn tại trận", nên chi phí này chắc chắn là thuế sẽ xuất toán chứ ko thể là "có lẽ chi phí này được trừ".

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
"Có lẻ hay không có lẻ" Ăn thua cách giải trình của kế toán với thuế thôi, nếu giải trình được đây là chi phí nằm trong hoạt động quảng cáo tiếp thị (mua hàng có tặng quà) hay nằm trong hoạt động lễ tân khánh tiết (công tác đối ngoại) của cty thì cũng được thôi

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
"Có lẻ hay không có lẻ" Ăn thua cách giải trình của kế toán với thuế thôi, nếu giải trình được đây là chi phí nằm trong hoạt động quảng cáo tiếp thị hay nằm trong hoạt động lễ tân khánh tiết của cty thì cũng được thôi

Vấn đề là ở chổ này : giải thì giải được, nhưng trình thì không có cái để trình

L

lemai80

Guest
11/5/09
4
0
0
Cần Thơ
Theo minh nghỉ các khoản như mua quà để biếu tặng là không được vào chi phí hợp lý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA