Bảng kê mua vào HH không hóa đơn

• Thread starter ngocthegian
  • Ngày gửi
N

ngocthegian

Trung cấp
29/6/09
151
0
0
35
Nghệ An -> Hà Nội
Cho em hỏi. Khi mua hàng của người dân không có hóa đơn thì lập bảng kê Mẫu số: 01/TNDN(Ban hành kèm theo Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày
26/12/2008 của Bộ Tài chính). Nhưng khi mua hàng hóa của người dân họ không có kiểm nghiệm thực phẩm thì phải làm thế nào mà hàng không có kiểm nghiệm lại là vi phạm pháp luật.(Công ty em thu mua thịt từ người dân).

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cho em hỏi. Khi mua hàng của người dân không có hóa đơn thì lập bảng kê Mẫu số: 01/TNDN(Ban hành kèm theo Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày
26/12/2008 của Bộ Tài chính). Nhưng khi mua hàng hóa của người dân họ không có kiểm nghiệm thực phẩm thì phải làm thế nào mà hàng không có kiểm nghiệm lại là vi phạm pháp luật.(Công ty em thu mua thịt từ người dân).

form 01/TNDN chỉ giúp DN mua HH DV không có hóa đơn đưa chi phí đó vào chi phí đc tính trừ khi xac định TN thuế TNDN. (thuộc fạm vi của Cục thuế)
Còn việc kiểm nghiệm thực fẩm thì thuộc fạm vi qlý của Cục an toàn vệ sinh thực fẩm (Sở Y tế).
Nên 2 việc này không l/quan gì nhau.
(Công ty em thu mua thịt từ người dân).
Cty bạn kinh doanh HH DV gì mới nghe qua hơi giật mình. :)

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
form 01/TNDN có thể áp dụng cho tất cả các trường hợp mua HH DV không có hóa đơn không các bác nhỉ?
... mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh. ..
[size=+2]Một số dịch vụ đó là gì nhỉ? [/size]
Vd: thuê NV. (không hđộng kinh doanh) làm kế toán ngoài giờ thì chắc chắn không có hđơn. vậy có thể lập form 01/TNDN cho trg hợp này không?

thân,

Sửa lần cuối:
N

ngocthegian

Trung cấp
29/6/09
151
0
0
35
Nghệ An -> Hà Nội
form 01/TNDN chỉ giúp DN mua HH DV không có hóa đơn đưa chi phí đó vào chi phí đc tính trừ khi xac định TN thuế TNDN. (thuộc fạm vi của Cục thuế)
Còn việc kiểm nghiệm thực fẩm thì thuộc fạm vi qlý của Cục an toàn vệ sinh thực fẩm (Sở Y tế).
Nên 2 việc này không l/quan gì nhau.

Vâng. Nhưng em muốn hỏi là mua người dân thì yêu cầu họ đi kiểm nghiệm hay mình phải đến trung tâm thú y để kiểm nghiệm. Nói chung là phải làm như thế nào để có phiếu kiểm nghiệm thực phẩm
:036:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..Nói chung là phải làm như thế nào để có phiếu kiểm nghiệm thực phẩm
:036:
cái này không nằm trong phạm vi của wkt, nhưng mình có thể chia sẻ bài này vói bạn:
GS Chu Phạm Ngọc Sơn - chủ tịch Hội Hóa học TP.HCM - cho biết:

- Tại TP.HCM để kiểm tra các chỉ tiêu về dinh dưỡng và một số chất độc thường gặp trong thực phẩm có thể thực hiện tại nhiều phòng thí nghiệm như Viện Pasteur TP, Trung tâm Dịch vụ phân tích thí nghiệm TP, Trung tâm Đào tạo và phát triển sắc ký TP, Trung tâm Y tế dự phòng TP, Trung tâm Tiêu chuẩn đo lường chất lượng 3, Viện Vệ sinh y tế công cộng...

Giới chuyên môn cũng cho rằng rất cần kiểm tra thường xuyên dư lượng kháng sinh trong thịt, thủy hải sản, mật ong như các chất chloramphenicol, nitrofural, sulfonamid, dư lượng clenbuterol (trong thịt heo là chủ yếu). Đây là những chất gây hại cho sức khỏe, tạo sự lờn thuốc...

Riêng các chỉ tiêu này hiện ở TP.HCM và khu vực phía Nam chỉ một vài phòng thí nghiệm có thể làm được, như phòng thí nghiệm Trung tâm kiểm tra an toàn vệ sinh thủy hải sản và thú y Nafiqaved 4 (TP.HCM), TTTCĐLCL3, TTDVPTTN TP, Trung tâm Đào tạo và phát triển sắc ký TP, ĐH Cần Thơ.

Giá cả dịch vụ phân tích cũng rất đa dạng. Tại TP.HCM, giá phân tích một số chỉ tiêu kim loại nặng thông thường là 80.000 - 120.000 đồng/chỉ tiêu; dư lượng kháng sinh, aflatoxin, clenbuterol từ 300.000 - 600.000 đồng/chỉ tiêu; dư lượng thuốc trừ sâu, diệt nấm khoảng 600.000 - 1,2 triệu đồng/họ thuốc trừ sâu. Đây chỉ là mức giá tham khảo, còn ở mỗi phòng thí nghiệm chào mức giá dịch vụ khác nhau.

+ Tự mang mẫu đi phân tích, kết quả có giá trị pháp lý?

- Theo các phòng thí nghiệm, kết quả phân tích mẫu chỉ có giá trị trên mẫu gửi phân tích. Muốn kết quả phân tích có tính pháp lý cho lô hàng thì phải có cơ quan kiểm định tiến hành lấy mẫu theo qui định.

Với những kết quả phân tích có tranh chấp về mặt pháp lý thì cơ quan chức năng phải đến tận nơi để lấy mẫu và mẫu phải được niêm phong lại, có chữ ký của các bên liên quan, được mang đến một phòng thí nghiệm có chức năng để phân tích. Đồng thời, để chắc chắn thì nên sử dụng 2-3 phòng thí nghiệm cùng phân tích nhằm có cơ sở đối chiếu, so sánh...

Trong trường hợp một người dân tự lấy mẫu mang đến các phòng thí nghiệm yêu cầu phân tích, thì kết quả phân tích của mẫu đó chỉ mang tính tham khảo và mang ý nghĩa cung cấp một số thông tin về chất lượng của mẫu thử.

Chỉ trong trường hợp kết quả phân tích các mẫu do các cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền chỉ định phòng thí nghiệm đủ năng lực, tin cậy thực hiện thì kết quả phân tích đó mới có đầy đủ tính pháp lý và cũng là cơ sở để xử lý các vi phạm (nếu có).

Riêng vấn đề sai biệt kết quả phân tích giữa các phòng thí nghiệm đối với cùng một mẫu phân tích thì “điều này là chuyện bình thường”. Dư lượng (các độc tố) có trong mẫu phân tích càng nhỏ thì sai biệt kết quả phân tích giữa các phòng thí nghiệm càng lớn. Tuy nhiên, mức sai biệt cũng chỉ nằm trong giới hạn qui định chấp nhận được.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
form 01/TNDN có thể áp dụng cho tất cả các trường hợp mua HH DV không có hóa đơn không các bác nhỉ?

Một số dịch vụ đó là gì nhỉ?
Vd: thuê NV. (không hđộng kinh doanh) làm kế toán ngoài giờ thì chắc chắn không có hđơn. vậy có thể lập form 01/TNDN cho trg hợp này không?

thân,
Mướn người giữ xe cho Cty (không có hđơn) thì có thể lập form 01/TNDN để hợp lý cái chi phí được không nhỉ?

C

chienhien

Sơ cấp
8/7/09
25
0
0
Hung Yen
Chào cả nhà. May quá em đang định hỏi về vấn đề này thì đã có người hỏi hộ rồi. Em cảm ơn các bác nhiều lắm. Mà em muốn hỏi thêm là cái from 01/TNDN lấy ở đâu ấy nhỉ. Có ai có thì cho em xin với ạ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chào cả nhà. May quá em đang định hỏi về vấn đề này thì đã có người hỏi hộ rồi. Em cảm ơn các bác nhiều lắm. Mà em muốn hỏi thêm là cái from 01/TNDN lấy ở đâu ấy nhỉ. Có ai có thì cho em xin với ạ.

Đính kèm

• TT130-2008 ve thueTNDN_.DOC
    48.5 KB · Lượt xem: 60
L

lethanhhuyen

Guest
10/12/09
1
0
0
43
hanoi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA