Bảo mật project trong excel!

• Thread starter heroic
  • Ngày gửi
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Đào Việt Cường nói:
Dear paulsteigel,
-----------------
Em vẫn chưa biết làm thế nào đó để "Project is unviewable". Bác cho em hỏi thêm là giả sử là khi "Project is unviewable" rồi, sau này ta có thể "viewable" được không, bằng cách nào?

Các bạn hãy thận trọng khi "cố tình" tạo ra "Project is unviewable", nó là con dao hai lưỡi. Nếu thành công, người khác không thể xem được và bạn cũng không thể nếu không có một PM phá "Project is unviewable".

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear Tuanktcdcn,
----------------
Bác ơi, em biết rồi mà. Em chỉ "cố tình" làm điều đó với những kẻ tò mò - tọc mạch - táy máy thôi.:biggrin: Chẳng tội gì để project của mình cứng đơ ra để cuối cùng gậy ông đập lưng ông cả.
Em chỉ hỏi cho mục đích học tập thôi!

T

thonon

Guest
9/5/05
28
0
0
46
hanoi
Bảo mật với Excel

Đừng hy vọng nhiều vào bảo mật trong Excel. Nếu muốn kiểm tra thử hãy gửi file đó lên

C

Chicuong

Guest
1/3/06
25
0
1
Hai duong
A!bảo mật code là vấn đề em đang quan tâm. Bác nào rành về vấn đề đó cho em biết nhé. Cảm ơn các bác nhiều.

C

Chicuong

Guest
1/3/06
25
0
1
Hai duong
em mạo muội nhờ bác nào giúp hộ em 1 chươngtrình như sau:
- Tất cả các ô chứa công thức của em ko được ai khác chinh sửa hoặc xoá, nếu muốn làm việc trong ô đó phải có mật khẩu.
- Nếu muốn vào xem mã VBA phải có mật khẩu, nếu không sẽ không xem được.
Cảm phiền các bác giúp em1 tay với!

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Bác mở phần mà bác muốn bảo mật. Sau đó chọn Tool /Protection/ sau đó chọn các hình thức bảo mật
1. Unprotect sheet
2.Protect workbook
...
Mở ra rùi thì bác gõ mật khẩu vào đó. OK
Không hiểu ý bác hỏi có phải vậy không?

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Chicuong nói:
em mạo muội nhờ bác nào giúp hộ em 1 chươngtrình như sau:
- Tất cả các ô chứa công thức của em ko được ai khác chinh sửa hoặc xoá, nếu muốn làm việc trong ô đó phải có mật khẩu.
- Nếu muốn vào xem mã VBA phải có mật khẩu, nếu không sẽ không xem được.
Cảm phiền các bác giúp em1 tay với!

Vấn đề này đã được đề cập ở rất nhiều bài trong box Excel tổng quát. Bạn vào đó tìm bài đọc nha.

Cách tìm bài: Bạn ấn vào nút tìm kiếm ở diễn đàn===>tìm kiếm chi tiết, gõ từ "bảo vệ" or "protect" chọn box "Excel và kế toán".

Hoặc bạn có thể click vào từ "Kho" ở phía góc trái bên dưới diễn đàn.Chon box Excel và kế toán. Ở kho,bạn sẽ thấy rõ đc các tiêu đề hơn và dễ kiếm bài hơn.

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
hoxulee nói:
Bác Tuanktcdcn có thể share cách bảo mật cho VBAProject trên diễn đàn được không? Vì tôi thấy có một số VBAProject khi click vào thì không có chỗ nhập password và nó hiện thông báo "Project unviewable". (Nhưng hình như vẫn có thể dùng VBA Backdoor gì đó xem source code được)
Thank.

Để tạo ra kiểu bảo mật "Project unviewable", trên EXCEL không có công cụ nào để làm được. Thực tế vấn đề này chính Microsoft (MS) cũng không biết, vì nó là một lỗi của Office! Các Add-Ins của MS bạn dùng vẫn có chỗ để nhập PWS chứ không phải để dạng "Project unviewable" và các Add-Ins của các tác giả khác trên TG cũng vậy. Vì thế nó vẫn bị *****!!!

Để có một VBAproject có "Project unviewable" chính bạn là người phải làm cho file xls bị lỗi. Lỗi này là trong VBE, làm cho thuật toán của Office khi Open môi trường VBA của file đó Raise một Err.Description="Project unviewable" -> Exit Sub (vì cấu trúc VBE đã bị phá hỏng ở một chỗ). Nếu Office mà chữa lỗi này không đúng "thuốc" thì toàn bộ VBE sẽ bị xoá trắng.

Nếu bạn biết cách tạo được "Project unviewable" thì cũng có thể có cách mở lại được.

Trên là mình viết về nguyên cơ căn bản để có một "Project unviewable" mà không nói cụ thể, các bạn tự mình tìm tòi thêm nếu thực sự cần.

A-Excel 2.0 trở về trước đã bị bẻ khoá VBE, chính mình nhận được các Email của các hacker chỉ rõ PWS và Code cùng với những lời có vẻ khiêu khích về xây dựng một Application cũng như bảo mật VBA trên EXCEL. VBAproject có "Project unviewable" chính là câu trả lời thế nào là Protection trên VBA!

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Đọc cái ni để biết thêm:

Have you ever tried to open the VBA project of an Excel add-in just to be faced with a message box that said "Project is unviewable" instead of seeing the familiar password entry box ?

This type of security measure is based on the concept of "sharing" an add-in workbook. I stumbled on this particular method when I was working with a group of shared workbooks and tried to edit a VBA procedure in one of my userforms. I noticed that a shared workbook displayed the very same message box when I tried to open its VBA Project. As a matter of fact, Excel actually displays a warning message stating that macros cannot be viewed or edited in a shared workbook when sharing is turned on. This was my first clue as to what was being done. I kept trying and was able to find a method of locking the VBA project of an add-in workbook. As I learned early on, there are many different ways within Excel to accomplish the same goal.

Here, I explain the method that worked for me.

Important points to remember before starting:
This method is based on the concept of "sharing" an Excel add-in file

It was tried and tested with Excel 8 (97) and Excel 10 (2002)

Keep a back-up copy of your original (.xls) file

The VBA project locked with this method will be permanently locked against viewing or editing

The only way to update the VBA code will be to edit it in the original .xls workbook and then create a new add-in to replace the old one or you will have to create a VBA procedure in another workbook to make the add-in visible so it can be unshared

The best technique is to also protect your add-in's VBA project with a password

This method appears to exploit a bug in Excel
Start with an Excel workbook (.xls) that you want to turn into an add-in.

Save this workbook as an add-in. Use File>Save As... then select add-in from the "Save As type" dropdown list.

Close the .xls workbook.

Open the new add-in file you just created.

Open the VBE window by pressing Alt+F11.

Find your add-in file in the Project Explorer window and lock your project for viewing with a password.

Select the "ThisWorkbook" object and set its "IsAddin" property to False. This will unhide the worksheets in this add-in workbook.

Activate the Excel application window.

Select Tools>Share Workbook..., on the Editing tab check the box to share this workbook. Press OK to close.

Press OK to save and share this workbook.

Press OK to acknowledge the fact that macros cannot be viewed in a shared workbook.

Verify that [Shared] appears in the title bar after the file name.

Save this workbook again as an add-in. Select File>Save As..., then delete the quotation marks and the .xla extension from the filename. Select add-in from the "Save as type:" dropdown list.

Press Save, then press "Yes" to overwrite existing file.

Close this workbook and press "No" to not save changes.

Select File>Open, then browse to find and open your new add-in file. This add-in will open the same as any other Excel add-in with all of its sheets being hidden.

Press Alt+F11 to open the VBE window.

Find your add-in in the Project Explorer window and click to expand it's object tree.

You will see a message box titled "Project Locked" that displays the following message: "Project is unviewable". There will not be a password textbox only an "OK" and "Help" button.

You can open the add-in's locked VBA project by opening a new workbook and creating a VBA procedure to set the IsAddin property of the ThisWorkbook object of the add-in to False and then unshare the add-in workbook.

HongViet

HongViet

Cao cấp
10/11/05
286
10
18
Đà nẵng
Có cách nào tạo mật khẩu tự biến đổi?

Các bác cao siêu về bảo vệ cho biết có cách nào để excel gán mật khẩu theo í của mình được không vậy?
VD Sau một thời gain lâu sau khi đóng file excel, khi muốn mở lại file excel đó vào ngày Date thì ta phải nhập mật khẩu là chuổi (Date + 1) hay (Date -n)?
:angel: :mrstraetz :wall:

L

Longlv

Sơ cấp
21/10/05
44
1
8
47
Hanoi
Tuanktcdcn nói:
VBAproject có "Project unviewable" chính là câu trả lời thế nào là Protection trên VBA!

Theo tôi biết dù "Project is unviewable" vẫn không mấy an toàn đâu, vẫn có cách để bẻ khóa nó, trừ khi bạn chuyển sang COM Add-in bằng VB.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Theo tôi biết dù "Project is unviewable" vẫn không mấy an toàn đâu, vẫn có cách để bẻ khóa nó,
Không bao giờ có khái niệm "Bảo mật tuyệt đối" cả. Chỉ là bảo mật đến đâu mà thôi. Đã là cái được gọi là phần mềm mà để cho người khác đọc hiểu được mà ko cần kèm theo tài liệu thì ... bái phục.

Ai có lấy code của tớ không (code trên lớp ứng dụng hoặc lớp trình diễn (client) thì tớ cho không này :p - vì code của tớ là nhiều lớp, mọi thứ coding trong đó đều có quy tắc chuẩn mà phải đọc tài liệu mới "fully understand" được).

Nói đùa vậy thôi các bạn ạ, có nhận được code cũng không quan trọng bằng nhận được kiến thức. Nếu bạn học được kiến thức của người khác mới là điều đáng để học, đáng để ... "ăn cắp" :p. Còn code là cái mà người ta viết ra, nhỏ thì còn đọc hiểu được chứ ...to đùng thì nhìn như là nhìn vào bức vách thôi.

Nếu các bạn học các kỹ năng nhỏ qua các code có sẵn thì trên thế giới này nhiều lắm (mà free hẳn hỏi, chỉ cần khỏe tay google phát là ra ngay). Còn code của các ứng dụng thì...nói lại là trên 1 vài khía cạnh nào đó có cho code cũng không có tác dụng nhiều lắm đâu.

Trên máy tính của tớ có hàng trăm code, tài liệu hướng dẫn, các kỹ thuật chống CR*ck nhưng mà đối với tớ những cái đó chỉ là 1 phần trong kế hoạch bảo vệ sản phẩm của mình thôi vì thừa biết chiết lý trong giới ...võ lâm :) : Cao nhân tắc... hay Ngọn núi này cao thì có.... hay Vỏ quýt dày có.....

Cheers!

N

Nguyễn Đức Duy

Guest
16/4/06
11
0
0
Mỹ Hào Hưng Yên
Nói tóm lại, khi đọc qua các bài viết của các bạn mình thấy vẫn chưa có ai hướng dẫn được cách cụ thể là ẩn, hoặc mã hoá với các code macro được viết trong Excel.
Theo mình nghĩ khi làm nhiều với Exel, VBA là công cụ không thể thiếu, nó là một cái robot thông minh, và khiến rất nhiều người tò mò vì chỉnh sửa code quá dễ, nếu bạn nào có cách đơn giản để ẩn/mã hoá code VBA thì phổ biến cho moi người đi, vòng vo tam quốc làm gì nhỉ, hoặc cái này không thể thì cũng nên báo cho mọi người biết để mọi người đừng có hoài công nữa...
Mình là New-Brandnew, có vài lời như thế, mong các bạn thông cảm, đợt tới mình sẽ post những hiểu biết của mình, mong các bạn đừng chê...

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Nguyễn Đức Duy nói:
Nói tóm lại, khi đọc qua các bài viết của các bạn mình thấy vẫn chưa có ai hướng dẫn được cách cụ thể là ẩn, hoặc mã hoá với các code macro được viết trong Excel.
Theo mình nghĩ khi làm nhiều với Exel, VBA là công cụ không thể thiếu, nó là một cái robot thông minh, và khiến rất nhiều người tò mò vì chỉnh sửa code quá dễ, nếu bạn nào có cách đơn giản để ẩn/mã hoá code VBA thì phổ biến cho moi người đi, vòng vo tam quốc làm gì nhỉ, hoặc cái này không thể thì cũng nên báo cho mọi người biết để mọi người đừng có hoài công nữa...
Mình là New-Brandnew, có vài lời như thế, mong các bạn thông cảm, đợt tới mình sẽ post những hiểu biết của mình, mong các bạn đừng chê...
Chào bác, bác hơi nóng tính rùi. :bigok: chào đón bác đến với EFC,
Mong rằng bác sẽ cho mọi người được mở rộng tầm mắt.
Vấn đề về bảo mật em nghĩ mọi người ở trên nói cả rồi, không có cách nào hoàn hảo. Bởi vậy cần xem mình bảo mật đối với ai, chi phí để bảo mật thế nào? Có đáng hay không?
Có một điều ích kỷ hơi bị lạ ở em thế này nhân đây chia sẽ với các bác. Em không muốn code của em được sử dụng ở cty em nếu em rời khỏi cty nhưng với mọi người em sẳn sàng chia sẽ kiến thức. Chán thế. Nhiều lúc khóa code của mình lại nhưng không biết khóa để làm gì ?? :wall:

M

mysterious_girl

Guest
Bình_OverAC nói:
Có một điều ích kỷ hơi bị lạ ở em thế này nhân đây chia sẽ với các bác. Em không muốn code của em được sử dụng ở cty em nếu em rời khỏi cty nhưng với mọi người em sẳn sàng chia sẽ kiến thức. Chán thế. Nhiều lúc khóa code của mình lại nhưng không biết khóa để làm gì ?? :wall:

Mâu thuẫn thế nhỉ!Chắc là có gì ở đó rồiLêu Lêu

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
Nguyễn Đức Duy nói:
Chào bác Đức Huy. Mừng bác đến với WKT, nhất là Excel club.

Theo tôi thì các hướng dẫn của nguoiconxunui rất cụ thể và dễ hiểu đấy chứ. Tuy viết bằng tiếng anh nhưng các bước rất chi tiết và dễ thực hiện. Bác xem lại rồi cho ý kiến nhé.

Tôi chắc là bác có nhiều cách hay hơn nữa. Tôi thú thực cũng không rành về mảng bảo mật lắm. Nếu bác có kinh nghiệm thì xin chia sẻ nhé. Tôi xin cám ơn trước. Rất mong bác dành thời gian cho EFC.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
mysterious_girl nói:
Mâu thuẫn thế nhỉ!Chắc là có gì ở đó rồiLêu Lêu
Cái này chẳng qua kêu là "kiếm tặng người tri kỷ". Nếu không hiểu biết thì những
đoạn code của mình cũng giống như "đàn gảy tai trâu" thôi, có cho không cũng không hiểu và không đánh giá đúng giá trị.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
workman nói:
Cái này chẳng qua kêu là "kiếm tặng người tri kỷ". Nếu không hiểu biết thì những
đoạn code của mình cũng giống như "đàn gảy tai trâu" thôi, có cho không cũng không hiểu và không đánh giá đúng giá trị.
Vâng bác, nói đúng rùi, nhưng hình như chỉ một phần suy nghĩ của em thôi ạh.

P

phongpt

Guest
12/5/06
7
0
0
can tho
Mong bạn gửi cho mình 1 bản để gỡ hoặc biết mật mã trong VBA trong excel nhé, với mong muốn học hỏi của những cái hay cái tuyệt và nhỏ gọn. Trong file VattuCN.xls rat hay nhưng trong macro có chứa mật mã.
mong bạn chỉ giúp.
phongptgas@gmail.com

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
phongpt nói:
Mong bạn gửi cho mình 1 bản để gỡ hoặc biết mật mã trong VBA trong excel nhé, với mong muốn học hỏi của những cái hay cái tuyệt và nhỏ gọn. Trong file VattuCN.xls rat hay nhưng trong macro có chứa mật mã.
mong bạn chỉ giúp.
phongptgas@gmail.com
Thưa bác, có nhiều cách để học hỏi VBA theo em có nhiều cách để học, open source code VBA không phải là ít.
Nếu muốn nói chuyện thêm về lập trình mời bác sang đây để mình cùng bàn bác nhỉ? www.giaiphapexcel.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA