Công tác phí!

• Thread starter lmdung
  • Ngày gửi
L

lmdung

Guest
1/11/04
20
0
0
44
hanoi
Mình được biết là theo luật thuế TNDN, khoản công tác phí được chấp nhận là 25.000đ/người/ngày?
Bên doanh nghiệp mình, đã từ rất lâu rồi, công tác phí được sếp duyệt đều là: 70.000đ/ng/ngày.
Vậy thì mình phải làm thế nào để các bác thuế chấp nhận khoản công tác phí này nhỉ (vì thực chất bên mình là như vậy), nếu không mình lại gò nó theo luật thì nghe chừng hơi bị ko ổn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Theo mình biết thì đối với công tác phí quá định mức, thuế sẽ tách ra ko công nhận chi phí đâu, đặc biệt là trong tháng kinh doanh thua lỗ. Tuy nhiên nếu do đặc thù doanh nghiệp của bạn công tác phí phải lớn hơn bình thường thì bạn cần phải thu thập đủ các bằng chứng để chứng minh. VD tập hợp hoá đơn, chứng từ của các chuyến công tác sao cho bình quân công tác phí là khoảng 70.000đ/ngày.Đồng thời phải nêu ra được các đặc thù của doanh nghiệp như chi phí đi lại...trong mỗi đợt công tác là cao hơn bình thường. Nhưng bạn cũng phải chuẩn bị trước tư tưởng là sẽ bị tách thuế. Chẳng còn cách nào khác, quy định mà.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
lmdung nói:
Mình được biết là theo luật thuế TNDN, khoản công tác phí được chấp nhận là 25.000đ/người/ngày?
Văn bản nào quy định rõ thế, cho mình xin được không?

lmdung nói:
Bên doanh nghiệp mình, đã từ rất lâu rồi, công tác phí được sếp duyệt đều là: 70.000đ/ng/ngày.
Vậy thì mình phải làm thế nào để các bác thuế chấp nhận khoản công tác phí này nhỉ (vì thực chất bên mình là như vậy), nếu không mình lại gò nó theo luật thì nghe chừng hơi bị ko ổn
Có DN còn cho thêm ngoài tiền KS, tiền CTP là 150.000 nhưng phải có chứng từ mới được
Ở chỗ mình, trước đây cho áp dụng 2 mức không cần thu thập chứng từ là 25.000 với đồng bằng, 30.000 với vùng cao. Khi kiểm tra CB Thuế vẫn chấp nhận nhưng đòi tính thuế TNCN

L

lmdung

Guest
1/11/04
20
0
0
44
hanoi
To: Ngan Giang,
Hehe, cái vụ "theo luật thuế TNDN" mà mình nói là "võ mồm" đấy, vì lần trước đi học phổ biến thông tư mới 128, 84 - có một bác giảng viên của chi cục thuế Đống Đa nói về điều đó, mình cũng đang tìm, nếu thấy sẽ trả lời cho bạn!
Bên mình, khi cán bộ đi công tác, dĩ nhiên ngoài những khoản có hoá đơn về để thanh toán (tiền ăn, thuê phòng nghỉ...) thì còn được thanh toán 70.000đ/ng/ngày cơ (Cơ chế thoáng, phải không nào?)
Mọi năm thì, các bác thuế chẳng thấy hỏi thăm về cái khoản đấy nên mình cũng chả biết là có được ko, vì khoản này mình làm thẳng phiếu chi, ko qua bảng lương!
Mà tiện thể, cho mình hỏi, làm thế nào để mình gõ được chữ việt có dấu trong ô tìm kiếm trong diễn đàn nhẩy? :p

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Các bác làm ơn cho em cái phần phụ cấp lưu trú thuộc công tác phí của doanh nghiệp được ấn định mức tiền ở chỗ nào hộ em với. Cảm ơn nhiều.

L

lmdung

Guest
1/11/04
20
0
0
44
hanoi
To: Vờ vĩnh Nam
Hơ hơ, tớ vừa mới giở lại xem ngày xưa các bác tranh luận về cái vụ công tác phí ntn. Thế chẳng phải bác đã " cấi nhau" rất ác về việc vụ đó mà lại ko biết cái thông tư 94/1998/TT-BTC ngày 30/6/1998 ?

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
lmdung nói:
Hơ hơ, tớ vừa mới giở lại xem ngày xưa các bác tranh luận về cái vụ công tác phí ntn. Thế chẳng phải bác đã " cấi nhau" rất ác về việc vụ đó mà lại ko biết cái thông tư 94/1998/TT-BTC ngày 30/6/1998 ?
Ô các bác này hay nhỉ
Thông tư ban hành từ 1998 đối tượng áp dụng là công chức nhà nước chứ.
Đối với Doanh nghiệp, thực hiện theo luật thuế TNDN, ban hành mãi 5 năm sau này cơ mà. Doanh nghiệp được quyền ban hành các quy chế cụ thể phục vụ cho hoạt động của mình trong khuôn khổ pháp luật cho phép chứ.
Cứ áp dụng lòng vòng thế này là khó lắm đấy.

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
Theo mình biet thi tat ca cac khoan chi phi cong tac hop ly hop le deu duoc tinh vao chi phi cua doanh nghiep khi tinh thu nhap chiu thue. Tuy nhien trong thuc te nhieu khoan khong the co hoa don hop le, nhung khoan do ma duoi 100.000 thi ban phai lap bang ke thoi tat nhien la phai hop ly mot ty nhe. Mình chua nghe noi co van ban nao khong che khoan cong tac phi ca, ban co the tham khao them nghi dinh so 164/2003/ND-CP ngay 22/12/2003 de lach chi phi cho doanh nghiep ban nhe,
Chuc thanh cong,
Warning: Bài viết phải có dấu nếu không bài của bạn sẽ bị xóa!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lmdung nói:
To lmdung: Cái thông tư của bạn xưa như trái đất rồi.
Thôi để tôi có chút ý kiến riêng của mình tí nhé.
Thứ nhất : Thông tư 94 mà bạn nói về công tác phí đã được thay thế bằng thông tư 118/2004/TT-BTC tháng 12/2004 rồi.
Thứ 2: Các thông tư trên chỉ áp dụng với các đơn vị là hành chính sự nghiệp, tổ chức chính trị XH... được hưởng ngân sách NN ( trừ các đơn vị sự nghiệp có thu qui định riêng). Và TT 94 không có cái mức 25.000đ như bạn NG nói. Hiện nay thông tư 118 mức đã là tối đa 50.000đ
Thứ 3: Các doanh nghiệp được tự chủ hoàn toàn trong việc định mức công tác phí, và nó phải được thể chế hóa thành qui chế ( hoặc qui định,quyết định) và nó phải được tính trên mức độ hiệu quả kinh doanh.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
NgânGiang nói:
Ở chỗ mình, trước đây cho áp dụng 2 mức không cần thu thập chứng từ là 25.000 với đồng bằng, 30.000 với vùng cao.
Cái này gọi là phụ cấp lưu trú ạ, loại này vẫn cần chứng từ đó ạ
Chứng từ đó là cái giấy đi đường đó bạn, ( giấy đó ghi thời gian đi, đi bằng gì, thời gian về, và có đóng dấu nơi đến công tác)

NgânGiang nói:
Khi kiểm tra CB Thuế vẫn chấp nhận nhưng đòi tính thuế TNCN
Cái này lại càng chưa phải ạ:
Tôi xin gửi một đoạn từ Pháp lệnh về sửa đổi, bổ sung thuế TNCN đây ạ
Điều 3
1.
2. Các khoản thu nhập không chịu thuế thu nhập bao gồm:

a) Phụ cấp lưu động; phụ cấp độc hại, nguy hiểm; phụ cấp khu vực; phụ cấp thâm niên đối với lực lượng vũ trang, hải quan và cơ yếu; phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm đối với cán bộ, công chức; phụ cấp đặc biệt đối với một số đảo xa và vùng biên giới có điều kiện sinh hoạt đặc biệt khó khăn; phụ cấp thu hút; tiền công tác phí; tiền ăn định lượng, phụ cấp đặc thù của một số ngành, nghề theo chế độ Nhà nước quy định; các khoản phụ cấp khác từ ngân sách nhà nước;

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Cái 25.000đ ở đâu ra đấy? nó có trái với luật doanh nghiệp hay không, doanh nghiệp được tự do kinh doanh mà, nếu công tác phí thấp thì ai đi công tác đây. Chỉ có điều, trong thực tế đúng là đã có chuyện Công tác phí vượt cái định mức không phù hợp không được thuế chấp nhận.

Cái mà bạn cần quan tâm ở đây là chứng minh được mức 70.000đ của bạn là hợp lý bằng các chứng từ, bằng định mức và so sánh với các doanh nghiệp khác (có rất nhiều doanh nghiệp định mức còn cao hơn 70.000đ nhiều). Và điều này phải được quy định trong điều lệ công ty, có quyết định của HĐQT, hoặc của giám đốc. KHi đó khoản chi phí này được coi là hợp lý hợp lệ.

Ngoài ra, rất có nhiều khả năng khoản tiền vượt định mức đã nhận thì CBCNV phải tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân

V

Vu Van Hung

Sơ cấp
22/2/05
30
4
8
Ha Noi
cong tac phi

Chao cac ban, o co quan minh ngoai tien tau xe, luu tru khach san co ch­ung tu con duoc chi ho tro an uong moi ngay la 50.000,d va co quan minh da ban hanh han mot quy che rieng ve chi phi cong tac phi, cac bac thue khong quan tam nhieu. Theo minh co quan ban phai co mot quy che ve viec chi tieu do do giam doc ký thi dan ke toan minh moi de dien giai
Warning : Bài viết phải có dấu nếu không bài của bạn sẽ bị xóa!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

lmdung

Guest
1/11/04
20
0
0
44
hanoi
Xin đa tạ bà con đã tham gia giúp đỡ, túm lại là về cái vụ đi công tác này sẽ tui sẽ thực hiện như sau:
-Những khoản cần có hoá đơn (ăn uống, thuê phòng nghỉ ....) thì cứ có hoá đơn là OK (vì nói gì thì nói, có hoá đơn thì nhét vào đâu chả được)
- Với khoản công tác phí thì: Có quy định trong hợp đồng lao động, có quy chế của công ty do giám đốc duyệt.
- Và, bên tui sắp quyết toán, tui sẽ ngó nghiêng xem thế nào, hehe...
Một lần nữa, xin đa tạ đa tạ..... :banana:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lmdung nói:
Xin đa tạ bà con đã tham gia giúp đỡ, túm lại là về cái vụ đi công tác này sẽ tui sẽ thực hiện như sau:

- Với khoản công tác phí thì: Có quy định trong hợp đồng lao động, có quy chế của công ty do giám đốc duyệt.
- Và, bên tui sắp quyết toán, tui sẽ ngó nghiêng xem thế nào, hehe...
Một lần nữa, xin đa tạ đa tạ..... :banana:
Khoan đã xem lại cho kỹ nha đừng có đưa thành tiền vào hợp đồng lao động rồi kẻo mà phải nộp BHXH trên cả cái đó như mấy bạn ở Thành phố HCM đó.
Chúc bạn thành công.

V

ViggY

Guest
15/7/05
2
0
0
44
Hanoi
Ở công ty em (100% vốn nước ngoài) làm thế này:

1. Công ty xây dựng policy về công tác phí, trong đó quy định chi tiết về:

- Định mức chi phí khách sạn, đi lại
- Định mức công tác phí chịu thuế

cho các level khác nhau.

2. Khi đi công tác thủ tục gồm có:

- Giấy điều động công tác: có approval (theo quy định của cty em thì đi công tác trong nước thì approval của giám đốc bộ phận, đi công tác nước ngoài thì phải có approval của BoD và CFO)
- Tạm ứng: (options), tạm tính theo số ngày đăng ký đi công tác và policy về công tác phí

3. Sau khi đi công tác trở về, làm báo cáo công tác và báo cáo chi phí công tác:

- Chi phí khách sạn, đi lại: Phải có hoá đơn chứng từ hợp lý, hợp lệ; nếu có thêm khoản nào vượt định mức thì phải có ký duyệt của BoD và CFO trực tiếp trên khoản đó và khi hạch toán, tính vào thu nhập chịu thuế của nhân viên đó.
- Công tác phí chịu thuế (theo định mức) không cần hoá đơn chứng từ.

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
To ViggR, Công tác phí chịu thuế mà bạn nói tới là cái gì vạy?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Cho tôi hỏi : công tác phí bên tôi chia làm 2 phần :
1-Tiền khách sạn, tàu xe (có hóa đơn) thì tính vào chi phí. Khoản tiền này có công văn nào giới hạn số tiền không?
2-Tiền hỗ trợ đi công tác, tiền ăn (khoán hẳn 60.000đ/ngày có qui định do thủ trưởng ban hành) thì ngoài việc được tính vào chi phí, khoản này có cộng vào thu nhập của NLĐ để tính thuế thu nhập cá nhân không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA