Tiền thuê nhà

• Thread starter 2292
  • Ngày gửi
2

2292

Guest
6/6/05
10
0
0
42
Ha Noi
Các bác ơi cho em hỏi một chút nha! Làm sao để tính khoản tiền thuê nhà vào chi phí mà không bị cơ quan thuế bóc tách? Em có hỏi cán bộ thuế thì được cho biết là chủ nhà phải mua hoá đơn và đăng ký với cơ quan thuế gì gì đó phức tạp quá! Em phải làm sao hả các bác ơi! :0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Theo nh­ư em biết thì chủ nhà cho thuê phải đăng ký như là một hộ kinh doanh cá thể, trong đó họ phải đóng thuế môn bài và thuế thuê nhà thì doanh nghiệp thuê nhà mới được tính tiền thuê nhà vào chi phí hợp lý, hợp lệ được. Theo em biết thì mức thuế môn bài mà chủ nhà phải đóng là 1triệu/năm và mức thuế thuê nhà là 22,6% giá trị hợp đồng thuê. Thông thường thì không bao giờ chủ nhà chịu đóng thuế cả, nếu doanh nghiệp cần thì phải đóng cho chủ nhà thôi. Bây giờ 2292 phải lên chi cục thuế quản lý doanh nghiệp vào phòng thuế hộ cá thể gặp cán bộ thuế quản lý địa bàn phường và làm thủ tục kê khai nộp thuế cho chủ nhà.
Đó là ý kiến của em, còn bác nào có ý kiến khác thì post lên cho mọi người tham khảo nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không cần chủ nhà cho thuê phải đăng ký kinh doanh đâu. Tiền thuê nhà sẽ vẫn được tính vào chi phí hợp lý cho DN nếu như DN đóng thuế GTGT, thuế TNDN hộ cho chủ nhà.
Chứng từ để DN hạch toán là liên 2 của hóa đơn bán lẻ do cơ quan thuế cấp cho chủ nhà (chủ nhà phải làm đơn đề nghị sử dụng hóa đơn bán lẻ kèm theo hợp đồng thuê nhà nộp lên cơ quan thuế).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Làm gì mà phức tạp đâu, chỉ cần chủ nhà làm một cái đơn xin đề nghị sử dụng hóa đơn bán lẻ kèm theo hợp đồng thuê nhà là được. Còn công ty bạn thì nộp thuế GTGT và thuế TNDN theo cái hóa đơn bán lẻ đó thôi. Như vậy sẽ được tính vào chi phí hợp lý.
2292 nói:
chủ nhà phải mua hoá đơn và đăng ký với cơ quan thuế gì gì đó phức tạp quá! Em phải làm sao hả các bác ơi! :0frown:

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Em hỏi thêm một chút với: Đơn xin đề nghị sử dụng hóa đơn bán bẻ có cần phải xác nhận của phường, xã sở tại không? Trường hợp nếu công ty (bên A) thuê văn phòng của một đơn vị (bên B), nhưng VP này là bên B thuê của nhà nước cho cty thuê lại và không thể (không muốn) xuất hóa đơn ---> như vậy đối với chuyện cty tính tiền thuê nhà vào chi phí có trở ngại gì không?

P

Phuongvq

Guest
19/7/05
12
0
0
43
Hà Nội
2292 à
Mình cũng đồng ý với bác Lương Khánh Toàn về cách giải quyết. Trước đây, mình cũng khốn khổ về cái khoản tiền thuê nhà này. Mình phải nộp thuế thay cho chủ nhà cả thuế môn bài và thuế thu nhập theo tỉ lệ 22,6%. Bạn cứ lên gặp cán bộ thuế của hộ kinh doanh cá thể của tại địa bàn của cơ quan bạn để nộp theo mẫu tờ khai thuế TN. Chúc bạn sớm giải quyết xong!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
L

logistics.Cay

Guest
3/9/04
27
0
0
47
TP.HCM
Các bạn ơi, còn thuế mình đóng thay cho chủ nhà, thì có được thuế chấp nhận là chi phí hợp lệ hay không vậy?

Còn về hóa đơn tiền thuê nhà bạn chỉ cần mang hợp đồng thuê nhà lên chi cục thuế để đăng ký, lúc đó thuế họ sẽ cấp cho chủ nhà cho thuê MST và sổ mua hóa đơn lẻ. Hàng tháng chủ nhà hoặc DN đóng thuế và mua hóa đơn thôi.

D

doremon

Guest
22/4/05
1
0
0
Ha Noi
Theo nh­­­u minh biet thi tien thue nha Cty se duoc tinh vao CP khi co Hoa don cua ben cho thue, con tien thue ma Cty nop thay chu nha thi ko dc tinh vao CP dau (phai bo tien tui ra thoi) vi do chinh la nghia vu cua chu nha doi voi Nha nuoc

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn không xem kỹ các bài trả lời trước sao?

Nếu chủ nhà được cơ quan thuế cấp cho hóa đơn bán lẻ. Căn cứ vào đấy, DN đóng hộ thuế GTGT và thuế TNDN cho chủ nhà thì chi phí ấy sẽ được tính vào chi phí hợp lý của DN.

logistics.Cay nói:
Các bạn ơi, còn thuế mình đóng thay cho chủ nhà, thì có được thuế chấp nhận là chi phí hợp lệ hay không vậy?

H

HuynhAnh

Guest
10/8/05
27
0
0
TPHCM
Vậy mỗi tháng mình cứ chi tiền thuê nhà , nhưng mình để đến 1 năm mới đến Chi cục Thuế để lấy Hóa đơn cho cả năm thì chi phí mình có chấp nhận được không

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chỉ cần có hóa đơn và căn cứ vào hóa đơn đó là được tinh vào chi phí rồi. Cơ quan thuế đâu có quan tâm số tiền đó được trả trong thực tế như thế nào vì có thể coi đó là khoản tiền thuê nhà trả trước.

T

tinhoi

Guest
15/4/04
26
0
1
48
TPHCM
Truy cập trang
- Cho mình hỏi là hợp đồng thuê nhà có cần phải ra công chứng hoặc UBND phường xác nhận không? (khi đi đăng ký nộp thuế thì cơ quan thuế có yêu cầu là hợp đồng phải công chứng không?)

- Còn ví dụ như mình thu tiền thuê nhà trước 6 tháng/ lần thì mình đăng ký nộp thuế liền hay là đợi đến hết 6 tháng hẵng đăng ký nộp thuế?

Xin cảm ơn nhiều.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
tinhoi nói:
- Cho mình hỏi là hợp đồng thuê nhà có cần phải ra công chứng hoặc UBND phường xác nhận không? (khi đi đăng ký nộp thuế thì cơ quan thuế có yêu cầu là hợp đồng phải công chứng không?)
Hợp đồng thuê nhà trong trường hợp này tối thiểu phải có xác nhận của phường, còn có công chứng thì càng tốt thôi.

- Còn ví dụ như mình thu tiền thuê nhà trước 6 tháng/ lần thì mình đăng ký nộp thuế liền hay là đợi đến hết 6 tháng hẵng đăng ký nộp thuế?
Bạn phải nộp thuế ngay khi phát sinh doanh thu.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Về vấn đề tôi có đọc qua công văn của Tổng Cục Thuế trả lời cho doanh nghiêp. Và tóm tắt cách xử lý như sau:
- Nếu thuê nhà của một pháp nhân thì không cần phải công chứng. Pháp nhân này phải có chức năng kinh doanh cho thuê nhà, văn phòng hoặc có tài sản là nhà cho thuê. Và họ sẽ ra hoá đơn.
- Nếu thuê nhà của thể nhân thì phải qua công chứng. Và chi phí thuê nhà chỉ được chấp nhận khi có hoá đơn. Nên sau khi công chứng hợp đồng thuê nhà, thì bên thuê nhà đến Chi Cục thuế, đóng thuế và xin cấp hoá đơn. Trên hoá đơn sẽ ghi tên cty đi thuê nhà, và MST.
- Tiền thuế đóng cho chủ nhà không được tính vào chi phí, mà chỉ được xem là đóng thay cho chủ nhà. Vì đó là nghĩa vụ của bên cho thuê nhà

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu chi phí thuê nhà có hóa đơn lẻ của hộ cho thuê thì sẽ được hạch toán kế toán và tính vào chi phí khi tính thuế TNDN.

xuantham nói:
Tiền thuế đóng cho chủ nhà không được tính vào chi phí, mà chỉ được xem là đóng thay cho chủ nhà. Vì đó là nghĩa vụ của bên cho thuê nhà

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
xuantham nói:
- Tiền thuế đóng cho chủ nhà không được tính vào chi phí, mà chỉ được xem là đóng thay cho chủ nhà. Vì đó là nghĩa vụ của bên cho thuê nhà
Điều này là hoàn toàn chính xác. Vì bản chất của thuế là đánh lên các đối tượng hưởng lợi ích, trong trường hợp này là chủ nhà chứ không phải DN đi thuê nhà.
Nhưng doanh nghiệp nên lưu ý trong khi làm hợp đồng thuê nhà thì sẽ có cách được tính phần thuế vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
Em lấy ví dụ: tiền thuê nhà net là 1.000.000 đồng/tháng
Thuế thuê nhà phải nộp khoảng 22,4% tức là 224.000 đồng
Thì trong hợp đồng thuê nhà DN chỉ cần thêm vào dòng: "Tiền thuê nhà là: 1.224.000 đồng/tháng (giá đã bao gồm thuế thuê nhà)" thì đương nhiên doanh nghiệp sẽ được hạch toán số tiền 1.224.000 đồng vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
LuongKhanhToan nói:
Điều này là hoàn toàn chính xác. Vì bản chất của thuế là đánh lên các đối tượng hưởng lợi ích, trong trường hợp này là chủ nhà chứ không phải DN đi thuê nhà.
LuongKhanhToan nói:
Nhưng doanh nghiệp nên lưu ý trong khi làm hợp đồng thuê nhà thì sẽ có cách được tính phần thuế vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

Chị phải hiểu theo cái gì là chính xác nhất đây?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA