Thanh toán theo hoá đơn ngoại tệ như thế nào

• Thread starter chaukhang
  • Ngày gửi
C

chaukhang

Trung cấp
21/6/08
94
0
6
Hanoi
Em nhận được hoá đơn viết ngoại tệ. Bên em đã ứng trước một phần theo tỷ giá thấp hơn tỷ giá viết hoá đơn.
Bây giờ bên em thanh toán số ngoại tệ còn nợ theo tỷ giá trên hoá đơn. Nhưng như thế tổng tiền bên em thanh toán lại nhỏ hơn giá trị trên hoá đơn (đã quy đổi tiền việt) là hơn 20 triệu. Thế số chênh lệch này thì giải quyết thế nào ạ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chaukhang

Trung cấp
21/6/08
94
0
6
Hanoi
Không, bên kia bán máy nhập khẩu, họ ghi đơn giá ngoại tệ nhưng vẫn quy đổi ra tiền việt. Em muốn hỏi chênh lệch hơn 20 triệu kia thì giải quyết thế nào?

N

nguyentrangkt

Guest
8/3/09
41
4
8
thai nguyen
như thê thì bên bạn được hưởng chênh lệch tỷ giá. Trong trường hợp này nếu là lãi cho vào 515. Lõ thì cho vào 635
Theo mình là như thế. Bạn nào có ý kiến khác thì lên tiếng nhé

P

pham xuan huong

Guest
16/12/09
1
0
0
37
binh duong
công ty mình hoạch toán tiền tệ là ĐÔ LA do đó khi chênh lệch tỷ giá xảy ra mình lãi là 515 lỗ 635 .
chúa bạn làm tốt

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em nhận được hoá đơn viết ngoại tệ. Bên em đã ứng trước một phần theo tỷ giá thấp hơn tỷ giá viết hoá đơn.
Bây giờ bên em thanh toán số ngoại tệ còn nợ theo tỷ giá trên hoá đơn. Nhưng như thế tổng tiền bên em thanh toán lại nhỏ hơn giá trị trên hoá đơn (đã quy đổi tiền việt) là hơn 20 triệu. Thế số chênh lệch này thì giải quyết thế nào ạ???

Không, bên kia bán máy nhập khẩu, họ ghi đơn giá ngoại tệ nhưng vẫn quy đổi ra tiền việt. Em muốn hỏi chênh lệch hơn 20 triệu kia thì giải quyết thế nào?

Tại sao họ lại được ghi hoá đơn bằng ngoại tệ rồi qui đổi theo tỉ giá nhỉ ?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Tại sao họ lại được ghi hoá đơn bằng ngoại tệ rồi qui đổi theo tỉ giá nhỉ ?

Trên tờ hóa đơn họ ghi là 10200$ ở phần Diễn giải đó . Ghi rõ giá trị $ x tỷ giá Còn bên phần đơn giá thàng tiền họ ghi = tiền việt.
Các hóa đơn ngoại tệ có nguồn gốc nước ngoài thì phải viết thế thôi.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Trên tờ hóa đơn họ ghi là 10200$ ở phần Diễn giải đó . Ghi rõ giá trị $ x tỷ giá Còn bên phần đơn giá thàng tiền họ ghi = tiền việt.
Các hóa đơn ngoại tệ có nguồn gốc nước ngoài thì phải viết thế thôi.

Bong05 cho hỏi thêm : Nếu vậy các DN trong nước mua bán hàng (có nguồn gốc nhập khẩu) thì tại thời điểm xuất hoá đơn họ ghi thêm (ở phần diễn giải) trị giá USD và bỏ cái tỷ giá vô thì sau đó cứ vô tư 515, 635 hay sao ? Nước mình chuyên về "nhập siêu" thì lượng hàng hoá nguồn gốc nhập khẩu rất lớn trong đó có cả xăng dầu...
(VD: một DN việt nam nhập máy phát điện từ nước ngoài về bán trong nội địa khi xuất bán cho khách hàng thì ghi thêm ở phần diễn giải trị giá hàng xuất bán bằng USD và tỉ giá theo ngày hoá đơn, người mua thanh toán sau 1 tháng, tỉ giá biến động thì cứ việc 515,635 à, họ được phép làm như vậy không, họ có được sự cho phép từ CQ chức năng như một số hảng tàu và các Cty SX xe hơi...)

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Bong05 cho hỏi thêm : Nếu vậy các DN trong nước mua bán hàng (có nguồn gốc nhập khẩu) thì tại thời điểm xuất hoá đơn họ ghi thêm (ở phần diễn giải) trị giá USD và bỏ cái tỷ giá vô thì sau đó cứ vô tư 515, 635 hay sao ? Nước mình chuyên về "nhập siêu" thì lượng hàng hoá nguồn gốc nhập khẩu rất lớn trong đó có cả xăng dầu...
(VD: một DN việt nam nhập máy phát điện từ nước ngoài về bán trong nội địa khi xuất bán cho khách hàng thì ghi thêm ở phần diễn giải trị giá hàng xuất bán bằng USD và tỉ giá theo ngày hoá đơn, người mua thanh toán sau 1 tháng, tỉ giá biến động thì cứ việc 515,635 à, họ được phép làm như vậy không, họ có được sự cho phép từ CQ chức năng như một số hảng tàu và các Cty SX xe hơi...)
Hình như bạn hiểu sai ý của mình rồi.
Hoá đơn mua bán hàng trong nước có bao giờ được viết = USD không nhỉ. Ngay cả hàng nhập khẩu cũng phải quy đổi về tiền VNĐ ngay khi nhập kho. Chỉ có điều mình theo dõi như thế nào để đánh giá thực đc giá trị mới là quan trọng.
Còn đánh giá ngoại tệ cúôi kỳ để tính chênh lệch tỷ giá có nhiều phương pháp để tính không cứ chỉ có USD theo dõi trên sổ mới đánh giá đc ngoại tệ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Hóa đơn của bên bán hàng là nước ngoài hả bạn?

Tôi cũng sợ mình lầm, vì người hỏi không nói rõ "..." chứ mua bán nội địa với nhau mà tính chênh lệch tỉ giá thấy cũng hơi kỳ, có chăng là tính lãi trả chậm.
Thank.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA