Chi Phí không hợp lý!!!!!

• Thread starter MuaBongBong
  • Ngày gửi
M

MuaBongBong

Guest
24/6/09
21
0
0
38
Binh Duong
Chào các bạn!
Cty mình làm về lĩnh vực Thực Phẩm. Vì vậy đầu vào là rau , củ.... ít có HĐ chứng từ. Theo ý của sếp, mình phải đưa chúng vào Chi phí. Nhưng cuối năm khi quyết toán thuế TNDN mình sẽ tự động loại ra. Mình thấy cũng có lý. Vì theo mình học thì đó cũng như là một loại chênh lệch vĩnh viễn giữa LNKT và TNCT. Nhưng mình cũng thấy phân vân và không biết giải quyết như thế nào.
Nếu mình làm như thế thì :
Cuối năm nếu có lãi khi mình loại những CP đó ra sẽ thành lãi nhiều hơn. Ngược lại, nếu lỗ ít sẽ trở nên có lãi và nếu lỗ nhiều sẽ thành lỗ ít hơn.
Vậy:
Mình có hoạch toán để loại CP đó ra hay không? Bút toán như thế nào? các bạn giúp mình với.( Cty mình làm ko có lãi) Mình cảm ơn!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chào các bạn!
Cty mình làm về lĩnh vực Thực Phẩm. Vì vậy đầu vào là rau , củ.... ít có HĐ chứng từ. Theo ý của sếp, mình phải đưa chúng vào Chi phí. Nhưng cuối năm khi quyết toán thuế TNDN mình sẽ tự động loại ra. Mình thấy cũng có lý. Vì theo mình học thì đó cũng như là một loại chênh lệch vĩnh viễn giữa LNKT và TNCT. Nhưng mình cũng thấy phân vân và không biết giải quyết như thế nào.
Nếu mình làm như thế thì :
Cuối năm nếu có lãi khi mình loại những CP đó ra sẽ thành lãi nhiều hơn. Ngược lại, nếu lỗ ít sẽ trở nên có lãi và nếu lỗ nhiều sẽ thành lỗ ít hơn.
Vậy:
Mình có hoạch toán để loại CP đó ra hay không? Bút toán như thế nào? các bạn giúp mình với.( Cty mình làm ko có lãi) Mình cảm ơn!:wall:
Không có hạch toán gì ở đây cả!

Bạn nên phân biệt: cphí kế toáncphí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.
-cphí kế toán: là toàn bộ những cphí phát sinh trong cty. không liên quan gì tới luât thuế, nó đc thể hiện đầy đủ trong BCTC.
-cphí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.: là cphí đã được loại bỏ những khoản không hợp lý hợp lệ theo luật thuế. (vd: không có chứng từ hợp pháp, trích KH TSCĐ sai qui định...). nó đc thể hiện trong Tờ khai quyết toán thuế TNDN.

H

huyenmy82

Guest
19/12/09
4
0
0
phú yên
cho mình hỏi khoản lãi nộp chậm BHXH mình hạch toán vào Nợ 811/có 111 rùi, nó là chi phí không hợp lý nên không kết chuyển về TK911 để xác định lãi trong tháng trên bảng cân đối phát sinh vậy phải làm sao vì đâu thể treo trên TK811 được.
Còn nếu vẫn kết chuyển về TK 911 xác định lãi lỗ rùi khi nào làm quyết toán thuế TNDN loại nó ra thì loại như thế nào mình chưa biết làm,điền vào mục nào của mẫu 03/tndn,tự mình muốn loại nó ra luôn không muốn đền lúc thanh tra thuế loại.
Mong mấy bạn giải đáp zùm vì mình mới vào nghề!!

meotamthe87tp

meotamthe87tp

Guest
8/1/08
116
1
0
tphcm
Nếu bạn đã hạch toán vào 811 thì cuối kỳ vẫn kết chuyển về 911 như bình thường chứ bạn. Chỉ khi quyết toán thuế thì mới loại khoản này ra trong báo cáo thuế thôi (Trong Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN mẫu 03/TNDN, tại phần B1: Điều chỉnh tăng tổng lợi nhuận trước thuế hoặc B17: Điều chỉnh giảm tổng lợi nhuận trước thuế)
Cụ thể như sau:
Từ 511,512,515,711 và 632,635,641,642,811 kết chuyển về 911, xác định lợi nhuận kế toán trước thuế
Sau đó trên 03/TNDN xác định chi phí thuế TNDN nếu có, đồng thời xác đinh các chênh lệch tạm thời và hạch toán vào 8211, 8212 kết chuyển về 911, cuối cùng xác định 4212 tương ứng vá sẽ cân đối cho các tài khoản

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA