Công cụ dụng cụ đã đưa vào sử dụng nhưng chưa được phân bổ vào CP ???

• Thread starter Small_candle
  • Ngày gửi
S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Cty SC mua máy fax từ cuối năm 2002 (< 3triệu), đến nay trị giá này vẫn nằm ở TK 153 và chưa đc trích vào CP. SC có thể trích hết trị giá này vào CP trong năm 2005 ko, có cần điều kiện DN phải có lãi ko ? SC co nhất thiết phải đưa qua TK 142 như cách định khoản nào dưới đây ko, hay cuối năm ghi thẳng vào CP ( Nợ 6428 / Có 1531 )

Ngày 02/01/05: Nợ 1422 : Trị giá máy fax
Có 1531 :
Khi phân bổ vào CP hàng tháng: Nợ 6428 : Trị giá máy fax / thời gian phân bổ
Có 1422 :

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Theo NT thì bạn đưa ra chưa rõ thông tin: Máy FAX đó đã đưa vào sử dụng chưa? nếu đã sử dụng mà để dư ở TK 153 là chưa ổn mà phải làm thủ tục xuất kho đưa vào sử dụng: Mở sổ theo dõi CCLD, phân bổ dần vào chi phí hàng tháng như sau:
- Xuất kho đưa ra sử dụng: Nợ 142/Có 153
- Hàng tháng phân bổ vào CPSX: Nợ 642/Có 142
- Mức phân bổ tuỳ thuộc vào thời gian sử dụng ban dự kiến
Chúc bạn thành công.

L

lmdung

Guest
1/11/04
20
0
0
44
hanoi
Bỏ qua chuyện tại sao lâu như thế rồi mà bên doanh nghiệp bạn không phân bổ chi phí của máy fax này, theo mình thì:
Theo quy định, đối với những tài sản ko đủ điều kiện là TSCĐ, căn cứ vào thời gian sử dụng của tài sản đó, nếu ko quá 1 năm tài chính bạn có thể hạch toán thẳng vào chi phí một lần lúc phát sinh, nếu quá 1 năm tài chính, bạn có thể để qua TK 242 (DN vừa và nhỏ) hay 142 để phân bổ dần.
Vì máy fax này thời gian sử dụng thường hơn 1 năm tài chính và bên bạn mua sử dụng từ năm 2003, nên theo mình bạn có thể hạch toán hoàn toàn vào chi phí năm 2005. Còn việc có qua TK 142 ko theo mình ko thành vấn đề.

2

2292

Guest
6/6/05
10
0
0
42
Ha Noi
Tiện đây các bác cho em hỏi nha! Cty em là một cty nhỏ, sử dụng hình thức ghi sổ là nhật ký chung. Vậy em có nhất thiết phải mở sổ chi tiết công cụ dụng cụ ko hay theo định kỳ làm bảng phân bổ công cụ dụng cụ là được?

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Thực ra thì theo nguyên tắc là phải mở sổ chi tiết. Nhưng nếu bạn thấy rườm rà quá thì làm bảng phân bổ cũng được. Miễn là đến lúc phải bảo vệ quyết toán thì trình bày hợp lý.

H

huongne`

Guest
16/11/05
1
0
0
44
ha long
nhung CCDC chi duoc phan bo 50% thoi khi nao CCDC do hong thi lap bien ban luc do moi hach toan tiep ma

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
huongne` nói:
nhung CCDC chi duoc phan bo 50% thoi khi nao CCDC do hong thi lap bien ban luc do moi hach toan tiep ma
Cái này ở đâu ra đấy bạn,? Bạn cho văn bản hoặc công văn nhé. Bạn có thể đọc những bài tương tự trong diễn đàn.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
2292 nói:
Tiện đây các bác cho em hỏi nha! Cty em là một cty nhỏ, sử dụng hình thức ghi sổ là nhật ký chung. Vậy em có nhất thiết phải mở sổ chi tiết công cụ dụng cụ ko hay theo định kỳ làm bảng phân bổ công cụ dụng cụ là được?
Đúng rồi, bạn chỉ cần làm Bảng Phân bổ công cụ dụng cụ là được. Kèm theo đó là sổ chi tiết 142 hay 242 là ok liền.

Không cần phải theo dõi sổ chi tiết ccụ dụng cụ

congbang

congbang

Trung cấp
6/2/04
111
11
18
đồng tháp
Vui lòng cho toi hỏi một chút là bảng phân bổ công cụ dụng cụ là có mẩu sẵn hay tự mình lập ra mẩu? Mà bạn AC3K ơi, cái vụ hạch toán CCDC 50%, rồi khi nào hỏng thì hạch toán hết thì thật sự tôi không biết ở đâu nhưng mới vừa rồi khi quyết toán năm ở chỗ tôi, bên thuế họ cũng nói như vậy đó bạn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
congbang nói:
Vui lòng cho toi hỏi một chút là bảng phân bổ công cụ dụng cụ là có mẩu sẵn hay tự mình lập ra mẩu? Mà bạn AC3K ơi, cái vụ hạch toán CCDC 50%, rồi khi nào hỏng thì hạch toán hết thì thật sự tôi không biết ở đâu nhưng mới vừa rồi khi quyết toán năm ở chỗ tôi, bên thuế họ cũng nói như vậy đó bạn.

Thuế nói không sai, vì đây là cách phân bổ công cụ dụng cụ 2 lần.
AC3K nói cũng không sai vì không có qui định nào bắt phải phân bổ công cụ theo cách đó như bạn huongne` nói

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
congbang nói:
Bảng phân bổ công cụ dụng cụ thì không có mẫu quy định cụ thể nhưng mẫu nào cũng tương đồng nhau thôi. Nghĩa là bạn được phép tự lập, tuy nhiên phải chỉnh xác và nói lên tất cả các khía cạnh của ccdc.

Còn việc Thuế nói đấy là cách của họ, họ chọn cách phân bổ như vậy là quyền của họ. Mình chọn cách phân bổ khác đúng theo luật thì đó là quyền của mình. Không phải Thuế nói là phải Dạ.

K

kimcuong_29

Guest
22/11/05
21
0
1
ngoc thuy - long bien
Chào tất cả các bạn trong WKT, mình vừa tham gia diên đàn ngày hôm qua, mình rất mong được các bạn các anh chi trong diễn đàn giúp mình làm tốt hơn trong công việc kế toán. Mình xin trân thành cảm ơn tất cả ! Chúng mình sẽ là những người bạn tốt nhé.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Chào Kimcuong_29 đã đến với WKT, chúc bạn có thêm nhiều niềm vui! Bạn có vấn đề gì cần hổ trợ thì cú post bài lên diễn đàn để mọi người cùng chia sẻ nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA