Vốn liên doanh hay đầu tư dài hạn

  • Thread starter sunnyfann
  • Ngày gửi

2012 lượt xem

S

sunnyfann

Sơ cấp
18/1/08
28
0
1
HCM
Bên em và 2 bên công ty nữa góp vốn mua cổ phần trong 1 công ty khác tỷ lệ CP là 23% cùng thực hiện 1 dự án khác. Như vậy có gọi là góp vốn liên doanh hay chỉ là khỏan đầu tư dài hạn không?
Nếu là góp vốn liên doanh thì các khỏan lãi vay của phần vốn này không được đưa vào chi phí hợp lý để xác định doanh thu chịu thuế TNDN trong kỳ đúng không các anh chị ?
Xin vui lòng chỉ giáo !
:wall:
 
T

tungc4

Thành viên thân thiết
19/5/07
60
0
0
35
nha trang
23% là tỷ lệ tổng số cổ phần của cả 3 cty nắm giữ hay là chỉ có cty bạn nắm 23% thôi. Nếu chỉ cty bạn nắm giữ 23% thì sẽ được xem là khoản đầu tư vào cty liên kết, còn cty bạn nắm giữ <20% sẽ được xem là khoản đầu tư dài hạn khác
 
S

sunnyfann

Sơ cấp
18/1/08
28
0
1
HCM
23% là tỷ lệ tổng số cổ phần của cả 3 cty nắm giữ hay là chỉ có cty bạn nắm 23% thôi. Nếu chỉ cty bạn nắm giữ 23% thì sẽ được xem là khoản đầu tư vào cty liên kết, còn cty bạn nắm giữ <20% sẽ được xem là khoản đầu tư dài hạn khác
Cty mình nắm 23%... vậy làcty liên kết

nếu mình có khoản vay đầu tư để mua 23 %cổ phần trong cty loại hình đầu tư này lãi vay có được tính là chi phí hợp lý ko?
 
T

tungc4

Thành viên thân thiết
19/5/07
60
0
0
35
nha trang
Chào bạn!

Theo TT130/2008/TT-BTC, điểm 2.14, 2.15, mục IV về các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:
2.14. Phần chi phí trả lãi tiền vay vốn sản xuất kinh doanh của đối tượng không phải là tổ chức tín dụng hoặc tổ chức kinh tế vượt quá 150% mức lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm vay.

2.15. Chi trả lãi tiền vay để góp vốn điều lệ hoặc chi trả lãi tiền vay tương ứng với phần vốn điều lệ đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh.


Điều 2.15 này được hiểu là:
- TH1: Doanh nghiệp là cổ đông góp vốn: nếu bạn dùng nguồn vốn vay để góp vốn điều lệ thì chi phí lãi vay đối với khoản vay này sẽ không được tính là chi phí hợp lý của doanh nghiệp.
- TH2: Doanh nghiệp là bên nhận góp vốn: Doanh nghiệp chưa nhận góp đủ vốn theo cam kết góp vốn điều lệ của các cổ đông hay thành viên, thì các khoản chi phí đi vay đối với doanh nghiệp này dùng để hoạt động hay kinh doanh hay đầu tư ... cũng không được tính vào chi phí hợp lý.

Trường hợp công ty bạn dùng nguồn vốn vay đầu tư vào cty liên kết (nắm 23% cổ phần) thì lãi vay từ nguồn vốn đầu tư để tính vào chi phí hợp lý doanh nghiệp thì cần đáp ứng được doanh nghiệp bạn các cổ đông hay thành viên đã góp đủ vốn điều lệ theo cam kết trên Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hay chưa.
Đây là ý kiến của mình, bạn có thể tham khảo từ các bạn khác xem nhé. Thân
Chúc bạn thành công
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều